ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

บทความกฐิน การเขียนบทความบุญครั้งแรกในชีวิตของ "อาม่า"

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 10:51 AM

บทความกฐินหลวงปู่ น่าอ่าน เขียนโดย "อาม่า" นักเรียนอนุบาลฝันในฝันและสมาชิก www.dmc.tv ของพวกเราค่ะ
เข้าไปอ่านตาม link นี้ค่ะ
http://www.dhammakay..._Kathina_th.php

นี่คือการเขียนบทความครั้งแรกในชีวิตของอาม่า นักเรียนอนุบาลฝันในฝันคนเก่งและดี ของคุณครูไม่ใหญ่ ไม่น่าเชื่อว่า หลังจากคุณ Innerspot บอกให้เขียน คุณอาม่าเธอก็บอกว่า "เขียนไม่ได้ เขียนไม่ได้ ฉันไม่เคยเขียน ฉันเขียนไม่เป็น" แต่แล้วเป็นไงละคะ อาม่าใช้เวลาเขียนแค่เพียง 1 วันเท่านั้น ได้ผลงานบทความ "กฐินหลวงปู่" ออกมาระดับเทียบเท่ากับนักเขียนระดับเซียนแบบ "อยู่ในบุญ" ซะยังงั้น

ขอบคุณ คุณ Innerspot ผู้ปลดปล่อยช้างน้อยตัวนี้ออกจากโซ่ตรวน
และขอบคุณคุณ Innerspot ผู้แปลและ edit บทความนี้ให้เป็นภาษาอังกฤษ

อ้อ เอาบุญมาฝาก สมาชิก www.dmc.tv ทุกท่านเลยนะคะ เมื่อวาน ทีมงานเว็บของเรา ไปบุกสุพรรณ เดิมบางนางบวช บ้านคุณสิริปโภ มาค่ะ ปลาบปลื้มใจเป็นล้นพ้น ไม่รู้จะเอาอะไรมาสาธยาย รอกระทู้ถัดไปนะคะ มีภาพมาให้ดูด้วย

การลงพื้นที่นี่ เป็นสิ่งที่ปลื้มที่สุดในชีวิตนักสร้างบารมีค่ะ

"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#2 n00m

n00m
  • Moderators
  • 637 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 11:05 AM

ฮ่ะๆ มาหลอกให้อยาก แล้วก็จากไป รออยู่นะครับผม อนุโมทนาบุญกับทีมงานด้วยครับ

#3 Nu~NamMonz~

Nu~NamMonz~
  • 107 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 11:31 AM

อ่านจนจบแล้วจ้าเจ๊ อาม่า

กิ๊ว ก๊าวๆ

หนูชื่อ "น้องคิดดี" ค่ะ ^_^

#4 Lucky Girl

Lucky Girl
  • 653 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 12:34 PM

โอ โย โยยยยยยยยยย อ่าม่าค่ะ นี่ไม่ใช่นักเขียนมือใหม่แล้วมังค่ะ เขียนดีจัง สาระชัดเจน เนื้อหาแน่น นิ่ง นุ่ม อนุโมทนาบุญทั้งกับอาม่าและผู้ที่สนับสนุนให้อาม่าเขียนค่ะ

#5 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 02:59 PM

ทั้งกระชับและได้ใจความ เหมาะกับทุกเพศ ทุกวัย ทุกระดับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 chai189

chai189
  • 275 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 04:13 PM

งงอ่ะ นี่อาม่าเขียนจริงรึเปล่า...เก่งจัง...สาธุ..ๆ..ๆ

#7 homer324

homer324
  • 522 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 05:44 PM

นายติณบาล หัวใจทองคำเหมือนดั่งลูกหลานหลวงปู่เลย..

คนอัศจรรย์ ย่อมคู่กับสิ่งที่เป็นอัศจรรย์ ดั่งเช่น อาม่า ครับ..

สาธุ..

#8 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 06:10 PM

สาธุ

#9 อาม่า

อาม่า
  • 218 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 06:48 PM

โหยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
กำลังสับสนใน ชัวิต พอดี เพราะว่า มี ทางเลือก ให้เข้ามาใหม่ อีก 2 ทาง ซึ่ง ต้องเริ่มต้นชีวิตใหม่ อีกครั้ง กำลังคิดว่า จะอยู่ที่เดิม หรือจะกล้า ก้าว ออกไป ข้างหน้าทีดี
................... ไม่น่าเชื่อ กระทู้นี้ ทำให้ กระชากใจ ให้กลับมามอง ตัวเองอีกครั้งหนึ่ง
สาธุ ปลื้มใจจังเลย ......

ขอขอบคุณ น้องอาร์ท innerspot ที่ให้กล้า ให้ โอกาส อาม่ามขอขอบคุณคุณฟ้าร้าง ที่ให้กำลังใจ
จริงๆ อาม่า ไม่เคยทำงานแบบนี้ เลย แต่ คงเป็น เพราะบุญ และ ความเมตตา ของ หลวงปู่ ทำให้ อาม่า ร้อยมาลัย บทนี้ ได้สำเร็จ
เพราะน้องอาร์ท ได้ บอกconcenpt คร่าว ๆ ที่เหลือ อาม่า ขอ ความเมตตา จากพระเดชพระคุณหลวงปู่ จ๊ะ

ปลื้มมากกกกกกกกกกกกกกกกๆ
ขอบคุณมากๆ ขอบคุณทุกๆ แรงใจ ค่ะ

#10 the miracle girl ^__^

the miracle girl ^__^
  • 226 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 07:53 PM

โอ้โห เยี่ยมมากเลยค่ะ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ happy.gif

#11 สาธุธรรม

สาธุธรรม
  • 1124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 09:43 PM

แนบไฟล์  angel.gif   7.62K   66 ดาวน์โหลด สาธู๊

อย่างนี้ไม่เรียกว่า lock บุญ ไม่ได้แล้วค่ะ

หยุดนิ่งนั้นแหละไซร้ พรหมจรรย์
พระผุดผ่านทุกวัน สะอาดเกลี้ยง
นิวรณ์หมดสุขสันต์ สดชื่น
ชีพรื่นธรรมหล่อเลี้ยง ผ่องทั้งกายใจ

สุนทรพ่อ

#12 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2008 - 09:56 PM

อาม่า เป็น คอลัมนิสต์มาก่อนรึเปล่า เขียนได้กินใจมากค่ะ
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#13 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 November 2008 - 01:54 PM

แค่ตั้งชื่อว่าอาม่าก็รู้เลยว่าไม่ธรรมดา อาม่าคือคนที่ผ่านร้อนผ่านหนาวมามากกว่าใครใครในgeneration แค่ชื่อก็รู้แล้วว่าต้องเป็นนักปราชญ์เอาแน่นอน