ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

วันนี้พวกเราชาว www.dmc.tv ปฏิบัติธรรมร่วมกัน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 29 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 12:05 AM

เอาบุญมาฝากทุกคนค่าาาา

สืบเนื่องจากกระทู้นี้ ค่ะ http://www.dmc.tv/fo...showtopic=19524

แบบว่าฉุกละหุกกันนิดสสสนะคะเพราะว่า คุณ innerspot บอกเมื่อวาน (22/01/52) ว่าให้จัดปฏิบัติธรรมด่วน เลยหาห้องแทบไม่ทัน แต่ก็ดีที่วันนี้มีคุณ innerspot Kodomo_kung ช้างบ้า น้ำใส รวมกันก็ 5 คน (คุณ n00m แอบติดงานเลยมาไม่ได้ตามสัญญา แต่ก็ฝากใจมาค่ะ) มาปฏิบัติธรรมร่วมกัน ได้สวดมนต์ นั่งสมาธิ อาราธนาศีล ถวายปัจจัยแด่พระอาจารย์ ครบทั้งทาน ศีล ภาวนา เลยค่ะงานนี้ รู้สึกอิ่มบุญจังเลย ใจมันโล่ง โปร่ง เบาสบาย มีความสุข บอกไม่ถูก ได้ส่งบุญผ่านเว็บ dmc.tv ในขณะที่ปฏิบัติธรรมให้ถึงแด่สมาชิกทุกๆ คนเลย ในเว็บนี้นะคะ่ ก็ขอให้ทุกท่านกล่าวอนุโมทนาบุญพร้อมกันดังๆ ด้วยนะคะ ว่า สาาาาาธุ

พี่ Suk72 บอกมาว่า

สาธุค่ะ อยากให้จัดแบบ ธุดงค์แก้ว คืนวันศุกร์ เสาร์ อาทิตย์ เช้าก็เข้าสภา เพราะเดินทางไกล จะได้คุ้ม ได้นั้งยาวๆ กับชาวแว็ป ค่ะ

ความจริงก็อยากจะจัดแบบนี้อยู่เหมือนกันค่ะ คาดว่าจะจัดในช่วงเดือน มี.ค. หรือ หลังงาน มาฆบูชา กันนะค่ะ แต่ว่าปฏิบัติธรรมวันศุกร์ หรือ เสาร์เย็น จะจัดแบบนี้น่าจะทุก 2-3 อาทิตย์ครั้ง แล้วให้พวกเราที่สะดวกก็มากัน เพื่อจะได้เป็นการเติมบุญ และได้รู้จักมักจี่คุ้นเคยกันด้วยนะคะ เพราะว่าความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

เอาเป็นว่า ครั้งนี้เอามาให้ทุกท่านอนุโมทนาก่อนนะคะ แล้วครั้งหน้าจะรีบบอกแต่เนิ่นๆ ค่ะ พวกเราจะได้เตรียมตัวกันแล้วจะได้มาเจอกันนะคะ....สาธุ

ปล.1 ลืมเอากล้องไปค่ะ เลยไม่มีภาพมาฝาก ขออภัยค่ะ laugh.gif
ปล.2 สมาธิ นี่ดีจริงๆ ค่ะ โดยเฉพาะอย่างยิ่งมานั่งรวมกันเป็นทีม มันมีพลังงานบางอย่าง ที่ถูกปล่อยออกมาจากทุกๆ คนแผ่มาถึงเรา ทำให้ทุกคน มีความสุข หัวเราะ เริงร่า สรรหาคำถามต่างๆ นานา มาเม้าท์กัน ออกแนวที่ว่า เราจะทำความดีอะไรกันอีกดี ในเร็ววันนี้...

โปรดติดตามตอนต่อไปกันนะคะ laugh.gif
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 12:16 AM

ก็ขอเอาบุญนี้ มาฝากเพื่อน พ้อง น้อง พี่ สมาชิกเวป dmc.tv กันทุกคนเลยนะคะ

บอกได้คำเดียวว่า "สุดปลื้มมมมม" คะ บรรยากาศเงียบสงบ พระอาจารย์ท่านก็

มีเมตตากับพวกเราเป็นอย่างยิ่ง ท่านให้ธรรมะที่ได้รับฟังแล้ว "เกิดกำลังใจ"ที่จะ

ทำงานพระพุทธศาสนา......ตามติด และติดตามมหาปูชนียาจารย์ที่จะนำพาหมู่มวลมนุษย์ชาติ

ทั้งหลายไปสู่พระนิพพาน สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif happy.gif

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#3 ช้างบ้า

ช้างบ้า
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 12:20 AM

สิงปืนไว ถามเร็วตอบเร็วกันดีจังคับ

หุหุ

#4 Roytavan

Roytavan
  • 166 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 01:24 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ...

#5 ต้นกล้าธรรม

ต้นกล้าธรรม
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 03:24 AM

อนุโมทนาบุญกับทีมงานด้วยนะคับ เสียดายที่ไม่ได้อยู่แถวนั้น ไม่งั้นไม่พลาด smile.gif

#6 ดอกอุบล

ดอกอุบล
  • 926 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 06:23 AM

สาธุ อนุโมทนาบุญ

#7 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 08:07 AM

อนุโมทนาบุญด้วยคะ

#8 เดือนฉายงามแสง

เดือนฉายงามแสง
  • 214 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 08:48 AM

อนุโมทนาด้วยค่ะ สนใจธุดงค์แก้วเหมือนกัน

#9 ต้นกล้านิพพานไม่ถอดกาย

ต้นกล้านิพพานไม่ถอดกาย
  • 47 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 09:58 AM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านครับ...

#10 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 03:45 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#11 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 05:05 PM

ผมมาถึง ๓ ทุ่มแล้วครับ ลองเดินไปหาดูว่าห้องจักรแก้ว๒ อยู่ไหน
เห็นมีบันไดตรงตู้ ATM หสิกรไทยตามที่บอก ก็ขึ้นไป มีป้ายบอกว่าห้องจักรแก้ว๑-๔
แต่พอขึ้นไปแล้ว เห็นหน้าห้องเขียนว่า ห้องจักรแก้ว๑ ไม่เห็นมีห้องจักรแก้วเลขอื่น
ก็ไม่กล้าเปิดประตูเข้าไป เพราะมันเป็นห้องจักรแก้ว๑
สรุปว่าไม่ได้ไปร่วมปฏิบัติธรรมด้วยเลยครับ
แล้วห้องจักรแก้ว๒ อยู่ตรงไหนครับ ผมหาไม่เจอ
และไม่มีกัลยาณมิตรบอกด้วยครับ ดึกแล้ว เสียดายจังอุตสาห์ตั้งใจเดินทางมาไกลมากครับ

#12 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 06:57 PM

อนุโมทนาบุญ กับทีมงาน สมาชิกเวป dmc.tv กันทุกๆท่าน ด้วยนะค่ะ สาธุ สาธุ สาธุ

#13 ธงรบ

ธงรบ
  • 51 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 08:08 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญครับ สาธุ

"ทุกชีวิตดิ้นรนค้นหาแต่จุดหมาย ใจในร่างกายกลับไม่เจอ...
ทุกข์ที่เกิดซ้ำเพราะใจนำพร่ำเพ้อ หาหัวใจให้เจอก็เป็นสุข"

#14 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 08:41 PM

การนั่งสมาธิด้วยกันแบบเป็นทีมมีข้อดีคือ..

1.ดวงบุญในแต่ละท่าน สามารถ share บุญที่เกิดขึ้นขณะปฎิบัติธรรมได้ซึ่งกันและกัน เช่น คนที่นั่งธรรมมะดี ก็จะขยายหรือเผื่อแผ่ความสุขให้คนรอบข้าง ให้ได้สัมผัส หรือรู้สึกได้ด้วยพร้อมๆกัน

2.สามารถปรับทิฐฐิ หรือความเห็น (ดวงปัญญา) ให้เสมอกันได้ หรือยอมกันได้นั่นเอง

3.เป็นเสมือนแม่เหล็กใหญ่ ที่จะคอยผลักดันงานพระศาสนาให้ก้าวไกล (เกินใจฝัน) และจะคอยดูดเอาโภคทรัพย์ใหญ่ไว้สร้างทานบารมีร่วมกัน ยิ่งถ้าต้องมีการระดมทุนเพื่องานพระศาสนาแล้วล่ะก็ การนั่งเป็น tac-team แบบนี้ไม่ควรพลาดเป็นอย่างยิ่งครับ

4.ขออนุโมทนาบุญ (ดังๆ) กับทุกท่านที่ตั้งใจก่อนนั่ง ขณะนั่ง และหลังนั่งให้ได้ใจใสๆ ถึงพระธรรมกายในตัวทุกท่านเลยน่ะครับ

สาธุ..

#15 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 08:44 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะคะ สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ

#16 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 09:44 PM

ได้ข่าวว่าสว่างกันทุกคนเลย อนุโมทนาบุญน่ะค่ะ ไว้ครั้งหน้า จะไปนั่งด้วยค่ะ

#17 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 09:53 PM

ผมมาถึง ๓ ทุ่มแล้วครับ ลองเดินไปหาดูว่าห้องจักรแก้ว๒ อยู่ไหน
เห็นมีบันไดตรงตู้ ATM หสิกรไทยตามที่บอก ก็ขึ้นไป มีป้ายบอกว่าห้องจักรแก้ว๑-๔
แต่พอขึ้นไปแล้ว เห็นหน้าห้องเขียนว่า ห้องจักรแก้ว๑ ไม่เห็นมีห้องจักรแก้วเลขอื่น
ก็ไม่กล้าเปิดประตูเข้าไป เพราะมันเป็นห้องจักรแก้ว๑
สรุปว่าไม่ได้ไปร่วมปฏิบัติธรรมด้วยเลยครับ
แล้วห้องจักรแก้ว๒ อยู่ตรงไหนครับ ผมหาไม่เจอ
และไม่มีกัลยาณมิตรบอกด้วยครับ ดึกแล้ว เสียดายจังอุตสาห์ตั้งใจเดินทางมาไกลมากครับ

น่าเสียดายจังเลยค่ะ คุณเจงกิสข่าน ห้องจักรแก้ว 2 จะเห็นได้ ต้องเปิดประตูห้องจักรแก้ว 1 เข้าไปก่อนค่ะ เปิดประตูเข้ามา ห้องจักรแก้ว 2 จะอยู่ด้านซ้ายมือเลยค่ะ เมื่อวานนั่งสมาธิกันใจใส ดีมากๆ เลยค่ะ มีความสุขกันมาก พระอาจารย์ก็นำนั่งดี เทศน์ก็ดีอีกต่างหาก แหม เสียดายจังเลย คราวต่อไป ติดต่อมานะคะ โทรมาเลยค่ะ ไม่ต้องเกรงใจ แต่ล่วงหน้าก่อนเวลานั่งธรรมะนะคะ เพราะว่า จะต้องปิดมือถือน่ะค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#18 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 10:57 PM

ใจใส ๆ ๆ สว่าง ๆ ๆ สบายตัว สบายใจมาก ๆ ค่ะ

พอลืมตาปุ๊ป น้ำใสก็บอกเล่าผลการปฏิบัติธรรมให้พระอาจารย์ทราบเลย

โดยที่ท่านไม่ต้องถาม ก็น้ำใสมีความสุข นี่นา ทั้ง ๆ ที่ทำงาน

มาเหนื่อยล้าทั้งวันแล้ว และยังไปทำธุระต่อ ก่อนมานั่งธรรมะอีก

อยากให้ทุกคนได้มานั่งรวมกันให้มาก ๆ นะคะ น้ำใสขอเชิญชวนทุกท่านค่ะ

แล้วคอยติดตาม ข่าวจาก www.dmc.tv แห่งนี้ แล้วพบกันในครั้งหน้านะคะ

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#19 DMCchild

DMCchild
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 January 2009 - 11:09 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ค่ะ
ด้วยบุญกุศลที่ข้าพเจ้าตั้งใจบำเพ็ญ ขอให้ตามติด ติดตาม หลวงพ่อธัมมฯ ใกล้ชิด ทั้งหยาบและละเอียดตราบวันที่สุดแห่งธรรมเทอญ...สาธุ

#20 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2009 - 12:09 AM

สาธุๆๆ อนุโมทนาบุญค่ะ __/|\__

เริ่มต้น 5 คน อีกไม่นานต้องเพิ่มเป็น 50.. 500... 5,000... 50,000... 500,000.. 5,000,000 แน่นอนเลยค่ะ

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#21 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2009 - 06:20 PM

เริ่มต้น 5 คน อีกไม่นานต้องเพิ่มเป็น 50.. 500... 5,000... 50,000... 500,000.. 5,000,000 แน่นอนเลยค่ะ

โห ถ้าเยอะยังงั้นเนี่ยสงสัย DMC.tv ต้องจัดนั่งกันที่สภาฯ หรือไม่ก็ลานธรรมแล้วล่ะครับ อนุโมทนาบุญกับเพื่อนสมาชิก 5 ท่านแรกของประวัติศาสตร์

เสียดายที่ผมติดงาน ปลีกตัวไปไม่ทัน นี่ก็ไปขอร้องแกมบังคับให้ทีมงานจัดอีกไวๆ ลูกผู้ชายเจ็บแล้วต้องจำ ไม่พลาดครั้งที่สองแน่ๆ ครับ (เกี่ยวเปล่าไม่รู้ หุ หุ) ยังไงก็อย่าลืมมาเป็น 1 ใน 5,000,000 กันนะครับผม

#22 usr26536

usr26536
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2009 - 06:26 PM

อนุโมทนาบุญค่า _/|\_ happy.gif

#23 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2009 - 08:33 PM

น่าเสียดายจังเลยค่ะ คุณเจงกิสข่าน ห้องจักรแก้ว 2 จะเห็นได้ ต้องเปิดประตูห้องจักรแก้ว 1 เข้าไปก่อนค่ะ เปิดประตูเข้ามา ห้องจักรแก้ว 2 จะอยู่ด้านซ้ายมือเลยค่ะ เมื่อวานนั่งสมาธิกันใจใส ดีมากๆ เลยค่ะ มีความสุขกันมาก พระอาจารย์ก็นำนั่งดี เทศน์ก็ดีอีกต่างหาก แหม เสียดายจังเลย คราวต่อไป ติดต่อมานะคะ โทรมาเลยค่ะ ไม่ต้องเกรงใจ แต่ล่วงหน้าก่อนเวลานั่งธรรมะนะคะ เพราะว่า จะต้องปิดมือถือน่ะค่ะ

ถ้าผมมาสายอีกจะเป็นไรหรือเปล่าครับ เพราะเลิกงานก็ 1 ทุ่มกว่าแล้ว เดินทางมาวัดก็ต้องใช้เวลาพอสมควร เกรงใจหมู่คณะที่นั่งใจใสแล้ว ถ้าเปิดประตูเข้าไปจะเป็นการรบกวนการปฏิบัติธรรม แต่ก็อยากทำความดีร่วมกันนะครับ ฝากพี่ฟ้าร้างรบกวน PM เบอร์โทรศัพท์ให้ผมหน่อยนะครับ เผื่อครั้งต่อไปจะได้ไม่พลาดอีกครับ

#24 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2009 - 09:37 PM

สาธุๆๆ

#25 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2009 - 10:17 PM

Rejoice your Merit Krub!>>>_/I\_
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#26 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2009 - 08:30 AM

ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ

#27 ยึดมั่นความดี

ยึดมั่นความดี
  • 183 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2009 - 01:31 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ สาธุ

อยู่บ้านนั่งสมาธิคนเดียว มีลูกชายตัวน้อยๆ 4 เดือน นอนข้างๆ เป็นเพื่อน

เอ...แล้วเมื่อไหร่เราจะสว่างหนอ แต่ประสบการณ์เคยสว่างมาแล้วอ่ะ

ยังงี้ ต้องสู้ต่อไป สู้ สู้

#28 candle light

candle light
  • 31 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 January 2009 - 06:45 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญกับทุก ๆ ท่านด้วยค่ะ สาธุๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ค่ะ

#29 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 27 January 2009 - 08:20 AM

ขออนุโมทนาบุญครับ

#30 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 January 2009 - 10:37 AM

อนุโมทนาบุญค่ะ