ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ศีลของผมขาดหรือเปล่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ศีลห้า

ศีลห้า
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2009 - 04:29 PM

วันนี้ผมสมาทานอุโบสถศีลแต่เช้า แต่ตอนไปทำงานได้ฟังเทศน์จาก MP3 พอหลายชั่วโมงรู้สึกล้าหู เผลอสติไปฟังเพลงลูกทุ่งประมาณ 3 เพลง จึงได้สติ อย่างนี้ถือว่าศีลขาดหรือยังครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 August 2009 - 04:46 PM

คือ คำว่า เผลอสติไปฟังเพลงลูกทุ่ง 3 เพลง นี่ไม่แน่ใจว่า เผลอแบบไหนน่ะครับ หากเผลอแบบกดเปลี่ยนจากคำเทศน์เป็นเพลง นี่เรียกว่า เข้าข่ายตั้งใจ ก็ย่อมจะศีลขาดน่ะครับ

แต่ถ้าใจลอยๆ ไปได้ยินเพลงลูกทุ่ง อย่างนี้ยังไม่ขาดครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2009 - 07:30 PM

ไม่เป็นไรครับ ถือซะว่ากำลังฝึกตัวพลาดนิดพลาดหน่อยย่อมมี ตั้งสติใหม่
แต่ต้องระวังเรื่องอาหารให้ดี ถ้าเผลอเข้าปากก็รีปคาย. และข้อ3ก็ให้อภัยกันไม่ได้นะครับ

#4 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2009 - 08:56 PM

แล้วไปบ้านคนอื่นแล้วเขาเปิดละคร แล้วเราก็นั่งดูด้วยละคะ ศีลขาดรึเปล่า

#5 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 August 2009 - 10:51 PM

ถ้าไม่ตั้งใจ ไม่ขาดครับ
แค่ศีลไม่บริสุทธิ์ บางที เรียก ศีลด่างพร้อย

#6 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 06:39 AM

เรื่องการดูหนัง ฟังเพลงของศีลข้อนี้ ขอให้ดูจุดหมายหลักครับ คือ ต้องการตัดเสบียง(ส่วนหนึ่ง)ของกาม อันละครหรือเพลงที่เข้าข่ายส่งเสริมกามก็ควรเลี่ยงครับ ไม่ว่าเราจะเปิดเองหรือไปฟังไปดูที่คนอื่นเขาเปิด

ถ้าจำเป็นต้องอยู่ในที่ที่มีเพลงหรือละคร ก็ให้ทำเสมือนกับว่า ฟัง สักแต่ว่าฟัง เห็น สักแต่ว่าเห็นครับ

แต่อย่างเจ้าของกระทู้นี่คงต้องว่ากันตามองค์แห่งศีลละครับ ว่าเข้าข่ายหรือเปล่า ซึ่งก็ต้องให้เจ้าตัวพิจารณาด้วยตนเอง

#7 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 August 2009 - 10:08 AM

ไม่ขาดแต่ด่างพร้อย...เอาเป็นว่าควรฝึกสติกำกับใจให้ดำรงในอุโบสถศีลยิ่งๆขึ้นไปนะครับ happy.gif
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#8 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 30 August 2009 - 06:24 PM

ฝึกระวังในศีล ฝึกบ่อยๆ ก็จะชินเป็นธรรมชาติไปเอง
จะเกิดสติบอกตนเองได้ก่อนทีจะศีลด่างพร้อย ศีลขาด
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ