ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

ยังไงก็ช่วยอ่านหน่อยนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 (จะขอบรรลุมรรคผลในชาตินี้)

(จะขอบรรลุมรรคผลในชาตินี้)
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2008 - 11:02 PM

คือผมชื่อด.ช.ภาณุเมศวร์ ชอบผลผมอายุ13ปีแล้วตอนนี้ผมก็อยากจะบวชมากซึ่งเเม่ของผมก็คอยขัดขวางไม่ให้ผมบวช dry.gifซึ่งผมคิว่าถ้าผมได้บวชก็อยากจะบวชเเบบไม่สึกอีกเลยเพราะผมเบื่อหน่อยในโลกนี้มากครับ ผมเป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือธรรมเมื่อผมอ่านก็มีกำลังใจฮึกเหิมเเต่พอสักระยะผมก็ท้อใจผมคิดว่าเหมื่อนต้องมีใครคอยกระตุ้นให้ผมฮึกเหิมหนะครับหนะครับ เเล้วผมก็ยังชอบวิชาพุทธศาสนามากเลยครับเรียกได้ว่าชอบมากที่สุดเลยก็ว่าได้เพราะผมคิดว่ามันเรียนง่ายหนะครับเเล้วผมยังได้เกรธ4อีกด้วย red_smile.gif ที่บ้านของผมไม่มีใครชอบธรรมกายเลยซักคนเพราะว่าป้าของผมแก่ปฏิบัติจนญาติของเเก่ดูว่าเเก่เพี้ยนซึ่งผมเคยไปลองนั้นสมาธิที่บ้านของเเก่ ซึ่งเเก่ก็บอกว่าลองทำใจให้ว่างว่างซึงผมก็ต้องแปลกใจเพราะที่ผมเห็นเป็นดวงเเก้วหลังจากนั้นซักระยะก็ปลิออกกลายเป็นดอกบัวเเล้วก็เลป่งเเสงสีรุ่งออกมาเเล้วตรงกลางดอกบัวก็มีองค์พระเป็นฯสีฟ้าใสใสซึงพอผมเล่าให้แม่หรือคนอื่นฟังพวกเค้าก็จะหาว่าผมเป็นเหมือนป้าไปอีกคน แต่ผมไม่คิดอย่างนั้นเพราะ สิ่งที่ผมเห็นมิได้เห็นครั้งเดียวเเต่ทุกครั้งที่หลับตาก็จะเห็นเป็นดวงเเก้วซึ่งต่างไปจากครั้งก่อนเเละพอซักระยะผมก็ตกใจมากเพราะมันมีขนาดใหญ่เหมือนกับว่าจะเท่าดวงอาทิตย์มากจานสองเบ้าตาผมมองไม่เห้นขอบ(ที่ผมอธิบายมาผมไม่ได้พูดเพ่อเจ้ออะไรนะครับ)หลังจากที่ผมเห็นเเบบนั้นผมก็รู้สึกมีความสุขมากจนเป็นเวลาติดตอกัน3วันซึงเมื่อมีเรื่องอะไรที่ร้ายร้ายเข้ามาในชีวิตประจำวันมันก็กลาบเป็นเรื่องดี ซึ่งตอนท้ายนี้ผมคิดว่า ที่ทุกคนบอกว่าป้าผมเพี้ยนหนะมันไม่เป็นความจริงเเต่ที่ทุกคนเห็นว่าเพี้ยนหนะเพราะเค้าไม่ได้สัมผัสกับมันจริงจริง

#2 usr25000

usr25000
  • 28 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 09:30 AM

สาธุ, มีความคิดที่ดีที่อยากเป็นสามเณร แต่ดูที่บ้านด้วย
คุณพ่อคุณแม่ก็มีความสำคัญ อาจจะเรียนจบม.ต้น
หรือจบม.ปลาย แล้วค่อยไปบวชก็ได้นะครับ
หรือถ้าไม่อนุญาต จบปริญญาตรี แล้วก็ยังไม่สายไป
ระหว่างนี้มาวัดปฏิบัติให้สม่ำเสมอนะครับ

สาธุ, มีความคิดที่ดีที่อยากเป็นสามเณร แต่ดูที่บ้านด้วย
คุณพ่อคุณแม่ก็มีความสำคัญ อาจจะเรียนจบม.ต้น
หรือจบม.ปลาย แล้วค่อยไปบวชก็ได้นะครับ
หรือถ้าไม่อนุญาต จบปริญญาตรี แล้วก็ยังไม่สายไป
ระหว่างนี้มาวัดปฏิบัติให้สม่ำเสมอนะครับ

#3 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 10:21 AM

สาธุการกับความตั้งใจจริง หากจะบวชต้องเรียนจบในทางโลก เพื่อป้องกันคำครหาไว้

ยังไงต้องทำหน้าที่เป็นทั้งอภิชาตบุตรและกัลยาณมิตรให้คุณแม่ก่อน ให้ท่านถึงพร้อมด้วยสัมมาทิฐิในเร็ววัน

ส่วนคุณเองควรไปมาหาสู่กับคุณป้าไว้ เพราะยังต้องการกำลังใจคนใกล้ชิด อย่าให้ตนเองโดดเดี่ยวเดียวดาย

รักษาใจไว้ให้มั่น ตั้งจิตอธิษฐานตอกย้ำ แล้วความตั้งใจจะกสัมฤทธิ์ผลในภายภาคหน้า เพราะคุณมาเพื่อการนี้
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#4 usr26151

usr26151
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 12:14 PM

สาธุค่ะ เป็นกำลังใจให้กับน้องนะคะ นั่งสมาธิแล้วปรึกษาองค์พระในตัวดูนะคะ แล้วจะได้คำตอบ

#5 potaesmart

potaesmart
  • 160 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 October 2008 - 12:51 PM

สาธุ ครับ อนุโมทนาบุญกับคุณน้องด้วย

ดีแล้วคับ ปฏิบัติต่อแล้วหมั่นอธิษฐานจิตบ่อยนะคับ

สิ่งที่เราตั้งใจไว้ก็จะสมปราถนานะคับ

ดีจังอายุแค่ 13 เองตั้งใจให้ดีนะคับ

#6 usr25687

usr25687
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 10:07 AM

สาธุค่ะ

#7 ปานสิญา

ปานสิญา
  • 128 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 10:07 PM

อยากบวชเหมือนกันค่ะ
( แต่ว่าเป็นผู้ด้อยโอกาส )
น้องเรียนให้จบปริญญาตรีก่อน
ค่อยบวชดีไหมคะ ตอนนี้ก็นั่งสมาธิ
ดูองค์พระไปเรื่อยๆทุกวันนะ
น้องเป็นคนมีบุญมากเลยนะ รู้ไหม
อนุโมทนาบุญกับน้องค่ะ สาธุ
 "ไม่มีอะไรใหม่  ต้องแสวงหาอีกแล้ว  เพราะใจของฉัน  มีพระแก้วใส"

#8 usr21238

usr21238
  • 233 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 October 2008 - 11:51 PM

สาธุ สาธุ จ๊ะ

#9 anya072

anya072
  • 15 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 07:28 PM

สาธุค่ะน้องภาณุเมศวร์

พี่เชื่อค่ะว่า น้องไม่ได้เพี้ยน สิ่งที่น้องได้พบตอนปฏิบัติธรรมนั้น น้องมาถูกทางแล้วนะ แค่ยังไม่มั่นใจเท่านั้นเอง

http://www.dmc.tv/pa..._Blessings.html

ลองอ่านผลการปฎิบัติธรรมดูนะคะ ขนาดคนอัฟริกายังมีผลการปฎิบัติธรรมเหมือนกันเลย แสดงว่าทุกคนทำได้เหมือนกันหมด

ให้ลองนั่งต่อไปค่ะ รักษาใจและดวงสว่างไว้เรื่อยๆ ตามคุณป้ามาวัดสิคะ มานั่งสมาธิกับหลวงพ่อ พระอาจารย์ดีกว่านะ

แล้วน้องจะพบคำตอบที่น้องสงสัยอยู่จะได้นั่งได้ถูกทาง ขอพ่อแม่มาทำกิจกรรมร่วมกับน้องอาสาสมัครคนอื่นก็ได้ จะได้มี

เพื่อน ส่วนพ่อแม่ท่านยังไม่เข้าใจก็ยังไม่ต้องเล่าอะไรให้ท่านฟังเยอะ เล่าแค่ว่านั่งสมาธิแล้วมีความสุขดีต่อผลการเรียนก็พอ

เพราะว่าผลที่ได้จากการปฏิบัติธรรมจะเกิดขึ้นเฉพาะตัวถ้าท่านยังไม่ได้ลองก็ยากจะเข้าใจ แล้วตามคุณป้ามาวัด

มานั่งสมาธิกัน เมื่อน้องมั่นใจในเส้นทางการสร้างบารมีแล้ว เรื่องจะบวช ก็จะรู้เองว่าต้องทำอย่างไรต่อไป

มาวัดวันอาทิตย์กันนะ มานั่งธรรมะกับหลวงพ่อจ้ะ

#10 จอมเทพ

จอมเทพ
  • 466 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 12:56 PM

ชั่งเป็นบุคคลที่หาได้ยากมากๆในโลกยุคนี้เลยนะน้อง พี่ก็ต้องขออนุโมทนาบุญด้วยนะ น้องคิดดีมากที่ยากจะบวช อยากจะศึกษาธรรมให้แจ่มแจ้ง ต้องเป็นผู้มีบุญมาก จึงคิดเช่นนี้ได้ เป็นคนอื่นเขาก็คงจะยากไปเที่ยวซะให้มันรอบโลกไปเลยแหละ เพราะเขาคิดตามๆกันว่า ต้องทำอย่างนี้แหละชีวิตๆหนึ่งมันถึงจะคุ้มค่า แต่ผู้รู้อย่างเราหาเป็นเช่นนั้นไม่

ดังนั้น ยังไงๆน้องก็คิดที่จะบวชอยู่แล้ว ก็ควรที่จะไปศึกษาหาความรู้ให้มันถึงที่สุดก่อนแล้วค่อยมาบวชก็ได้ พี่ว่านะถ้าน้องขืนบวชตอนนี้คงจะเป็นเรื่องใหญ่เป็นแน่ เพราะ ว่าคนทางบ้านเขาก็ยังไม่มีใครเข้าใจวัดเราซักคนเลย

สิ่งที่น้องต้องทำตอนนี้คือ เรียนไป ทำหน้าที่กัลยาณมิตรไปก่อน เมื่อใดที่เขารู้ว่า การที่น้องเข้าวัดศึกษาธรรมะมันไม่ใช่เรื่องที่เสียๆหายๆเหมือนอย่างที่เขาเข้าใจ เมื่อนั้นแหละ เรื่องที่วาดฝันไว้มันก็จะกลายเป็นความจริงขึ้นมาเอง และเป็นไปได้อย่างราบรื่นอีกด้วย เพราะว่าน้องได้ข้ามพ้นอุปสรรคที่ยากๆนี้ไปแล้วไง o.ไหม ทำตามเหมือนที่พี่ๆเขาแนะนำนั่นแหละน้อง ดีที่สุดแล้ว ขอเพียงอย่างเดียวว่า น้องอย่าเปลี่ยนเป้าหมายกลางทางก็แล้วกันละ พี่ก็ขอส่งกำลังใจให้น้องอีกคนนะ สู้.....ต่อไป ลูกแก้วตะวันธรรม

กุญแจวิเศษ
กุญแจวิเศษ

#11 ยุทธ

ยุทธ
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 04:56 PM

นี้แหละคือสิ่งที่ทุกคนแสวงหา หลวงพ่อท่านสอนให้ดูไปเฉยๆ แล้วจะละเอียดไปตามลำดับ อย่าทำอะไรนอกเหนือจากนี้นะ " จงจำไว้ว่าหยุดคือตัวสำเร็จ " แล้วสิ่งดีๆ จะมีมากขึ้น(ซึ่งเป็นสิ่งที่มีอยูแล้ว) ขออนุโมทนาสาธุครับ