ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอถามอะไรหน่อยนะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 12 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 น้องนัท

น้องนัท
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 02:21 AM

คือว่าเพื่อนผมไปบวชแล้วได้ปัจจัยมาจำนวนมาก(เค้าบวชนานมาก แล้วก้อไม่ได้เอาปัจจัยไปใช้อะไรมากกมาย) คือว่าตอนนี้เค้ายาอกสึก แล้วเอาเงินนั้นไปเรียนต่อมหาลัยธรรมดาๆทั้วไป คิดว่าเค้าจะบาปมั๊ยครับ แล้วสามารถทำแบบนั้นได้หรือเปล่า ถ้าทำไม่ได้ปัจจัยเหล่านั้นต้องทำอย่างไร

#2 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 09:43 AM

อยากตอบ อิอิ ไม่ค่อยรู้นัก แต่คิดว่าคงไม่ถึงกับบาปมั้งคะ เจ้าของเงินตั้งใจถวายแล้ว เอาไปทำกิจอะไรก็คงได้ แต่เจ้าของคงหมายความถึงกิจของสงฆ์ อย่างเช่นค่าภัตตาหาร ค่าน้ำค่าไฟ อุปกรณ์การนอนเครื่องนุ่งห่ม หรือยารักษาโรคสำหรับพระ งี้มั้งคะ
แต่ถ้าสึกแล้วเอาตังค์ไปเรียนเจ้าของเงินก็คงได้บุญส่งเสริมการศึกษา(มั้ยคะ) หรือไม่แน่ก็ได้บุญตั้งแต่ถวายครั้งแรกแล้ว แต่ถ้าไม่แน่ใจก็น่าถวายพระที่ท่านปฏิบัติดีปฏิบัติชอบไป เพราะจะตรงที่สุดตามความต้องการของเจ้าของเงินมั้ยคะ แล้วเราค่อยไปทำงานหาเงินเรียนเอง เพราะบุญส่งผลจากการกระทำของเรา เราคงไม่ลำบาก เราคงมีทางที่จะเรียนได้แน่นอนค่ะ
(ส่งตัวเองเรียนมาตั้งแต่เด็กเหมือนกันค่ะ ที่บ้านจบปริญญโท 2 คน ตรี 2 คน โดยไม่มีใครเลี้ยงและส่งดี เพราะแม่ตายตั้งแต่ยังเด็กเด็กกัน วิบากน่ะค่ะ)

#3 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 09:54 AM

เงินนั้น เค้าถวายท่านในฐานะที่ท่านเป็นส่วนหนึ่งของพระรัตนะตรัย เป็นเงินของสงฆ์ครับ เพราะฉนั้นเมื่อท่านลาสิกขาออกมาเป็นฆารวาสแล้ว จะนำเงินของสงฆ์มาใช้ส่วนตัวได้อย่างไร ทางที่ดีเอาปัจจัยทั้งหลายถวายบำรุงพุทธศาสนาไปให้หมดเลยครับ ตอนผมบวชธรรมทายาท เหลือปัจจัยเป็นหมื่นๆพอก่อนลาสิกขาผมก็ถวายทำบุญนั่นบุญนี่จนหมดไม่เอาติดตัวกลับบ้านไปสักบาทเดียว แต่สิ่งที่ติดตัวเราออกไปคือ ธรรมะและบุญบารมีที่ทำไว้ครับ

ส่วนตัวคิดอย่างนี้ ใครจะว่างยังไงก็ช่างครับ

#4 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 09:56 AM

บาปครับ เพราะปัจจัยที่ได้รับตอนบวชพระถือเป็นสมบัติของพุทธศาสนา ที่สาธุชนไว้วางใจเราฝากเราไว้เพื่อทำให้เกิดประโยชน์ต่อพุทธศาสนาสูงสุด เมื่อเราลาสิกขาออกมาเท่ากับว่าปัจจัยเหล่านั้นไม่ใช่ของเราอีกต่อไป หากเรานำออกไปใช้ข้างนอกไม่เป็นการสมควรครับ เหมือนกับเราขโมยสมบัติของพุทธศาสนาไปใช้ส่วนตัว ทางที่ดีควรนำปัจจัยเหล่านั้นไปทำบุญในช่วงที่เป็นพระอยู่ หรือไม่หลังจากลาสิกขาก็มอบปัจจัยเหล่านั้นแก่พระภิกษุรูปอื่น เพื่อให้ปัจจัยที่สาธุชนให้มาได้ถูกนำไปใช้ให้เป็นประโยชน์ต่อพุทธศาสนาอย่างสูงสุดอย่างที่พวกเขาตั้งใจไว้ครับ
1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#5 joey

joey
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 10:12 AM

สมาชิกในกลุ่มทุกคน ไม่ว่าจะเป็นเด็กหรือผู้ใหญ่ บวชพระหรือสามเณร จะคุยกันเสมอเมื่อจบคอร์สการอุปสมบท จะต้องถวายปัจจัยทั้งหมดที่เหลือให้กับพระเดชพระคุณหลวงพ่อ ก่อนลาสิกขาค่ะ เพราะว่านั่นเป็นสมบัติของพระศาสนา ควรจะเอาไว้ใช้ในพระพุทธศาสนาเท่านั้น ไม่ควรนำมาใช้ส่วนตัว

#6 DJ.

DJ.
  • 1212 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 11:16 AM

สาธุคุณสิริปโภ หลานทำถูกต้องแล้ว

#7 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 11:44 AM

ตอนผมบวชนะครับ หลวงพี่บอกว่า ญาติโยม นำทรัพย์มาฝากไว้ในพระศาสนา ถ้าเราจะสึกเราก็ควรนำทรัพย์ที่โยมฝากไว้ในพระศาสนา ทิ้งไว้ที่พระศาสนา คือ นำมาทำประโยชน์เพื่อพระศาสนาก่อนลาสิกขา.....

#8 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 12:53 PM

ครับ เรื่องนี้คิดง่ายๆ ได้เลยครับว่า หากที่ผ่านมาผู้ีที่บวชเป็นพระอยู่ เขาไม่ได้บวช แต่เป็นฆราวาสผู้ครอนเรือนตั้งแต่แรกมาจนถึงบัดนี้ จะมีใครที่ไหน นำข้าวของเครื่องใช้ปัจจัยไทยธรรมต่างๆ มาถวายเขาหรือครับ

นั้นย่อมแสดงว่า ผู้่คนเขาถวายเพื่อต้องการให้นำทรัพย์นั้นไปใช้เพื่อพระศาสนาน่ะครับ ไม่ใช่เพื่อส่วนตัว
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#9 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 03:17 PM

ควรคืนให้กับพระศาสนาครับ

ลองคิดเล่นๆ ถ้าญาติโยม เขาจบมาแล้วถวายให้กับพระ (แม้ไมไ่ด้บอกให้พระเอาไปทำอะไร) แต่เมื่อพระรูปนั้น รวบรวมเงินได้จำนวนหนึ่ง ก็ลาสิกขาออกไป แล้วเอาเงินก้อนนั้น ไปขอเมีย ญาติโยมคงจุกพูดไม่ออก

#10 สิงโตเกเร

สิงโตเกเร
  • 164 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 03:56 PM

ถ้ารับแล้วเรื่องราวใหญ่โต ก้ออย่ารับเลย ธรรมยุต เคร่งๆ ยังไม่รับปัจจัยครับ
ผมว่าดีมากเลย เพราะพระมีหน้าที่ของพระ ถ้าญาติโยมไม่ถวายปัจจัย ก้อดีครับ
โดยส่วนตัวนะ ไม่อยากให้เอามาใช้..ถวายวัดไปเถอะ แต่ถ้าเอามาใช้เพื่อพัฒนาตัวเอง
อนาคตเราจะทำประโยชน์ให้กับชาติและศาสนาอีกเยอะ ไม่มีอะไรถูกทั้งหมดหรือผิดทั้งหมด
เพราะทุกสิ่งมีเหตุผลต้องตามมา เจตนาสำคัญมาก คิดให้ดีก่อนนำเงินมาใช้นะจ๊ะ

(ความเห็นส่วนตัว) ส่วนตัว ไม่อยากให้มีการรับปัจจัยจากญาติโยมเพื่อเอาไปทำบุญต่อเลย
โดยเฉพาะตอนใส่บาตร นะครับ เพราะการจ้องจะรับทำให้ พระผิดวินัยสงฆ์ ตัวผู้ให้ไม่มีเจตนาก็ดี
แต่ไม่มีผลได้เกิดได้ถ้าไม่กระทำ ฝากไว้ครับ สำหรับญาติโยมที่ชอบถวายปัจจัย

*ปล.ไม่ได้มีเจตนาพาดพิงถึงใคร ให้ดูที่เจตนา และวิธีการ (ขออย่าต่อว่าแบบเวอร์ๆ)

#11 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 02 May 2008 - 04:46 PM

เรื่องปัจจัยสมัยนี้ คงห้ามกันยาก เพราะอะไรๆ มันก็เป็นเงินเป็นทองไปหมดแล้ว เข้าใจคุณสิงโตเกเร หากเป็นสมัยก่อน ย่อมไม่มีปัญหา พระอยากไปไหน ก็ขอชาวบ้านโดยสารเกวียนไป อยากดื่มน้ำ ก็ดื่มจากแม่น้ำ อยากเปิดไฟตอนกลางคืน ก็ก่อเอาจากธรรมชาติ

แต่เดี๋ยวนี้ ภาพแบบนั้น คงจะไม่มีอีกแล้ว เพราะเทคโนโลยีมันเปลี่ยนไป จากเกวียนเป็นรถยนต์ จากแม่น้ำ เป็น น้ำประปา จากก่อไฟ เป็น ไฟฟ้า นี่ได้ข่าวว่า เขาได้ทำการอำลาระบบสื่อสารโดยโทรเลข เป็นที่เรียบร้อยแล้ว
หลังจากใช้มาเป็นร้อยปี เพราะระบบการสื่อสารแบบใหม่ ที่ทันสมัยกว่า เช่น โทรศัพท์มือถือ อินเตอร์เน็ต เข้ามาแทนที่

หรือ ถ้าจะมีภาพแบบโบราณอยู่ ก็คงต้องไปอยู่ในป่า แต่ถ้าอยู่ในเมืองก็ยากยิ่งในทางปฏิบัติ

ดังนั้น เอาเป็นว่า ถ้าไม่ใช่นำไปใช้เพื่อประโยชน์ส่วนตัวล่ะก็ OK ครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#12 Ray

Ray
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 May 2008 - 11:59 AM

อยากเรียนก็เรียนตอนเป็นพระซิ เขาก็สอนวิชาทางโลกนี่น่า ที่มหาจุฬา มหามกุฎนะ เรียนซะให้จบก่อนค่อย คิดอีกทีว่าจะสึกหรือจะเป็นพระต่อ

#13 usr21591

usr21591
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 May 2008 - 02:51 PM

ผมว่า น่าจะนำเงินไป ชำระหนี้สงฆ์ ดีกว่านะครับ เพราะเราบวชมาก็เพื่อปลดปล่อย มิใช่ กอบโกย สิ่งใด ๆ ที่ได้มาตอนบวช จงมอบสิ่งเหล่านั้นเพื่อสนับสนุนงานด้านพระพุทธศาสนาดีกว่านะครับ (แต่หากเลิกคิดสึกได้ก็ดีกว่ามากมากนะ) บวชต่อนะครับ เพื่อทำนุบำรุงพระศาสนาต่อไปนะครับ

กรุณาอย่าสึกเลยนะครับ (ประพฤติตนให้ดี สืบต่ออายุพระศาสนานะครับ)

จากคนไม่ยอมให้สึก
โอครับ