ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ธรรมะพิเศษ (ุ6) เพื่อขุนรบพิเศษ : นั่งสมาธิแล้ว ต้องรวย!

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 pandin24

pandin24
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2009 - 11:41 AM

[/color] [color="#0000ff"]

บันทึกเพื่อการปฏิบัติธรรม

ข้อคิดดีดีในการนั่งสมาธิ ตอนที่ 1

การนั่งภาวนา ต้องนั่งไปเรื่อยๆ ไม่ต้องสืบสวน สอบสวน แค่ เป็นผู้สังเกตุที่ดี

ทำความรู้สึกว่า เรามี พระ มีดวงแก้ว มีศูนย์กลางกายอยู่แล้ว มีอยู่แล้วในกลางกายเรา ไม่ต้องไปสงสัย

ทำความรู้สึกว่า เราเป็นเศรษฐี เรารวยอยู่แล้ว นั่งสมาธิแบบเศรษฐี

เราไม่ใช่กระยาจก คนยากจน เฮ้อ เมื่อไหร่จะมาสักดวงนะ มาสักดวงสิ องค์พระมาสักทีสิ อย่างนี้ไม่เอา

การนั่งภาวนาของเรา เหมือน บะหมี่สำเร็จรูป มาม่า มีทุกอย่างในซองหมดแล้ว ไม่ต้องไปแสวงหาสิ่งใดมาปรุ่งเพิ่มอีก

ทำความรู้สึกให้ เหมือน หม้อหุงข้าว ฮิตาชิ เปิดปุ๊ป ติดปั๊ป นั่งปุ๊ป เห็นปั๊ป ให้มั่นใจไปเลย ว่าใช่ ชัด ชัวร์

ไม่ต้องไปหุงข้าวแบบโบราณ ที่ต้องจุดเตาไฟ ไม่ต้องพัด และ ไม่ต้อง ดงข้าว เราไม่มีหน้าที่ไปดูว่า เมื่อไหร่ข้าวจะสุกนะ ไม่ต้องไปกดปุ่มซ้ำ และ ไม่ต้องถอดปลั๊ก

ตัวเรามีประตูแห่งความสุข ความสำเร็จที่แท้จริง อยู่สิบแปดบาน ต้องใช้ มาสเตอร์คีย์ ที่มี พาสเวิร์ด คือ ( หยุด)

การมาปฏิบัติธรรมพิเศษ เป็นสิ่งสำคัญ พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านให้ความสำคัญมาก จึงหาสถานที่ให้ลูกๆ ไว้นั้งสมาธิมากมาย เช่นที่พณาวัฒน์ ภูเรือ เป็นต้น เพื่อให้ลูกๆ เข้าถึงพระธรรมกาย

แม้เราจะมานั่งแค่ สองวัน แต่เรานั่งได้ถึง แปดชั่วโมง ต่อหนึ่งวัน รวมเป็น สิบหกชั่วโมง อย่างต่อเนื่องกัน เปรียบเทียบกับเราแบ่งเวลานั่งภาวนาที่บ้าน วันละหนึ่งชั่วโมง ถึง ครึ่งเดือนทีเดียว ฉะนั้น การจัดปฏิบัติธรรมพิเศษจึงสำคัญมาก อย่ามองข้าม

อย่ามีข้ออ้างข้อแม้ในการนั่งธรรมะ ไม่ใช่ว่า วันนี้นั่งตอนเช้า แล้ว สายไม่ต้องนั่ง หรือ นั่งแล้ววันนี้ พอแล้ว ทำไมทีเวลาทานข้าว ไม่พอแล้วบ้าง กินอีก หิวอีก แล้ว ทีเวลานอน กลับไม่พอสักที นอนต่ออีกหน่อยน่า

เวลานั่งภาวนา ต้องมีความมั่นใจ ต้องเห็น แล้วจะเห็น ถ้าไม่มั่นใจ จากที่เห็น จะกลายเป็นไม่เห็น

พระเดชพระคุณหลวงพ่อท่านเคยถาม โยมท่านหนึ่งที่ นึกภาพพระไม่ออกว่า

โยมเห็นพระไหม ?
ไม่เห็นครับ
แล้วบ้านคุณโยมมีห้องพระไหม ?
มีครับ
มีโต๊ะหมู่ไหมจ้ะ?
มีครับ
แล้วมีพระไหมจ้ะ?

........................

Just Say YES !!!! ให้มั่นใจว่าใช่ ใช่ ใช่ พอเราบอกว่าใช่ ใจจะไม่ต้องถามหาอีก

หลวงพี่ขอถามพวกเราว่า ทุกคนเคยเห็นช้างไหม ???

ใครไม่เคยเห็นบ้าง ??? ยกมือ.... (ไม่มี )

เห็นไหม พอหลวงพี่ถามทุกคน นึกถึงช้างออกหมด

น้องยุ้ย นึกถึงช้างอะไร เอเชีย หรือ แอฟริกา??? เอเชียค่ะ

น้องจอห์นนี่ นึกถึงช้างอะไร ??? นึกถึงช้าง ไทย ตัวใหญ่ๆ ครับ

น้องปอนด์หล่ะ ??? นึกถึงช้าง ที่มีงวง ยาวๆ และ งา ยาวๆ ครับ

เห็นไหม แค่หลวงพี่ถามถึงช้างเฉยๆ พวกเรายังสามารถ นึกถึง และ ยังให้รายละเอียดมากมายได้เพียบเลย

หลวงพี่ถามถึงช้าง เฉยๆ ไม่ได้บอกว่าช้างอะไร ยังนึกกันได้ทุกคน

ถ้าหลวงพี่ ให้นึกถึง ช้างเอกวาดอร์ เป็นอย่างไร นึกออกไหม??? “555” หัวเราะกันทั้งห้อง

หลวงพี่ให้นึกถึงดวง นึกถึงองค์ พระ ทำไมจะนึกกันไม่ได้

ไม่ได้ระบุสักหน่อยว่า เป็นองค์พระ สมัยสุโขทัย อะไร แต่ ให้เรานึกถึงพระ ในแบบที่เรานึกได้ก่อน แล้วให้มั่นใจไปเลยว่าใช่

พระเดชพระคุณหลวงพ่อเคย ถามเด็กๆ ที่นั่งธรรมะดีๆว่า หนู รู้ไหมทำไมผู้ใหญ่นั่งธรรมะ ไม่ค่อยได้???

เด็ก ตอบว่า ผู้ใหญ่ชอบทำเรื่องง่าย ให้เป็นเรื่องยาก

หลวงพี่เคยถามเด็กน้อยน่ารักคนหนึ่งว่า ไอ้หนู นึกถึงไอติมได้ไหม ???

เด็กน้อยตอบว่า ได้ครับ

อีกไม่กี่นาที เด็กน้อยถามหลวงพี่ ว่า พระอาจารย์ครับ ไอติมละลายแล้ว ( 555 หัวเราะทั้งห้อง)

และ เด็กน้อยก็บอกว่า พระอาจารย์ครับ ไอติมละลาย กลายเป็นดวงแก้วครับ ( WoW !!!! กันทั้งห้อง)

เห็นไหม ไม่ว่าจะเริ่มต้นนึก อย่างไร ให้พอใจ และ ให้มั่นใจ ว่าใช่ นี่แหละ องค์พระ นี่แหละ ดวงแก้วของเรา

ส่วนว่าเรื่องราวจะเป็นอย่างไรต่อไปนั้น ........โปรดติดตามตอนต่อไป

บันทึกจากการไปปฏิบัติธรรมพิเศษ ที่ Lake Arrow Head, CA, USA

และ ขอกราบขอบพระคุณ พระอาจารย์พิเศษ ที่ได้เมตตาถ่ายทอดธรรมะ ที่เป็นข้อคิดดีดี ในการปฏิบัติธรรม ทำให้ผู้เข้าร่วมปฏิบัติธรรม ได้รับผลการปฏิบัติธรรมที่ดี และ เอาความสุข สดชื่น และ ผลบุญใสๆ มาฝาก เพื่อนๆ DMC ทุกๆคนเลยนะครับ.....สาธุ (ไปชาร์ตแบตมาแล้ว ทีนี้จะได้สร้างบารมีแบบขับเคลื่อนสี่ล้อ ไม่ท้อ ปิดกฐินคุณยาย แน่นอน คร๊าบผม)

แผ่นดิน omg_smile.gif

20 กันยายน 2552

#2 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2009 - 12:55 PM

สาธุ ค่ะ ขอขอบพระคุณกับธรรมะใสๆ ขอนอบน้อม เอาไปปฏิบัติธรรมด้วยใจ ที่ปลื้มปิติ จะได้ปิดกองบุญฐินของ คุณ.ยาย ได้อย่างอัศจรรย์ ค่ะ

#3 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2009 - 02:18 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญกับธรรมะดี ดีนะคะ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#4 Suk072

Suk072
  • 430 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2009 - 05:12 PM

สาธุ ค่ะ

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 September 2009 - 06:25 PM

อนุโมทนาบุญธรมะใสๆ ค่ะ

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2009 - 06:40 PM

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#7 สุรชัย (กัปตัน)

สุรชัย (กัปตัน)
  • 407 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 September 2009 - 11:40 PM

Dhamma Delivery สาธุครับ

#8 Nee-Sansanee 2

Nee-Sansanee 2
  • 893 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2009 - 11:28 AM

smile.gif smile.gif

สาธุค่ะ

#9 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2009 - 12:16 AM

ทำความรู้สึกว่า เราเป็นเศรษฐี เรารวยอยู่แล้ว นั่งสมาธิแบบเศรษฐี

55555 สุดยอดเคล็ดลับ! happy.gif

#10 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 September 2009 - 08:44 AM

อนุโมทนา สาธุ กับธรรมะใสๆ ครับ smile.gif