ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

Hashtag แบบเข้าใจง่าย (ตอนที่ 1)

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
ไม่มีการตอบกลับในกระทู้นี้

#1 phani

phani
  • Admin_Article_VDO
  • 425 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 December 2014 - 09:31 AM

Hashtag แบบเข้าใจง่าย (ตอนที่ 1)

แนบไฟล์  10846016_675695782551920_6997796353843196835_n.jpg   72.47K   0 ดาวน์โหลด

สวัสดี เพื่อน พี่ น้อง ผู้มีภารกิจพิเศษทุกท่านนะครับ
ผมขอแนะนำตัวสั้นๆ ก่อนนะครับ

ผมชื่อ วรวุฒิ สายบัว หรือเรียกว่า "แบงค์" ก็ได้ครับ
 ซึ่งผมจะเป็นวิทยากรบรรยายในวันที่ 28 ที่จะถึงนี้

แต่ก่อนที่จะถึงวันนั้น วันนี้ผมขอเล่าเรื่องราวเกี่ยวกับเครื่องมือหนึ่ง ที่เราจะต้องใช้ในการประชาสัมพันธ์กิจกรรมบนโซเชียลมีเดียกันซักเล็กน้อย

สิ่งนี้เรียกว่า "Hashtag" ครับ

ผมเชื่อว่าทุกคนคงเคยเห็น เคยใช้
และพอจะรู้จักสิ่งที่เรียกว่า #Hashtag กันบ้างแล้ว
ผมจะขออธิบายสิ่งนี้ให้ทุกท่านได้ฟังแบบง่ายๆ นะครับ
แล้วจะเห็นประโยชน์ของมันว่าสุดยอดแค่ไหน

Hashtag เปรียบเสมือน "ป้าย" ที่ติดเอาไว้กับอะไรก็ได้ ไม่ว่าจะเป็นข้อความ ภาพ วีดีโอ

เพื่อเป็นการบอกว่า ทุกสิ่งที่ถูกติด Hashtag เอาไว้ในชื่อเดียวกัน จะถูกจับมาอยู่ด้วยกัน 

โดยส่วนมากสิ่งที่ถูกจับมาอยู่ด้วยกันผ่านการติด Hashtag นั้น จะต้องมีความสัมพันธ์กันอย่างใดอย่างหนึ่ง

โดย Hashtag มักจะถูกนำมาใช้ประโยชน์ในเก็บรวบรวมข้อมูลประเภทเดียวกัน

ที่ถูกผลิตจากคนๆ เดียวคนหลายคนเอาไว้ด้วยกันเป็นกลุ่มเป็นก้อน เพื่อสะดวกต่อการสืบค้น หรือติดตามในเวลานั้น หรือในภายหลัง

ผมขอยกตัวอย่างง่ายๆ นะครับ

สมมตินาย A ทำการโพสต์ข้อความว่า 

ตักบาตร Central World วันนี้คนเยอะมาก #ตักบาตรทั่วไทย

และนาย B ทำการโพสต์ข้อความว่า

ตักบาตรพระประแดงวันนี้ปลื้มมากเลย สาธุ # ตักบาตรทั่วไทย

Hashtag คืออะไรครับ >>> #ตักบาตรทั่วไทย นั่นเอง

สมมตินาย C เห็นข้อความที่นาย A โพสต์ และติด Hashtag #ตักบาตรทั่วไทย เอาไว้

นาย C จึงคลิกที่ Hashtag นั้น นาย C จะเห็นข้อความทั้งของนาย A และ นาย B

ในตัวอย่างแบบนี้

ตักบาตร Central World วันนี้คนเยอะมาก
#ตักบาตรทั่วไทย
 ตักบาตรพระประแดงวันนี้ปลื้มมากเลย สาธุ
#ตักบาตรทั่วไทย

เพราะอะไรล่ะ? เพราะว่านาย A และนาย B ใช้ Hashtag #ตักบาตรทั่วไทย ร่วมกัน

ระบบของสื่อออนไลน์ต่างๆ ที่รองรับการใช้ Hashtag
ก็จะทำการเก็บข้อมูลที่ติดคำว่า #ตักบาตรทั่วไทย รวมไว้ด้วยกันทั้งหมด

เพราะฉะนั้น ยิ่งถ้ามีคนใช้ Hashtag เดียวกันมากๆ เข้า
 จะทำให้คนอื่นที่ตามเข้ามาอ่านจาก Hashtag
จะเห็นเฉพาะข้อความที่ถูกติด Hashtag นั้นรวมอยู่ด้วยกัน โดยจะไม่เห็นข้อความอื่นๆ ที่ไม่ได้ติด Hashtag นั้นเอาไว้

และยิ่งมีการใช้ hashtag เดียวกันมากขึ้นๆ
 ก็จะเริ่มเกิดเป็นกระแสสังคมบนโลกออนไลน์ได้ในที่สุด

ส่วนเกิดอย่างไร เอาไว้ลงรายละเอียดให้ฟังอีกครั้งนะครับ

สำหรับวันนี้ขออธิบายแค่นี้ก่อนนะครับ ในคลาสผมจะอธิบายละเอียดกว่านี้ และจะมีตัวอย่างให้ดู และลองทำไปพร้อมๆ กันด้วยครับ

อนุโมทนาบุญกับนักรบกองทัพธรรมบนสมรภูมิ Social Media ทุกท่านนะครับ

สาธุ

สำหรับผู้ที่สนใจ  ร่วมสร้างกระแสงานพระพุทธศาสนา ร่วมเรียนรู้การใช้ hashtag สร้างกระแสงานพระศาสนา วันที่ 28 ธันวาคม 2557 เวลา 13.00-17.00 น. ณ วิหารคด 4-5 วัดพระธรรมกาย