ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไม ถึงเป็นอย่างนี้ ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 4 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Santi072

Santi072
  • 151 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2010 - 06:04 PM

(1)ทำไม พระพุทธเจ้าถึงมาเกิดในเฉพาะอัตรกัป ที่เป็นไขลง เท่านั้นครับ
(2)ทำไม ถึงไม่อุบัติเกิดในช่วงอายุไขที่ขึ้น
เพราะว่า ถ้าเป็นไขขึ้นแล้ว พระพุทธศาสก็อยู่คู่กับโลกได้อย่างยาวนาน
และ(3)ทำไม พระพุทธเจ้าถึง ไม่บอกตรงๆให้พระอานนท์ทูลอาราธนาให้เจริญอิทธบาท 4
ไม่ก็ บอกกับพระสาวกที่เป็นอรหันต์ หรือ ไม่ก็บอก ให้ทุกคนทราบเลยครับ

แล้วตั้งแต่มีพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาเคยมีพระพุทธเจ้าองค์ไหนบ้างไหม ที่อยู่จนถึงพระพุทธเจ้าองค์ถัดไป ครับ

อยากรู้จริงๆ เลยครับ
หลายๆคนอยากรู้เหมือนผมรึเปล่า ?

เคยคิดมานานแล้วครับ เพิ่งมานึกออกวันนี้ อิอิ

พุทธบุตรสายโลหิตของพระสัมมาสัมพุทธเจ้า
เราพันธุ์ดีสุดขั้ว ชั่วลืมไปหมดแล้ว,จิตใจสูงส่งเหลือเกิน,มีปัญญา,มีมงคล,ทำที่ท่านได้ที่เรา

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 09 April 2010 - 09:14 PM

(1) ทำไมมาเกิดในยุคกัปไขลง (2) ทำไมไม่เกิดในยุคกัปไขขึ้น นั่นเป็นเพราะว่า การมาเกิดที่ยุคกัปไขลงจะได้ประโยชน์มากกว่านะครับ

มากกว่าอย่างไร พระพุทธเจ้าท่านตรัสไว้ชัดเจนครับว่า คนเรามีสามประเภท หนึ่งคือ คนที่ดีอยู่แล้ว สองคือ คนที่ชั่วมากๆ สามคือ คนที่ดีบ้างชั่วบ้างพอๆ กัน

คนที่ดีอยู่แล้วนั้น พระพุทธเจ้าจะลงมาหรือไม่ลงมา เขาก็มีปัญญาสอนตัวเองได้อยู่แล้ว (ยุคกัปไขขึ้น คนกำลังรักษาศีลบริสุทธิ์ขึ้นเรื่อยๆ) การลงมาจึงไม่ใคร่ได้ประโยชน์ ส่วนคนที่ชั่วมากๆ อยู่แล้ว พระพุทธเจ้าจะลงมาหรือไม่ลงมา ก็ช่วยเขาไม่ได้ครับ เช่น กลียุค

แต่สำหรับคนที่ดีๆ ชั่วๆ พอๆ กัน หากมีชั่วมากดีบ้าง หรือ ดีมากกว่าชั่วบ้าง หากพระพุทธเจ้าลงมา จะช่วยเขาเหล่านี้ได้มากๆ เลยครับ พระพุทธเจ้าท่านจึงตั้งใจลงมาเพื่อมุ่งอนุเคราะห์คนเหล่านี้โดยเฉพาะน่ะครับ

แม้กัปไขขั้น พระพุทธศาสนาจะอยู่ได้ยาวนานก็จริง แต่ก็แทบไม่มีประโยชน์อันใด เพราะพระพุทธศาสนาจะมีหรือไม่ คนพวกนี้(ยุคกัปไขขึ้น) เขาก็สอนตัวเองได้เป็นหลักอยู่แล้วครับ

(3) หากบอกพระอรหันต์ก็ไม่ได้ผลครับ เพราะพระอรหันต์จะไม่ทูลอาราธนา เหมือนเหตุการณ์สมมุติว่า อาจารย์คุณ(พระพุทธเจ้า)สอนคุณให้แหกคุกออกมาได้แล้ว(พระอรหันต์) แต่อาจารย์บอกให้คุณหนีไปก่อน อาจารย์จะขออยู่ช่วยคนอื่นต่อไป คุณคิดว่าตัวคุณที่หนีจากคุกได้แล้ว อยากให้อาจารย์ออกไปด้วยกัน หรืออยากให้อาจารย์อยู่ในคุกต่อไปล่ะครับ

ถ้างั้น ทำไมไม่บอกคนธรรมดา ซึ่งยังอยู่ในคุกเหมือนๆ กัน ย่อมยินดีที่จะให้อาจารย์อยู่ช่วยกันต่อไปแน่นอน
ตอบ ลองไปดูเรื่องสุริโยทัยสิครับ เดี๋ยวก็เข้าใจ ตอนที่บุเรงนองยกทัพมาตีไทย กษัตริย์เมืองไทย(สามีพระสุริโยทัย) ยกกองทัพไปสู้ แต่สู้ไม่ได้สุดท้ายต้องเสียพระสุริโยทัยไป แต่พม่าก็ไม่สามารถหักด่านกรุงศรีอยุธยาได้ สุดท้ายใช้การเจรจา บทสรุปของการเจรจา คือ ทางไทยต้องส่งพระนเรศวรไปเป็นตัวประกัน ส่วนพม่าต้องถอนทัพกลับไป แล้วทั้งสองฝ่ายก็ปฏิบัติตามกฏ

ไม่สงสัยหรือครับ ว่าทำไมต้องส่งพระนเรศวรไปด้วย ดื้อไม่ส่งไม่ได้หรือ แอบส่งคนอื่นไปแทนไม่ได้หรือ คำตอบคือ ยังไม่ถึงเวลาเปิดศึกใหญ่ไงล่ะครับ ก็ต้องทำอย่างข้อเสนอร่วมกันของทูตทั้งสองฝ่าย เข้าใจไหมครับ

(4) มีบ้างไหม คำตอบคือ ไม่เคยมีครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2010 - 09:31 PM

ลองไปโหลดหนังสือเรียน DOU
หนังสือชื่อ GL204 ศาสตร์แห่งการเป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้ามาอ่านได้ค่ะ
เข้าไปที่
http://main.dou.us/l...nt.php?id_mag=8

หรือ หนังสือ ต้องเป็นให้ได้ดั่งพระพุทธเจ้า
ของคุณป้าถวิล เป็นเล่มสีทอง หาซื้อที่ร้านหนังสือวัดพระธรรมกาย

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#4 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 April 2010 - 10:50 PM

ข้อ3นี้เป็นเรื่องละเอียดอ่อนนะครับ ละเอียดอ่อนจนวิสัยของเราอาจจะไม่สามารถพิจารณาความจริงอันนั้นได้อย่างกระจ่างแจ้งเท่าที่ควร^^
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#5 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2010 - 01:45 AM

1,2 ไม่มีหลักฐานว่าพระพุทธเจ้า ไม่เกิดในช่วงกัปป์ไขขึ้นครับ เงื่อนไขคือ ท่านจะเกิดในช่วงอายุมนุษย์ ไม่้เกิน 1 แสนปี และไม่ต่ำกว่า 1 ร้อยปีเท่านั้น

3. เพราะท่านตกลงกับมารไว้ (ตอนตรัสรู้ใหม่ๆ) พระพุทธเจ้ารักษาสัจจะ แต่มารไม่รักษาสัจจะ แต่ก็ทำอะไรไม่ได้เพราะบารมีน้อยกว่า