Jump to content

- - - - -

---ใครจำวันเก่า ๆ ที่งานคุณยายสอนพับดอกบัวได้บ้าง---

• You cannot start a new topic
  • Please log in to reply
4 replies to this topic

#1 eq072

eq072

Posted 10 November 2006 - 12:01 PM

ตอนนั้นบรรยกาศดีมากเลย มีจุดไฟหอมบูชาคุณยายด้วย
แล้วก็มีการพับดอกบัว มีหลายแบบมาก
แต่ที่ทางวัดนิยมกันก็มี 2 แบบ

1.แบบแรก เป็นการพับให้เหมือนดอกกุหลาบ
2.แบบที่สอง เป็นการพับให้เหมือนดอกบัวกำลังบาน

ส่วนแบบอื่น ๆ ผมเห็นป้า ๆ อา ๆ เค้าพับกันตามวัดแถวบ้าน
ก็มีหลากหลาย ที่สวย ๆ ก็มีหลายคล้ายจักร
ลักษณะก็เอากลีบดอกบัวมาม้วนให้เป็นกลม ๆ ซ้อน ๆ กันไป

เราจะหาหนังสือแบบการพับดอกบัวได้ที่ไหนบ้างครับ
ถ้าผู้รู้ท่านใดมี กรุณา Post ลงไว้ด้วยนะครับ

ผมชอบครับ ว่าจะสะสมบุญตอนเป็นกายหยาบ
เวลาไปอยู่ที่วิมาณจะได้มีประติมากรรมหลากหลายครับ

Attached Files

#2 eq072

eq072

Posted 10 November 2006 - 12:54 PM

ส่วนแบบนี้ 1.แบบกลีบบัวสัตบงกช
2.แบบกลีบบัวสัตตบรรณ
3.แบบกลีบบัวสาย
4.แบบกลีบบัวกระด้ง

ได้ยินแต่ชื่อครับ ไม่รู้พับกันอย่างไร น่าศึกษาครับ

#3 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

Posted 10 November 2006 - 01:59 PM

หนูพับเป็นค่ะแม่สอนพับอยุ๋นะคะ วันไหนที่เป็นวันพระแม่มักจะให้พับกลีบดอกบัวให้นะค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#4 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer

Posted 10 November 2006 - 04:39 PM

ถ้ามีการพับแบบนี้อีกคงจะดีนะครับ
ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#5 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

Posted 13 November 2006 - 12:22 AM

พับไม่เป็นค่ะ แต่ว่าเคยมีคนสอนให้พับแบบดอกไม้บานออก

คือไม่พับหักกลีบดอกบัวเลย เค้าบอกว่าไม่สวย เค้าถือว่าการพับหักกลีบไม่ดี
เราต้องจับกลีบดอกบัวเบาๆ เอานิ้วสอดเข้าไปจับกลีบบัว
แล้วก็ดันให้ส่วนโค้งกลีบบัวที่เข้าข้างใน เป็นโค้งออกมาข้างนอก
ถ้าเป็นกลีบด้านนอกก็ดันออกมาตั้งแต่โคนกลีบ
ทำไล่เข้าไปข้างใน จนถึงกลีบในๆ ก็โค้งออกมาช่วงปลายๆกลีบ

ทีนี้ก็จะได้ดอกบัวที่คล้ายๆดอกกุหลาบบานหนะค่ะ สวยดีค่ะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด