ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมเคยเหยียบพระเครื่อง จะตกนรกโลกันตร์ไหม ?

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2010 - 02:28 PM

คือผมเคยทำเล่นๆอ่ะ เรื่องมันยาว บอกแค่นี้ละกัน ผมจะตกนรกโลกันตร์ชัวเลยใช่ไหมครับ ?

เมื่อรับกรรมแล้ว จะมีสิทธิขึ้นสวรรค์บ้างไหม ? ขอบคุณครับ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 10 April 2010 - 03:16 PM

คุณเคยถามแล้วนี่ครับ ทำไมถึงถามคำถามเดิมใหม่อีกล่ะ

http://dmc.tv/forum/...showtopic=22924
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2010 - 03:29 PM

ไม่ไปโลกันต์หรอกแต่ที่อื่นไม่แน่

#4 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2010 - 10:27 PM

คุณปลัดกลัวนรกหรือเปล่าครับถ้าไม่กลัวก็ไม่เป็นไร แต่ถ้ากลัวก็ ออกมาบวชเลยครับ มาบวชตลอดวันต่อวันเลย ในนรกน่ากลัวนะ
หรือไม่ก็ทำตามที่หลวงพ่อท่านสอนคือ
****อดีตที่ผิดพลาดลืมให้หมด
บาปอกุศลทุกชนิด ไม่คิดทำอีกเด็ดขาด
หมั่นสั่งสมบุญให้เข้มข้นทับทวี
ปฏิบัติธรรมให้เข้าถึงพระธรรมกายในตัว*****

อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#5 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 April 2010 - 10:29 PM

คงไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ

แก้ไขได้โดย เอาธูปเทียนไปขอขมาพระรัตนตรัยเสีย แล้ว ทำความดีเยอะๆ บูชาพระรันตรัยบ่อยๆ ด้วยความเคารพ และถ้าให้ดี ก็ไปบวชซัก 1 พรรษา รักษาศีลตั้งใจประพฤติปฏิบัติธรรม ก็จะช่วยได้ แต่ถ้าจะให้มั่นใจว่าตายไป ได้ขึ้นสวรรค์แน่ๆ ก็บวชอย่าสึก ปฏิบัติให้เข้าถึงพระธรรมกายให้ได้ครับ

#6 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 April 2010 - 03:04 PM

แก้ไขได้โดย เอาธูปเทียนไปขอขมาพระรัตนตรัย

ที่สำคัญพลาดไม่ได้ บูชาข้าวพระครับ เพราะจะได้ขอขมาในสิ่งที่ทำผิดพลาดต่อพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#7 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2010 - 06:34 PM

ทำไปแล้วครับ

แต่ยังไงก็ ขอบคุณที่แนะนำนะครับ ^^

#8 ปลัดใจบุญ

ปลัดใจบุญ
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2010 - 06:58 PM

คุณตระกร้าอีกใบครับ ผมกลัวตกนรกสุดๆ เลยแหละ

คือผมทำเพราะผมอยากลองอ่ะครับ ผมไม่ลองผมก็เครียดอยากลอง

(ผมเป็นโรคเครียด)

อย่างนี้บาปหนักจะเป็นเบาบ้างได้ไหม ?

ทำเพราะรักษา ?

#9 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 April 2010 - 07:49 PM

คงไม่ถึงขนาดนั้น หรอกครับ biggrin.gif

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#10 GUNDAMkUNG

GUNDAMkUNG
  • 35 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2010 - 08:08 AM

อันนี้ อย่าลองนะคะ มีสิทธ์ตกได้เหมือนกัน เพราะกฎแห่งกรรมมันไม่ยกเว้นนี่คะ

ไม่ว่าใคร...ถ้าเลือกทางผิดก็คงไม่มีทางไปถึงที่หมายตามที่ต้องการได้หรอก!.
"อาวุธสงครามเป็นสิ่งที่สร้างการสู้รบกันแน่หรือหรือเป็นเพราะว่าจิตใจคนกันแน่"
"ทั้งที่เรียกร้องหาสันติภาพแต่มือกลับถือปืนเอาไว้นั่นอาจไม่ใช่ทางเลือกที่ถูกก้ได้"

"ผู้ปฏิเสธการสังหารผู้คนแม้จะตายอย่างทรมานก็สามารถข่มตาหลับลงได้

ในทางกลับกันผู้ที่สังหารผู้คนมากมายแม้จะตายอย่างสงบก็ไม่สามารถข่มตาหลับลงได้..."