ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สงสัยครับว่าเอารูปพระรูปเจ้าใส่กระเป๋า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 dodhome_xx

dodhome_xx
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 18 September 2005 - 03:23 PM

สงสัยครับว่าเอารูปพระรูปเจ้าที่เราศรัทธาใส่ใน...กระเป๋าสตางค์ สมควรหรือไม่ครับ อยากได้ ผมได้รูปผู้มีศิลผู้หนึ่งมาต้องการจะเห็นท่านแล้วนึกถึง สิ่งดีๆที่ท่านนั้นทำ เพื่อจะได้เตือนใจให้มีสติและปล่อยว่างนะครับ .....ตอนนี้ไม่ได้ใส่แล้วครับ คือ คนรู้จัก เขาทักมาว่า เราไม่ควรเอารูปพระรูปเจ้ามาใส่ในกระเป๋าตางค์ครับ พอดีต้องใส่ในกางเกงครับ สงสัยมากครับ ว่าสมควรหรือไม่อยากไรครับ ขอความช่วยจากผู้ที่ศรัทธาในพุทธศาสนาท่านอื่นๆๆช่วยที่ครับ....................เป็นอย่างไรบ้างครับ

#2 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 18 September 2005 - 09:48 PM

ผมก็เป็นอีกคนหนึ่งที่พกรูปพระมหาสิริราชฯในกระเป๋าตัง ไว้เตือนใจอยู่เสมอๆ เอาเจตนาเป็นเกณฑ์ครับ ทำใจใสๆๆดีกว่า think big

#3 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 18 September 2005 - 09:48 PM

ในความเป็นจริงแล้วทุกอย่างอยู่ที่ใจน่ะครับ ลองนึกถึงดูบ้านบางคนที่มีห้องพระอยู่ชั้น 2 แล้วเขาขึ้นไปนอนบนชั้น 3 อย่างนี้ ไม่เคารพพระในห้องพระหรือเปล่า ก็เปล่า เพราะใจเขาเคารพพระท่านอยู่แล้ว แล้วก็จัดห้องพระลงตัวอยู่ในห้องนั้นแหละ

แต่เมื่ออยู่ในสังคมก็ต้องระวังสิ่งที่คนทั่วไปมองเหมือนกันครับ เช่น พระภิกษุ ถ้าท่านบริสุทธิ์ใจ ถามว่า คุยกับสีกา สองต่อสองได้หรือไม่คำตอบก็คือ ถ้ามีคนในสังคมคนอื่นมาเห็น เขาอาจไม่เข้าใจอย่างนั้น ดังนั้น จึงมีกฏห้ามพระท่านคุยกับสีกา 2 ต่อ 2 ไงล่ะครับ

สำหรับผม ใจผมยังเป็นปุถุชนธรรมดา ถ้าเขามาทัก เช่น เอาดวงแก้วไว้ในรถทำไม ตากแดดร้อนๆ ทั้งๆ ที่ใจผมเห็นว่า ไม่น่าจะมีผลอะไร แต่เพื่อความสบายใจ ผมก็ต้องอัญเชิญดวงแก้วจากในรถไปไว้ที่บ้านแทน แล้วก็หาอย่างอื่นที่เหมาะกับรถมาไว้แทนที่

ดังนั้น คุณก็อาจหาเสื่อที่มีกระเป๋า หรือ หาวิธีพกอย่างอื่นแทน ก็จะได้ไม่ต้องกังวลใจไงล่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#4 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 19 September 2005 - 09:10 AM

ดวงแก้วหน้ารถไม่น่าจะเป็นอะไรนะครับ
เห็นครูไม่ใหญ่ ให้นำรูปหล่อหลวงปู่ 2 นิ้ว(พระของขวัญรุ่นล่าสุด) อัญเชิญไว้ในรถได้อะครับ เพื่อไว้ระลึกถึงบุญ มีสติและเป็นศิริมงคลครับ

ส่วนรูปพระนี่ผมไม่แน่ใจครับ ส่วนตัวผมจะใส่กระเป๋าเงินไว้ในกระเป๋ากางเกง เลยไม่เคยนำรูปพระมาไว้ครับ

#5 saowanee15

saowanee15
  • 207 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2005 - 08:39 PM

หากใส่กระเป๋าตังค์ ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงก็ไม่ดี หากอยู่กระเป๋าเสื้อก็ไม่เห็นเป็นไร
เพราะพ่อเราก็ใส่ไว้เหมือนกัน แต่ของพ่ออจะเหมือนเสื้อซาฟารี เสื้อช่าง เพราะพ่อเป็นช่างซ่อมเครื่องยนต์ ต่อรถบรรทุก หุหุ เห็นแต่เด็กจนโตป่านนี้ ท่านก็ใส่กระเป๋าเสื้อมาตลอด
แต่ใส่ในกระเป๋ากางเกงไม่เหมาะ เพราะอย่างน้อย ๆ พอเรานึกถึงว่า เรามีรูปพระอยู่ในกระเป๋าตังค์ ทำให้ใจเราวุ่นวายได้ค่ะ

แต่ดวงแก้วไว้หน้ารถนี่ ต้องระวังเวลาแดดสะท้อนนะค่ะ อันตรายนะ หากจะระลึกถึงดวง
แก้ว อาจไว้ที่แถวหน้าปัทม์ไมล์รถ มีทีบัง ๆ แดดหน่อยจะดีกว่าค่ะ

#6 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 22 September 2005 - 11:29 PM

แล้วเอารูปพระมาเป็น wallpaper ในมือถือล่ะครับ ได้ไม๊ เพราะเอามือถือใส่กระเป๋ากางเกงเหมือนกัน

#7 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 23 September 2005 - 11:34 AM

เท่าที่สังเกตุ ปัญหานี้ผู้หญิงจะไม่มีปัญหาเลยครับ เพราะมักจะใส่กระเป๋าสตางค์ โทรศัพท์มือถือในกระเป๋าสะพายต่างหาก แต่ผู้ชายที่กังวลกับเรื่องนี้มักจะเป็นปัญหา เพราะจะต้องพบไว้ในกระเป๋ากางเกงกันเป็นส่วนใหญ่ รวมทั้งผมด้วย ผมว่า ถ้าเราไม่ได้เจตนาว่า คิดลบหลู่ผู้มีพระคุณเช่น พระรัตนตรัย ก็ใช้ได้แล้วล่ะครับ
เช่น ตัวผมเอง เวลาดู DMC หลวงพ่อมาผมก็กราบ แต่เวลาปิดเครื่อง ผมก็คิดว่านี่คือ ทีวีธรรมดาน่ะครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#8 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 September 2005 - 01:10 AM

อยู่ที่ เยอรมัน มีพี่กัลยาณมิตร บินมาจากเมืองไทย และได้มอบ รูป หลวงพ่อไว้เป็นที่ระลึก ตัวเราก็นำมาเก็บไว้ในกระเป๋า เพื่อที่จะได้ระลึกนึกบุญตลอด แต่ก็มีคนมองเราแปลกๆ เหมือนกัน แต่เราว่ามันอยู่ใจมากกว่านะ

พยาบาลพลัดถิ่น

#9 *view*

*view*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 September 2005 - 01:29 PM

+o(เราก็นำรูปพระพุทธเจ้าไว้ในกระเป๋าสตางค์เหมือนกันนะ พอจะนำเงินมาใช้ก็เห็นรูปท่านเลยหละ ดีกว่ารูปตัวเราซะอีก เห็นแล้วชื่นใจ เป็นกำลังใจให้ทำความดีน่ะ และจำทำบุญโดยนำเงินเศษสตางค์ที่ได้ทอนมา ใส่กล่องบริจาคเช่น มูลนิธิเด็ก หรือกล่องทีช่วยเหลือสัตว์ในเมืองที่อยู่น่ะ แล้วบอกท่านในใจว่า "ลูกขอเพิ่มบุญค่ะ"

#10 *Guest*

*Guest*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 06 October 2005 - 07:02 PM

มีรูปหลวงปู่กับหลวงพ่อในกระเป๋าสตางค์เหมือนกันค่ะ ยอมรับว่าแรกๆก็กังวลว่าจะไม่เหมาะสม แต่ก็ปลื้มใจเวลาเปิดกระเป๋าสตางค์ทีไรเห็นภาพครูบาอาจารย์ใจสบายดีค่ะ สำหรับคุณพี่พี่ผู้ชายก็ลองอัดเป็นรูปเล็กๆใส่กรอบเป็นล็อกเก็ตห้อยคอดูมั้ยคะ จะได้ไม่ต้องคอยกังวล อนุโมทนาบุญค่ะ

#11 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2006 - 11:47 PM

^^~*

ยิ้มแล้วรวยนะครับ

ส่วนตัวแล้วนะคราบ

ใจเราเท่านั้นครับ ที่จะตอบได้ว่าเราเจตนาแบบใดครับ

แต่ถ้ามีความเห็นไม่สมควร ก็ควรรับฟังและเปลี่ยนแปลงได้ครับ

แต่ถ้าทางที่ดี ก็ละลึกนึกถึงไว้ตรงกลางท้อง จะดีกว่ามั้ยครับ ^^~*

ขออนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ...สาธุ ครับ...

ไฟล์แนบ