ไปที่เนื้อหา

ขอคำแนะนำ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 *Fairytopia*

*Fairytopia*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 29 October 2010 - 05:58 PM

ปฎิบัติธรรมไม่สามารถรุดหน้าได้เลย เนื่องจากจิตที่ไม่ผ่องใส เนื่องด้วยเหตุมาจากเคยถูกข่มขืน ไม่สามารถตัดความขุ่นหมองภายในจิตใจได้ขณะปฎิบัติธรรม

#2 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 29 October 2010 - 08:08 PM

อดีตที่ผิดพลาด ลืมให้หมดครับ... มุ่งทำแต่ความดี แผ่เมตตาทุกๆ วัน

ขอป็นกำลังใจให้นะครับ

#3 ขุนบรรพตบรรจบ

ขุนบรรพตบรรจบ
  • 13 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 October 2010 - 08:17 PM

ขอเป็นกำลังใจให้นะครับ อืม....ผมจำไม่ได้แล้วนะครับเมื่อสมัยพุทธกาล พระสมณโคดมของเรา เคยมีพระิภิษุณีเคยถูกข่มเหง จนกระทั่งตั้งท้องแต่ก็บรรลุธรรมได้ ครับ ผู้รู้ท่านใดมีรายละเอียด กรุณาช่วยเล่ารายละเอียดหน่อยครับ

#4 *nickky*

*nickky*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 30 October 2010 - 09:14 AM

ทำใจดีๆนะครับ

#5 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2010 - 10:20 AM

เมื่อสมัยพุทธกาล พระสมณโคดมของเรา เคยมีพระิภิษุณีเคยถูกข่มเหง จนกระทั่งตั้งท้องแต่ก็บรรลุธรรมได้ ครับ ผู้รู้ท่านใดมีรายละเอียด กรุณาช่วยเล่ารายละเอียด

เท่าที่ทราบไม่ใช่เรื่องภิกษุณีถูกข่มเหงนะ...เป็นเรื่องของมารดาพระกุมารกัสสปะในนิโครธมิคชาดก
http://84000.org/tip...ka.php?i=270012

ส่วนพระอัครสาวิกาที่ถูกกระทำมิดีมิร้าย คือ พระอุบลวรรณาเถรีตาม link
http://www.dmc.tv/fo...i...aded&start=
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#6 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 30 October 2010 - 09:15 PM

ผมอายุจะ...อ่า...อย่ารู้เลยครับ

ชีวิตที่ผ่านมามีทั้งเรื่องดีให้จดจำ ทั้งเรื่องไม่ดีที่ไม่อยากจดจำ แต่จากประสบการณ์ชีวิต ถ้าเราไม่รู้จักปล่อยให้เรื่องร้ายๆ มันผ่านไปเสียบ้าง เราก็จะฝังใจวนเวียนอยู่กับมันอยู่อย่างนี้แหละครับ

เมื่อเรานึกถึงเรื่องดีๆ ใจเราก็จะชุ่มชื่นเบิกบาน

แต่ถ้าเมื่อไหร่ เราวนเวียนเฝ้าคิดถึงแต่เรื่องไม่ดีในอดีตที่เราเปลี่ยนแปลงไม่ได้แล้ว ใจเราก็จะหมกมุ่นหม่นหมองอยู่อย่างที่เป็นอยู่นี่แหละครับ

ตัวท่านเอง ต้องตัดสินใจเองแล้วหล่ะครับว่า อยากให้ใจแช่อิ่มอยู่ในเรื่องไหน ไม่มีใครช่วยได้หรอกครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#7 usr33640

usr33640
  • 2 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 10:00 AM

ทุกคนมีทั้งอดีตที่นึกถึงแล้วใจเศร้าหมองกับอดีตที่นึกถึงแล้วใจชุ่มชื่นเบิกบานเราเลือกสิ่งที่ดี ๆ ให้กับตัวเองซิครับ และนึกถึงเป้าหมายเป็นหลักว่าเราเกิดมาเพื่ออะไร แล้วเดินต่อไปโดยเก็บสิ่งดี ๆ ให้กับตัวเองเยอะ ๆ ที่สำคัญนั่งสมาธิมาก ๆ ด้วย (นั่งเอาเวลาไปก่อนแล้วความสงบจะตามมา) เป็นกำลังใจให้อีกคนครับ

#8 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 03:00 PM

ทุกอย่างคือภาพสะท้อนของเราในอดีต คิดเสียว่าเราเคยทำกับคนอื่นไว้แบบนี้ เลิกเสียใจ ทำใจยอมรับกฏแห่งกรรม แล้วหมั่นสวดมนต์นั่งธรรมะต่อไป

#9 ดินสอแห่งธรรม

ดินสอแห่งธรรม

สร้างบารมีเป็นหมู่คณะ = ฝึกตนให้เป็นผู้ใจกว้าง

• 1478 โพสต์
  • Interests:สร้างบารมีแบบเต็มกำลัง

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 07:42 PM

....บุญก็ส่วนบุญ บาปก็ส่วนบาป วิบากกรรมก็แล้วแต่กรรม อย่าให้มาปนกับชีวิตของเราได้ครับ ถ้านั่งลงไปแล้ว เรื่องอื่นต้องไม่มี ให้คิดว่า นั่งครั้งนี้เป็นครั้งสุดท้ายของชีวิต เพราะพรุ่งนี้อาจไม่มีลมหายใจก็ได้ หรือ ตายไปขณะที่หลับเมื่อไหร่ วันไหน เวลาใดก็ได้ ผมจะไม่ขอคุยถึงอดีต เพราะอดีตเป็นเรื่องที่เปลี่ยนแปลงไม่ได้ แต่ปัจจุบัน กับอนาคตเราเปลี่ยนได้ เราทำได้ และทำเป็นหมู่คณะด้วย ทำจนสุดชีวิต สุดลมหายใจ เอาทุกอย่างเข้าแลก ถ้าจะมองอดีตก็คงมองว่า เพราะอดีตนั่นแหละที่ทำให้เรามาถึง ณ ที่นี้ได้ ถึงหมู่คณะได้ ถึงเป้าหมายที่จะกลายเป็นคนดี มีศีล มีธรรมได้ และเรายังทำได้ดีขึ้นไปกว่านี้อีก หากยังหวนกลับไปคิด ก็เหมือนเดิน สองก้าว แล้วถอยหลังไป สามก้าว มันเสียเวลา เสียอนาคต

....ตัวผมก็ไม่ใช่คนดีมาก่อน ขาดแต่ ยาเสพติด กับ นารี นอกนั้นก็เลวร้ายมาหมดสิ้น เคยแม้แต่ในใจว่าจะทำร้ายแม่ของตัวเอง แต่ทุกวันนี้ชนะแล้ว เพราะเปลี่ยนตัวเองได้ ทำดีได้ กราบแม่ได้ และแม่ก็ภูมิใจลูกคนนี้ แต่ไม่แสดงออก เพราะสิ่งที่ผมทำไว้มันร้าย และยาวนานมาก (ไม่ขอเอ่ยละเอียด) แต่ผมมองเป้าหมายกับ ปัจจุบัน และมองว่า ตราบใดยังมีลมหายใจ ที่ไม่ได้มีใครมารังแกแล้ว เรา ยังทำดี และเป็นคนดีได้ อย่างแน่นอน และการบรรลุธรรมย่อมตามมาเมื่อใจสบาย และหยุดได้ เหมือนนั่งลงไปครั้งนี้ จะนั่งเป็นครั้งสุดท้ายของชีวิตนั่นเอง....
..อันมือของฉันสองมือนี้ ดูเล็กนิดเดียวและไม่มั่นใจว่าฉันจะสร้างสิ่งดีๆ ให้เกิดแก่โลกใบนี้ได้.. แต่ฉันมั่นใจว่า ...หัวใจของฉันนี้ มอบไว้ให้แด่พระพุทธศาสน์....

#10 *FairyTopia*

*FairyTopia*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 31 October 2010 - 10:32 PM

ขอบคุณที่ให้คำแนะนำ ขออุทิศส่วนกุศลให้กับบุคคลที่มาช่วยตอบคำถามทุกคน

#11 น้ำค้างกลางใจ

น้ำค้างกลางใจ
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 November 2010 - 10:48 AM

คนเราในชีวิตมีทั้งเรื่องดี และร้าย แต่ที่แน่ ๆ คุณเป็นคนโชคดีมาก และมีบุญมาก

ที่ได้มาอยู่ตรงนี้ มาเจอหลวงพ่อ คุณยาย หลวงปู่ ได้มาฟังคำสอนของท่าน

ขอเป็นกำลังใจให้ลืมเรื่องร้ายไปให้หมด ให้จดจำแต่สิ่งดี ๆ อย่างน้อยคุณก็มี

กัลยาณมิตรที่นี่ ที่คอยเป็นกำลัีงใจให้คุณ

#12 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 November 2010 - 02:11 AM

ถ้าสามารถทำได้ ให้ลองเปลี่ยนสภาพแวดล้อม เช่น ย้ายที่พัก ย้ายที่ทำงาน
เพื่อจะได้ไม่ต้องเห็นสถานที่ หรือผู้คนที่เกี่ยวข้องกับเรื่องราวในอดีต ให้กำจัดสิ่งที่เกี่ยวข้องกับเรื่องนั้นๆ ออกไป ก็จะสามารถช่วยให้ลืมเรื่องที่ทำให้ใจหมองได้เร็วขึ้นค่ะ
ให้อธิษฐานจิตด้วยค่ะ เอ่อ...ยังนึกคำพูดไม่ออก ท่านอื่นๆ ช่วยออกความเห็นหน่อยซิคะ ว่าควรอธิษฐานว่ายังไงเพื่อช่วยแก้ปัญหานี้
ถ้าไปปฏิบัติธรรมแล้วอธิษฐานจิตนะ ช่วยได้แยะเลยค่ะ

และก็อย่าลืมที่จะให้เวลากับตัวเอง ในการที่จะค่อยลืมเรื่องราวไม่ดี (หรืออาจเป็นการยอมรับในสิ่งนั้นก็ได้)

การแผ่เมตตาให้คนที่เคยเกลียด ก็สามารถช่วยให้รู้สึกเกลียดคนนั้นๆ น้อยลง อาจลองไปปรับไปใช้ได้

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป