ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * - - 2 คะแนน

relax topic ปริศนา พยากรณ์นิสัย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 43 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 07:06 PM

สาเหตุที่มาของกระทู้
เมื่อผมเข้าไปตอบกระทู้ ในโต๊ะศาสนาแห่งหนึ่ง
ได้เรียนรู้ความคิดของคนในชุมชนนั้นพอสมควร
ระหว่างอ่านและตอบกระทู้ อยู่นั้น

ผมนึกถึงเรื่องสัก 10 ปีก่อน มีเพื่อนรุ่นน้อง ตั้งคำถาม เกี่ยวกับจิตวิทยา ให้ผมตอบ
แล้วน้องก็เฉลย คำทำนาย พยากรณ์นิสัยของผม
ซึ่งตอนนั้น ก็รู้สึกว่า คำทำนาย พยากรณ์ ก็ตรงเหมือนกันนะ แม้ไม่ชัดเจนนัก

กระทั่งได้มาตั้งและตอบกระทู้ ในการดานสนทนาธรรม www.dmc.tv และโต๊ะศาสนาแห่งนั้น
จึงนึกถึงคำทำนาย พยากรณ์ ครั้งนั้น
และเห็นว่า คำทำนาย พยากรณ์ ครั้งนั้น ชัดเจนมากขึ้น ในอัธยาศัย นิสัยบางอย่างของตนเอง

จึงคิดมานำเสนอให้ท่านที่สนใจ ใคร่รู้ ทดสอบตอบคำถามปริศนานี้กันครับ

แค่ relax หนุก ๆ อย่าถึงกับจริงจัง คาดหวังในคำทำนาย พยากรณ์ นะครับ

กติกา
ข้อ 1 ) แม้แค่ relax หนุก ๆ แต่ขอให้ตอบตรงใจตนเอง นะครับ
เพราะมีผลถึงคำทำนาย ที่เนื่องกับจิตใต้สำนึก นิสัยแท้จริงของคุณเอง

ข้อ 2 ) เลือกสัตว์ที่มีอยู่จริงในโลกมนุษย์ ก็พอนะครับ
ไม่เอาสัตว์ในป่าหิมพานต์ แบบ ติณราชสีห์ / สัตว์ในเทพนิยาย แบบ มังกรบินพ่นไฟ ฯล

ข้อ 3 ) หากท่านใดเคยเล่นเกมส์นี้แล้ว กรุณาอย่าเพิ่งเฉลยคำตอบ นะครับ
และเชิญมาร่วมแบ่งปันความรู้ด้วยการ
ร่วมตอบคำถามและช่วยกันวิเคราะห์นิสัยเพื่อน ๆ จากคำตอบที่ให้มา
ในช่วงเฉลยปริศนา
นะครับ

R u ready ?

ถ้าคุณพร้อม เชิญอ่านเนื้อหาและคำถามปริศนา ได้เลยครับ

Let’s go

ไฟล์แนบ

#2 Dd2683

Dd2683
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 07:14 PM

เนื้อเรื่องและคำถามปริศนา ที่ผมพอจำได้บ้าง มีดังนี้

เมื่อคุณต้องเดินทางคนเดียวในป่า

มีสัตว์ 3 ชนิด ที่คุณสามารถเลือกไปด้วยได้

คุณจะเลือกสัตว์อะไรบ้าง

? สัตว์ตัวแรกที่คุณเลือก คือ ......
? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า ..............

?? สัตว์ตัวที่ 2 ที่คุณเลือก คือ ......
?? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ?? เพราะว่า ..............

??? สัตว์ตัวที่ 3 ที่คุณเลือก คือ ......
??? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ??? เพราะว่า ..............

ป.ล. ให้เวลาเพื่อนสมาชิกที่มีความพร้อมในการเข้าเวปต่างกัน

จึงขอเฉลยคำตอบและทำนาย พยากรณ์นิสัย เพื่อนสมาชิกที่ร่วมสนุก
ไม่เกิน ค่ำวันเสาร์ 18 สิงหาคม นี้ นะครับ

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 08:14 PM

1 เอาม้าไปครับ ม้าเอาไว้ขี่ได้เวลาเราเหนื่อย แล้วก็เลี้ยงง่ายด้วย
2 อูฐครับ เมื่อเดินไปเจอที่แห้งแล้งทะเลทราย ก็ปล่อยม้าทิ้งไป แล้วขี่อูฐแทน
3 จามรี เผื่อเดินเลยไปแถวธิเบต ก็จะเข้ากับบรรยากาศแถวนั้นครับ เทือกเขาสูง วิวสวย เนื้อจามรีย่างหอมๆ

(โดนหลอกหรือป่าวเนี่ย)

#4 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 10:04 PM

ตัวแรก น้องหมา ฉลาดและน่ารักซักตัว เอาไว้เป็นเพื่อนแล้วก็มันหาอาหารเป็น

ตัวที่สอง ตัวแรกที่นึกถึงคือกระต่าย ก็ไม่รู้ทำไมนะคะ คงน่ารักมั้ง เผื่อเอาไว้เป็นเพื่อน (ตอนหลังก็มานั่งคิดหาเหตุผล กระต่ายมันตกใจง่าย พอตกใจแล้วมันก็ตาย บางทีมันตายแล้วอาจจะกินเนื้อมันได้ เผื่ออดอยาก แต่ว่าก็ขี้เกียจดูแล เลยขอเปลี่ยนเป็นจะเอาพังพอนไปด้วยดีกว่า เผื่อเจองู ในป่าน่าจะมีงูเยอะ จะได้ปล่อยพังพอนออกมาช่วยได้)

ตัวที่สามที่นึกออกคือม้า จะได้เอาไว้ขี่หลังตอนขี้เกียจเดิน มันวิ่งเร็วดี
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#5 Ronin

Ronin
  • 62 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 10:16 PM

น่าจะเป็นหมาตัวนึง เอาแบบบ้านนี่แหละประสาทสัมผัสมันไวระวังภัยให้เราได้ แล้วก็วัวไว้บรรทุกและก็รีดนมกินไง อีกอย่างนกพิราบสื่อสารเอาไว้ส่งข่าวสารจ้า

#6 หริทัศว์สุดา

หริทัศว์สุดา
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 10:48 PM

1. สัตว์ตัวแรกที่คิดถึงและอยากพาไปด้วยคือ "สิงโต" เพราะเท่ (ล้อเล่น) เพราะมันน่าจะปกป้องเราได้และอย่างน้อยมันต้องหาอาหารกินเอง เราก็ได้อาหารจากส่วนนี้ไปด้วยไงคะ

2. สัตว์ตัวที่สองที่นึกถึงก็คือ "ช้าง" ค่ะ เหตุผลก็คือน่ารักดีและเขาสามารถเป็นพาหนะพาเราเคลื่อนที่ในที่ยากลำบากเช่นแนวไหล่เขาเป็นต้นไงคะ หาแหล่งน้ำก็ได้ด้วยนะ

3. สัตว์ตัวที่สามที่ต้องการพาไปด้วยคือ "เหยี่ยว" ค่ะเพราะมันเป็นนกที่มีสายตาดีมากมองไปได้ไกลค่ะ

รอฟังคำเฉลยอยู่นะคะ

#7 สายธารธรรม

สายธารธรรม
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 11:43 PM

ตัวแรก ม้า เหตุผล มีความคล่องตัวสูง รวดเร็ว และมีม้าให้ขี่จะได้ไม่ต้องเดินเมื่อยค่ะ

ตัวที่ 2 นก เหตุผล เอาไว้คอยบินไปดูทางให้ค่ะ ว่าที่ๆเราจะไปข้างหน้าเป็นอย่างไรบ้าง ขรุขระหรือมีอันตรายตรงไหน มีนกไปด้วยทำให้มีวิสัยทัศน์ในการเดินป่าดีขึ้นค่ะ

ตัวที่ 3 ช้าง เหตุผล ในป่าที่รกทึบ ช้างจะสามารถช่วยถางทางให้ได้ และยังช่วยปกป้องเราได้ด้วย เพราะเป็นสัตว์ใหญ่ สัตว์ตัวอื่นๆจะกลัวค่ะ

ลุ้นๆๆๆ unsure.gif จะเฉลยว่าไงเนี่ย!! รอคำตอบนะคะ
บุญเป็นพลังแห่งความบริสุทธิ์

ที่จะบันดาลให้เกิดความสุข ความสำเร็จในชีวิตในทุกๆระดับ

#8 Doctor 072

Doctor 072
  • 96 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 August 2007 - 11:49 PM

นกอินทรีย์ใหญ่ บินได้สูง ไกล สายตาดีมาก สามารถพาเราไปด้วยกันได้ อย่างปลอดภัยดี
นกอินทรีย์ใหญ่อีกตัว เป็นคู่ช่วยเหลือกัน
มนุษย์อีกคนที่มีความเป็นกัลยาณมิตร ช่วยเหลือกันได้ ไปกับนกอินทรีย์อีกตัว
ทั้ง 4 ชีวิต สามารถเดินทางไปในป่าได้ พร้อมกัน รวดเร็ว ปลอดภัย ถึงที่หมายโดยสวัสดิภาพครับ

laugh.gif laugh.gif
smile.gif smile.gif

#9 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 01:06 AM

ขอขอบคุณทุกท่านอย่างยิ่ง ที่ร่วมตอบคำถามในกระทู้นี้ นะครับ

พอดีเห็นคำตอบของ คุณ Doctor 072 เลือกสัตว์ตัวที่ 2 ซ้ำกับตัวแรก wacko.gif wacko.gif
และท่าน Doctor 072 ยังมีจินตนาการ คิดนอกกรอบ คำถามอีกด้วยการเลือก
มนุษย์ เป็นสัตว์ตัวที่ 3 ที่เลือกเดินทางไปด้วยกัน …. happy.gif happy.gif happy.gif
เอ่อ คิดไปได้แฮะ สงสัยว่าเป็นแพทย์ จริง ๆ นะเนี่ย nerd_smile.gif nerd_smile.gif

ผมจึงส่งข้อความไปถึง ท่าน Doctor 072
เพื่อขอความกรุณาให้แก้ไขคำตอบที่ 2 และ 3

เมื่อส่งข้อความไปแล้ว
ผมจึงเริ่มมีจินตนาการ คิดนอกกรอบแบบท่าน Doctor 072 บ้าง unsure.gif
ในกรอบเดิมที่ผมทราบมา คือ
ต้องเลือกสัตว์ ทั้ง 3 ข้อ และควรเป็นสัตว์ต่างชนิดกัน
และไม่เคยทราบว่า ใครจะคิด wacko.gif
มนุษย์ เป็นสัตว์ตัวที่ 3 ที่เลือกเดินทางไปด้วยกัน biggrin.gif biggrin.gif
แต่เมื่อนึกถึง หลักการความจริงที่ว่า

ต้องตอบให้ตรงใจตนเองให้มากที่สุด คำทำนายจึงใกล้เคียงความจริงมากที่สุด
ดังนั้นผมจึงเลือกคิดนอกกรอบ แบบท่าน Doctor 072 ก็แล้วกันครับ red_smile.gif ว่า
คุณสามารถเลือกสัตว์ ทั้ง 3 ตัวเหมือนกันได้ unsure.gif unsure.gif
จะเลือกมนุษย์เป็นสัตว์ตัวที่ 3 ก็ได้ ( งงม่ะ ) wacko.gif biggrin.gif
และถ้าเลือกสัตว์ที่พิเศษและพิสดาร ท่านต้องอธิบายให้ละเอียดสักหน่อยครับว่า
สัตว์ชนิดนั้น ๆ มีคุณลักษณะหรือคุณสมบัติวิเศษ อย่างไร glare.gif glare.gif glare.gif

แต่ขอบอกก่อนนะครับว่า คำทำนาย พยากรณ์นิสัยของท่าน
อาจเป็นฉบับปลอมพงศวดาร และพิสดารเหมือนสัตว์ที่ท่านเลือกก็ได้นะครับ :'( biggrin.gif

#10 usr17633

usr17633
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 10:00 AM

ตัวแรกเลือก สุนัก ที่เราเลี้ยงไว้เพราะเขารักเรา และเราก็รักเขาคอยดูคอยเห่าชอบอยู่ไกล้ๆกับเราเป็นเพื่อนกันได้ทำให้อบอุ่น
ตัวที่สอง เลือก ม้า เพราะเขาถนัดการเดินทางในป่า และกินหญ้าเป็นอาหารจะได้ไม่ต้องลำบากในการกินอาหารเวลาเหนื่อนเดินไม่ไหวยังขี่หลังได้อีกต่างหาก
ตัวที่สาม ขอเป็นนกแก้ว เพราะ เราไม่มีเพื่อนคุยเลยจะรู้สึกว่าเหงาปาก และบรรยากาศจะได้ดีขึ้นเพราะได้คุยสนุก กับนกแก้วแล้วเขายังช่วยบินดูว่าข้างหน้า รอบ ๆ เป็นยังไง เราควรจะเดินทางไปทางไหนดี ที่ไหนมีน้ำ มีอาหาร จะรู้สึกผ่อนคลายความกลัวได้ด้วย

#11 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 10:35 AM

เนื่องจากกระทู้นี้
ยาวมาก การดาวน์โหลดข้อมูลจึง ช้า
คุณ สิริปโภ กรุณาแนะนำว่า
ให้ตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อ เฉลย ปริศนา ทายนิสัย

ผมจึงไปตั้งกระทู้นี้ใหม่ เพื่อการเข้าถึงข้อมูล ในกระทู้นี้ ได้ไวขึ้น

#12 usr18572

usr18572
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 12:18 PM

ตัวแรก : นกอินทรี ; บินได้สูง มองเห็นได้ไกล ทำให้เห็นอันตรายในระยะไกลได้

ตัวที่สอง : ม้า ; ช่วยให้เดินทางถึงที่หมายได้รวดเร็วขึ้น สะดวกในการเดินทาง

ตัวที่สาม : นกแก้ว ; เป็นเพื่อนในเวลาเดินทาง จะได้คุยกัน ไม่เงียบเหงางัย

#13 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 12:23 PM

^^~*

ถ้าต้องเดินทางไปในป่า คนเดียว ก็ถือว่าน่าจะลำบาก ที่เดียว ...

แต่เมื่อได้พาสัตว์ 3 ชนิดไปด้วย ก็คงต้องเลือกสัตว์ ที่กินพืชได้ ไม่กินเนื้อ อิอิ (มานน่ากลัวถ้าเอาสัตว์ที่กินเนื้อไปด้วย เดี่ยวมานหาของกินไม่ได้ ก็คงต้องเป็นเราแน่ๆ) ...

1. ช้าง มีขนาดใหญ่ และน่าจะเดินทางในป่าได้ดี และสร้างความปลอดภัยให้กับเรา เพราะสามารถนั่งบนหลัง ของช้างได้

2. ม้า เพราะ น่าจะช่วยเรื่องของความว่องไวในการเดินทาง

3. ลิง เพราะว่าน่าจะช่วยเราหาผลไม้ หรือปีนขึ้นไปเก็บของในที่สูงๆ ได้ และมีความฉลาด และก็คล้ายกับมนุษย์มาก ...

^^~* แล้ว จะเดินทางไปไหน ในป่า ครับ ... อยากรู้จัง ถ้าเดินทางไปไม่มีที่สิ้นสุด ก็คงจะแย่ ^^'

...........

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#14 ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง

ฟ้าใสอาทิตย์สว่าง
  • 52 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 12:26 PM

ตัวท่ 1 ขอเลือก ม้า เพราะว่า ไว้ขี่และวิ่งหนีให้พ้นจากสัตว์ร้าย และพาเราออกจากป่าได้โดยไม่เหนื่อย

ตัวที่ 2 ขอเลือก ช้าง เหตุผล เอาไว้คอยหาอาหารและอาจใช้เป็นที่พักพิงข้างตัวช้างได้ และเป็นสัตว์อีกตัวที่พาเราหาทางออกได้โดยไม่เหนื่อย

ตัวที่ 3 สุนัข เพราะว่า เอาไว้เป็นเพื่อน อย่างน้อยมันจมูก หู ตา ไว และเราก็พูดกับมันได้ ถึงมันจะเห่าตอบก็ยังดี ทำให้อุ่นใจอีกระดับหนึ่ง

เหตุผลโดยรวมคือกลัวติดอยู่ป่านาน อยากหาทางออกเร็วๆค่ะ

#15 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 12:30 PM

ขอขอบคุณทุกท่านอย่างยิ่ง อีกครั้ง ที่ร่วมตอบคำถามในกระทู้นี้ นะครับ happy.gif happy.gif
และเพื่อกระตุ้นต่อมอยากรู้ wacko.gif wacko.gif เพิ่มประสิทธิภาพ ต่อม alert ของคุณอีกนิด biggrin.gif
ขอบอกว่า

คุณไม่จำเป็นต้องไปเสี่ยง เซียมซี
คุณไม่จำเป็นต้องโทรฯ ไปหา เทพธิดา พยากรณ์ ให้เสียสตางค์
คุณไม่จำเป็นต้องจองคิวล่วงหน้าข้ามปี เพื่อรอหมอลักษณ์ ฟันธง

หากคุณอยากรู้ ว่า
นิสัยที่แท้จริงของคุณ เป็นอย่างไร ???
และเรารู้ว่า
คุณ อยากมีนิสัย แบบไหน ? ได้อย่างไร ?

หากคุณอยากรู้ เราก็อยากตอบ
รีบส่งคำตอบด่วน ก่อนค่ำวันเสาร์ที่ 18 สิงหาคม นี้
ที่กระทู้นี้ กระทู้เดียว

โฮ่ โฮ่ โฮ่ biggrin.gif biggrin.gif biggrin.gif
( โ ม้ ไ ป ม้ า ง เจ้าของกระทู้ glare.gif glare.gif )

#16 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 01:04 PM

สังเกตุดูหลายท่านจะเลือกสัตว์อยู่ตัวหนึ่งที่เหมือนกัน นั่นคือม้า นะครับ หุหุ
สำหรับผมตัวแรกคือม้าเหมือนกันครับ ด้วยเหตุผลที่แต่ละท่านกล่าวไว้
ตัวที่2ผมเลือกนกจะเป็นนกเล็กหรือใหญ่ก้ได้ เพราะนกมีสัญชาติญานในการป้องกันภัย มันจะรู้ถึงภัยที่จะเกิดขึ้นล่วงหน้า ที่สำคัญมันยังสามารถช่วยเราแหล่งอาหารได้ด้วย(ถ้าเลี้ยงจนมันเชื่องกับเรานะครับ - -ล)
ตัวที่3ผมเลือกช้าง สาเหตุที่ผมเลือกเพราะถ้าเราต้องเดินทางในป่า แน่นอนมันย่อมต้องมีพื้นที่รกทึบ หรือมีสิ่งกีดขวาง เราสามารถให้ช้างช่วยกลุยทางก่อนได้ครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#17 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 01:25 PM

ระดับคุณ Dd2683 เชิญแล้วคงต้องตอบ
เมื่อคุณต้องเดินทางคนเดียวในป่า มีสัตว์ 3 ชนิด ที่คุณสามารถเลือกไปด้วยได้ คุณจะเลือกสัตว์อะไรบ้าง
- นึกถึงชาดกเรื่องนี้ มีสัตว์ทั้ง3 เป็นตัวละคร
http://84000.org/tip...ka.php?i=270037
ทั้ง3 เป็นสัตว์กินพืช คงไม่เบียดเบียนใคร

? สัตว์ตัวแรกที่คุณเลือก คือ ......ช้าง
? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า ..............กำลังมหาศาล เป็นเกราะป้องกันภัย

?? สัตว์ตัวที่ 2 ที่คุณเลือก คือ ......ลิง
?? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ?? เพราะว่า ..............ความคล่องแคล่ว ว่องไว ปีนป่ายเก่ง

??? สัตว์ตัวที่ 3 ที่คุณเลือก คือ ......นกกระทา
??? ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ??? เพราะว่า ..............สายตาดี บินตรวจหาเป้าหมายได้
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#18 หยุดอะตอมใจ

หยุดอะตอมใจ
  • 729 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 02:16 PM

1. โสติง จี่ได๋

ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. จี่ได๋ เน้นว่าต้องจี่ได๋ ถ้าไม่จี่ได๋ ไม่เอา

2. แม๊งข่า เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง

ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง ถ้าไม่ เว็วริ่ง หวึ่ดอิ๊ง ไม่เอา

3. น๊าหมอง เด็งก่ม

ทำไมคุณจึงเลือกสัตว์ตัวนี้ ? เพราะว่า .............. เด็งก่ม ถ้าไม่ เด็งก่ม ไม่เอา

โสติง จะช่วยขับไล่สัตว์ป่า น๊าหมอง จะช่วยหาอาหาร หาทางออกจากป่า แม๊งข่า จะช่วยทำให้ออกจากป่าได้รวดเร็ว

ฮิๆๆ

แค่นี้ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปปราบมารได้ไง

#19 MIHARU

MIHARU
  • 620 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา<br />วิทยาศาสตร์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 03:22 PM

ขอเล่นด้วยคนค่ะ happy.gif

ตัวแรกเลือกสิงโต เพราะเป็นเจ้าป่า ใครๆก็กลัว จะได้ช่วยปกป้องเรา (ถ้าสิงโตเค้าคิดว่าเราเป็นเพื่อนกับเค้าอ่ะนะ)

ตัวที่สองเลือกสุนัข (เอาแบบป่าๆหน่อย ไม่เอาสุนัขบ้าน) จะได้คอยระแวดระวังภัยให้เราได้

ตัวสุดท้ายเลือกแมว เพราะชอบแมวมากๆ แมวเป็นสัตว์รักสงบ แต่ถึงรบไม่ขลาด อันนี้ชอบส่วนตัวเลย ยังไงก็ต้องเอาไปด้วย

รอคำเฉลยอยู่นะจ๊ะ
Relax & Alert

#20 Omena

Omena
  • 1409 โพสต์
  • Location:44/5 หมู่ 10 ตำบลหนองอ้อ ถนนเพชรเกษม อำเภอบ้านโป่ง จังหวัดราชบุรี 70110

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 05:52 PM

ตัวเลือกที่ 1 ขอเลือกมนุษย์ที่รู้ทางในป่านั้น
เพื่อเป็นผู้นำทางเราไปไหนก็ได้ตามความต้องการ และถ้าหากจำเป็นต้องขนของไปด้วยก็แบ่งกัน

ตัวเลือกที่ 2 ขอเป็นสุนัขนำทาง
เอาไว้เตือนภัย

ตัวเลือกที่ 3 เลือกยากจังเลย เพราะไม่ทราบว่าป่าที่ไปเป็นประเภทไหน
ใจก็อยากจะเลือกช้าง เพราะมันจะฝ่าฟันป่าไปได้หากต้นไม้ไม่ใหญ้หรือชิดกันมาก
หรือไม่ก็เลือกเหยี่ยว แต่ว่าเรามีคนนำทางแล้ว ซึ่งฉลาดกว่าเหยี่ยวหลายเท่า และยังสามารถสื่อสารกันได้อีก
แต่พอคิดไปคิดมา ขอเปลี่ยนเป็นม้าค่ะ
เพื่อเวลามีภัยแล้ว มันจะควบเร็วพอที่เราจะมีโอกาสหนีภัยนั้นได้มาก อีกทั้งยังช่วยขอนของได้อีกแรง^^

เมื่อไหร่หนอจะได้พบทหารหาญ
รอตั้งนานผู้ชาญศึกหายไปไหน
บอกจะพบกันครึ่งทางที่กลางใจ
อีกนานไหมจะให้พบช่วยบอกที

สุนทรพ่อ

muralath2@hotmail

#21 OMARISS

OMARISS
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 06:14 PM

1. Horse...because he runs fast, so I don't waist so much time in the forest.
2. Horse, again, so my other animal friend, a dog, can travel on it.
3. A dog, of cause, to keep me company.

#22 หน่วยปราบพญามาร

หน่วยปราบพญามาร
  • 18 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 07:32 PM

ผมขอเล่นด้วยคนนะครับ น่าสนุกดี
สัตว์ตัวแรกที่ผมเลือกคือ ช้าง ครับ เพราะการเดินทางในป่ามีช้างเป็นพาหนะเดินทางนั้นจะดีและปลอดภัยที่สุดครับพี่น้อง
สัตว์ตัวที่สองที่ผมเลือกคือ นกอินทรีย์ครับ เพราะเป็นสัตว์ที่มีสายตามองได้ไกล จะสามารถช่วยในการเดินทางได้เป็นอย่างดีครับพี่น้อง
ส่วนสัตว์ตัวที่สามคือ มนุษย์ที่เป็นกัลยานมิตรที่ดี เพราะการเดินทางในป่าถ้าไม่มีใครไปด้วยมันไม่ค่อยดี และอีกอย่างจะได้คุยกันได้ในระหว่างเดินทาง จะได้ไม่เบื่อจนถึงปลายทางไงครับพี่น้อง
ไปด้วยกันแบบนี้ถึงจุดหมายปลายทางแน่นอนครับ

#23 Poti

Poti
  • 254 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 07:59 PM

คิดดีแล้วเลือก
1. ม้า ขี่ได้ ไปได้เร็ว แม้ไม่ทันใจ ถ้าตายก็กินเป็นอาหารได้
2. สุนัข ระวังภัยให้เราได้ ถ้าตาย..ไม่กิน
3. นกขุนทอง เอาไว้คุยด้วย แจ้งภัยที่จะมาถึง สังเกตนกเอี้ยงที่บ้านหูดีมาก
(คำที่ถูก นกอินทรี สังเกต)

#24 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 08:17 PM

เล่นด้วยยังทันมั้ยเนี่ย = ="

1. เลือก หมา เอาไว้ให้มันว่าอันไหนกินได้อันไหนกินไม่ได้ สั่งไปหาของกินได้
2.เลือก นกฮูก เอาไว้เดินทางตอนกลางคืน บินสอดแนมได้
3.เลือก หมี แรงเยอะดีดุด้วยเอาไว้จัดการเวลาเดินป่า ล้มต้นไม้ ขี่ได้ด้วย พอที่จะซัดกับเสือได้

#25 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 08:45 PM

ขอขอบคุณทุกท่านอย่างยิ่ง อีกครั้ง ที่ร่วมตอบคำถามในกระทู้นี้ นะครับ

ขอลบข้อมูลบางส่วน และภาพประกอบ เพื่อให้การเข้าถึงกระทู้ไวขึ้น

ต้องขออภัยทาน ในความไม่สะดวก มา ณ. ที่นี้ ด้วยนะครับ

#26 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 08:57 PM

เห็นคำตอบและเหตุผลในการเลือกสัตว์ ของแต่ละท่านแล้ว
ขอบอกว่า มีความสมเหตุสมผล มีชั้นเชิงมากครับ laugh.gif

และบางท่านมีจิตนาการ เหมือนท่าน Doctor 072 เลยครับ
ที่เลือกมนุษย์ เป็นสัตว์ตัวที่ 3 omg_smile.gif

แต่ยังไม่เห็นมีท่านใด เลือก เจ้าหนู ratatouille ไปช่วยปรุงอาหารสไตล์ฝรั่งเศส เลยนะครับ cool.gif

ก็ยังดีครับที่ยังไม่มีท่านใด ต่อมจินตนาการผลิบาน
คิดออกนอกกรอบหลุดกรอบ ถึงขั้นแหกคอก แบบเลือก สัตว์จากต่างดาว (Alien)
ไปเป็นเพื่อนร่วมเดินทางด้วย happy.gif happy.gif

สำหรับท่านที่ยังโอ้เอ้ ลังเลใจเข้าร่วมสนุก ก็อย่ารีรอเลยครับ

สองมือล้วงกระเป๋า สองเท้าก้าวเข้ามาตอบคำถามได้เลยครับ

ขอให้สนุก เบิกบาน ต่อมจิตนาการแข็งแรงกันทุกท่าน เลยนะ ค ร๊ า บ laugh.gif

#27 วันใส

วันใส
  • 93 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 August 2007 - 11:20 PM

เอ.. ปริศนาคือ ถ้าคุณเดินป่าคนเดียว ก็ต้องไม่มีคนอื่น ด้วยสิ ใช่ไหมเนี่ยชักแบบว่า งง แล้วค่ะ
ถ้าสัตว์ 3 ชนิดยกเว้นสัตว์ในป่าหิมพานต์กับพวกมังกรบินอะไรพวกนี้ และอนุโลมให้เลือกคนไปได้ด้วยก็
ขอเลือก คนอีก 2 คน แล้วก็ช้างสักตัว
คุณสมบัติของคนหนึ่งในสาม(รวมตัวเองด้วยนะ)ต้องมี 1 คนที่ชำนาญป่าและสามารถบังคับช้างได้ประมาณว่าเข้าใจช้างพิเศษกว่าคนอื่นน่ะ ที่เลือกคนอีกสองคนเพราะถ้าเลือกมาคนเดียวแล้วเดี๋ยวเกิดระหว่างทางความเห็นไม่ลงรอยกันก็คงแย่คงลำบากใจน่าดู เลยต้องขอคนเป็นสองคนรวมตัวเองแล้วเป็นสามคนจะได้มีคนคอยประสานแล้วที่เลือกช้างก็เพราะว่าช้างตัวใหญ่เวลาเข้าป่าเนี่ยถ้าเราเดินทางในระดับต่ำ ๆ อาจหลงป่าได้เพราะในป่าก็คงต้องหนีไม่พ้นต้นไม้ที่ใหญ่และก็เหมือนๆ กัน แล้วหลีกเลี่ยงพวกสัตว์ที่อยู่ตามพื้นดินที่อาจทำอันตรายแก่เราได้ เช่น พวกทากที่ดูดเลือดเรา แล้วพวกอสรพิษที่เราอาจเดินไปเหยียบถูกโดยไม่ตั้งใจ อีกทั้งอยู่บนที่สูงก็สามารถเห็นอะไรได้ไกลกว่าอยู่ในที่ระดับภาคพื้นดินน่ะค่ะ
ทีนี้เรามีกันสามคนก็ช่วยกันทำเสลี่ยง(ทีนั่งบนหลังช้างที่สามารถนั่งได้สองคน ไม่รู้ว่าสะกดถูกไหมคะ)คือต้องมีคนนั่งตรงคอช้างสำหรับบังคับช้างให้ไปตามเส้นทางที่คาดว่าจะไป ส่วนอีกสองคนก็นั่งข้างหลังบนเสลี่ยงเพื่อคอยทำสัญลักษณ์ตามทางซ้ายขวา เวลาพักก็มีคนไปหาผลไม้ พาช้างไปพักไปเล่นน้ำถ้ามี อีกคนก็อยู่ก่อกองไฟ อืมม์ก็มีความสุขดีนะถ้าช้างไม่ตกมันซะก่อน แหะ แหะ sleep.gif wink.gif tongue.gif biggrin.gif
แม้มืดตื้อมืดมิดก็มีสิทธิเข้าถึงธรรม

#28 สบาย สว่าง สงบ

สบาย สว่าง สงบ
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 10:03 AM

red_smile.gif สัตว์ตัวแรก ม้า จะได้ใช้เป็นพาหนะ ยามเราเหนื่อย
สัตว์ตัวที่สอง เป็นนกแก้วพูดได้ จะได้พูดคุย และเก็บข้อมูลให้เราได้
สัตว์ตัวที่สาม ลิง เอาไว้ช่วยปีนต้นไม้ เก็บผลไม้แก้หิวให้เรา
ยิ่งมืด ยิ่งใกล้สว่าง !

#29 Dd2683

Dd2683

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 10:27 AM

แก้ไข 17/8/2550
เนื่องจากกระทู้นี้ ยาว การดาวน์โหลดข้อมูลจึง ช้า
คุณ สิริปโภ กรุณาแนะนำว่า
ให้ตั้งกระทู้ใหม่ เพื่อ เฉลย ปริศนา ทายนิสัย
ผมจึงไปตั้งกระทู้ใหม่

ขอขอบคุณ คำชี้แนะของคุณ สิริปโภ ด้วยครับ
สาธุ

และเพื่อนสมาชิกท่านใด สนใจร่วมสนุก ตอบคำถาม ปริศนา ทายนิสัย
ตั้งแต่วันที่ 17 - 18 สิงหาคมนี้
ก็ขอเชิญ ไปตอบคำถามได้ที่ กระทู้
เฉลย ปริศนา คำทำนาย นิสัย
แตกประเด็นจากกระทู้
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=1346

ขออภัยทาน ในความไม่สะดวก มา ณ. ที่นี้ด้วยนะครับ

#30 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2007 - 12:33 PM

สัตว์ตัวแรก เลือก ม้า เพราะว่าเดินทางด้วยเท้าอาจจะเหนื่อยต้องมีพาหนะคู่ใจไปด้วยกัน

สัตว์ตัวที่สอง เลือก ลิงเชื่อง เพราะว่าอย่างน้อยก็ไปเก็บผลไม้มาให้เราได้ ประทังชีวิต

สัตว์ตัวที่สาม เลือก สุนัข ไว้คอยระแวดระวังภัย ดมกลิ่นจะได้ไม่หลงทาง