ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

อยากสร้างบารมีและเข้าถึงวัดพระธรรมกายให้มากกว่านี้

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 03:20 PM

ก่อนอื่นขอลำดับเหตุการ์ณให้ฟังก่อนนะคะ..และต้องขอสารภาพว่า
ตามที่ตนเองได้ระบุว่าได้เข้าวัดมาเมื่อปี 2548 นั้น...จริงๆ แล้วคือเริ่มรู้จักวัดพระธรรมกายในปีนั้นและไปทำบุญครั้งแรกในปีนั้นค่ะ แต่ไม่เคยไปร่วมงานบุญใหญ่สักครั้ง...ซึ่งแต่ก่อนหน้าที่จะเริ่มรู้จักกับวัดก่อนเหตุการณ์ที่จะเล่าข้างล่าวนี้นั้นตนเองมีข้อเสียหลายๆ อย่าง เช่น ไม่ค่อยได้ทำบุญ, ทั้งในเรื่องอารมณ์ที่ค่อนข้างร้อน, โกรธและค่อนข้างพยาบาทเก็บไว้ในใจ ฯลฯ แต่ตนเองมีอยู่ข้อหนึ่ง คือ ขี้สงสาร ใจดีเป็นเลิศ...และถูกหลอกในเรื่องของการให้คนอื่นยืมเงินตลอด (ค่อนข้างเยอะ) และมักจะเจอเช่นนี้...คนแรกเพื่อนสนิทสมัยเรียนขอยืมไปเปิดร้านเครื่องสำอางค์ให้ช่วยกู้เงินของ GE ให้, อีกคนเป็นพี่สะใภ้ให้กู้เงินสร้างบ้านให้จะผ่อนเองแต่ทุกวันนี้ไม่รับผิดชอบอะไรเลย...ทำให้ตนเองเริ่มนึกถึงกรรมเก่า

ตอนนั้นตนเองพักอยู่อพาร์ทเมนท์แถวๆ เพชรบุรีค่ะ (กับลูกสาวสองคน...คุณพ่อของลูกทำงานอยู่ภาคเหนือค่ะ)
เจ้าของอพาร์ทเม้นท์เป็นเจ้าของอาบ อบ นวด ค่ะ ... ช่วงที่ไปอยู่ตรงที่นั่นแรกๆ ลูกสาวคึกคักกับทางเข้าที่พักมากเพราะเต็มไปด้วยแสงสีเสียง ไฟสวยงาม...ช่วงที่เดินผ่านห้องกระจก...ลูกสาวบอกว่า "หนูอยากให้แม่ลาออกจากบริษัท มาทำงานอย่างนี้จัง เค้าแต่งตัวส๋วยสวย..." ก็ไม่รู้จะอธิบายลูกยังงัยนะคะ บอกเท่าที่บอกได้ แต่เค้าก็เหมือนเข้าใจ...และรู้ว่าการทำงานอย่างนั้นไม่ใช่สิ่งดี บางครั้งที่เป็นวันสำคัญทางศาสนาหรือวันสำคัญที่สถานบันเทิงจะต้องปิด...อาบอบนวดตรงนั้นปิดไฟสนิทหมดก็จริง....แต่...เจ้าของอพาร์ทเม้นท์เค้าพาหมอนวดทั้งหมด (เป็นร้อยเลยค่ะ)มานั่งอยู่ที่ช่วงส่วนกลางที่เป็นบริเวณใต้อพาร์ทเม้นท์(ตบตาตำรวจ)...(ตนเองสงสัยแล้วเชี่ยวว่าทำมัยอพาร์ทเม้นท์นี้ถึงได้ทำเก้าอี้ยาวๆ ไว้เยอะมาก)เห็นผู้หญิงเป็นร้อยครั้งแรกตนเองตกใจมาก คิดว่าเป็นการคัดเลือกนางงามค่ะ แต่พอเห็นมีทั้งผู้ชายชาวไทยและต่างชาติมายืนเลือกผู้หญิงหายไปที่ละคนสองคน (ไม่น่าเชื่อเลยค่ะว่าจากเป็นร้อย สามารถเหลือเพียง 10...จนสุดท้ายได้)...ตนเองแจ้งย้ายออกทันทีค่ะ

1. ได้ย้ายมาอยู่ที่พักใหม่...เจ้าของที่นั่นติด DMC ให้ทุกห้อง...ตนเองก็เริ่มสนใจอยากไปร่วมบุญกับหมู่คณะ...แต่ไม่รู้จะทำอย่างไร

2. แล้ววันหนึ่ง...ได้รู้จักกับพี่ท่านหนึ่งที่แนะนำให้รู้จักกับวัด ส่งหนังสือ CD และชวนไปทำบุญที่วัด....ทุกวันนี้มีอะไรพี่ท่านยังคอยบอกบุญและแนะนำสิ่งดีๆ ให้อยู่อยู่...แต่ไม่กล้าไปกับพี่เค้ามาก เพราะพี่เค้ามีครอบครัว กลัวจะมีการเข้าใจผิดเกิดขึ้นค่ะ

3. และในเวลาใกล้เคียงกัน...ได้รู้จักกับพี่อีกท่านหนึ่ง(ทำงานอยู่ที่เพชรดีกรี)คอยส่งเมล์มาบอกบุญ ส่งหนังสือมาให้+CDเป็นจำนวนเยอะมากๆ...แล้วหายไปไหนแล้วไม่ทราบค่ะ (คงคิดว่าสิ่งต่างๆ ที่ให้มาถ้าเรามีบุญเราคงสานต่อด้วยตนเองได้มังค่ะ)

จากทั้งสามส่วนที่เล่ามานี้ ตนเองก็ไม่มีความคืบหน้ามาก(หมายถึงเดินทางมาวัด) นอกจากดู DMC ทุกวัน, นั่งสมาธิ และพยายามรักษาศีล 5 ให้ได้ แต่ข้อมุสานั้น...บางครั้งหน้าที่การงานทำให้ต้องผิดศีลข้อนี้บ้าง เช่น ต้องโกหกลูกค้าบ้างเพื่อสิ่งดีๆ (จะทำอย่างไรดีค่ะ?) แต่ในส่วนของลูกสาวนั้น 7 ขวบกว่า...จะชอบดู DMC ชอบอ่านหนังสือ และชอบการนั่งสมาธิมาก ... แต่ตนเองก็ไม่มีความรู้ความเข้าใจมากพอที่จะสอนลูก แต่ก็สนับสนุนลูกนะค่ะ...สำหรับตนเองหลังจากที่ได้ดู DMC ดู CD แล้วกล้าบอกด้วยความมั่นใจเลยค่ะว่ามีหลายๆ สิ่งที่ตนเองเปลี่ยนแปลงและเกือบ 100% ค่ะ ยกเว้น "โมโหร้าย(โมโหลูก)" (จนเดี๋ยวนี้ลูกสาวบอกว่าแม่หนูดีหมดเลย...แต่ทำไมชอบโมโหน๊า แต่ไม่เป็นไรถึงแม่หนูจะเป็นยักษ์ ก็เป็นยักษ์สวย (เค้าคงเอามาจาก DMC ค่ะ) แม่ต้องไม่โมโหนะคะ ไม่เกิดเกิดมาใหม่ก็ต้องเป็นยักษ์...อึ้งกับคำพูดของลูกสาวเลยค่ะ ... และที่สำคัญ(ไม่แน่ใจว่าคิดไปเองหรือปล่าว)...ว่าตนเองไม่ได้เจอคนโกหก หลองลวง หรือคนไม่ดีอีกเลย (พนักงานที่บริษัท+เจ้านาย...เป็นคนดี น่ารักทุกคน แต่ว่าเมื่อก่อนตนเองเป็นคนที่ค่อนข้างอารมณ์ร้อน พูดจาไม่ระวัง ชอบแสดงอารมณ์ทางสีหน้า...เมื่อก่อนก็คิดว่าคนอื่นไม่ดี...แต่เดี๋ยวนี้รู้แล้วว่ามันเกิดจากการกระทำการแสดงออกของเรา...แต่เดี๋ยวนี้รู้และลึกซึ้งเลยค่ะว่าตัวเราเอง เดี๋ยวนี้ตนเองสามารถเข้ากับทุกคนได้เป็นอย่างดี มีมนุษย์สัมพันธุ์ที่ดี มีความสุขกับเพื่อนร่วมงานม๊ากกกก

จนวันนี้ได้รู้จักกับคุณป้าร้านขายของชำ+ก๋วยเตี๋ยวข้างอพาร์ทเม้นท์...คุณป้ามาวัดทุกอาทิพตย์, ไปร่วมงานบุญทุกครั้ง...
หลังจากที่ได้ไปทานก๋วยเตี๋ยวทุกวันก็สนิทกับคุณป้า โดยเฉพาะลูกสาว...สนิทกันมากค่ะ ถึงขนาดที่เดี๋ยวนี้ปิดเทอมไม่ต้องพาลูกมาออฟฟิศแล้วค่ะ แต่ให้อยู่ช่วยคุณป้าที่ร้านก๋วยเตี๋ยว เปิดดู DMC ตลอดเวลา...และเค้าก็เอามาเล่าให้เราฟัง...ส่วนตนเองก็เริ่มเข้ามาอ่าน+ศึกษาอะไรในเว็บนี้ทุกวันนี้อยู่ค่ะ...อาทิตย์ที่ผ่านมาที่ทำบุญ 266 วัด คุณป้าพาลูกสาวไปวัดด้วยค่ะ เห็นว่าไปทำความสะอาดวิหารด้วย และตนเองก็ได้แต่ฝากเงินคุณป้าไปทำบุญอยู่...(ไม่กล้าถามอะไรคุณป้ามากเกรงใจท่านค่ะ)

ที่เขียนมาเสียยืดยาวนี่นะคะ...ประเด็นหลักคือแค่อยากไปร่วมบุญให้มากกว่านี้ค่ะ[color=#3333FF]
อยากไปด้วยตนเอง...แต่ว่าตอนนี้ลูกสาวคนเล็กเพิ่งจะ 7 เดือน...ไม่ทราบว่าพาไปได้หรือยัง กลัวจะไปรบกวนคนอื่นเค้าหรือปล่าวค่ะ
หรือว่าต้องรอให้ครบกี่ขวบก่อนแล้วค่อยไป...ไปครั้งแรกต้องทำอย่างไรบ้าง...ทราบมาว่ามีรถมารับช่วงอนุเสาวรีย์ชัยฯใช่หรือไม่ค่ะ(ที่พักอยู่อนุเสาวรีย์ชัยฯค่ะ)

(เข้ามาโพสกระทู้ตั้งหลายครั้งค่ะ...แต่จริงๆ แล้วยังไม่รู้จักกับวัดดีพอเลยค่ะ ต้องขอโทษด้วย...พอเข้ามาแล้วก็รู้สึกดีและประทับใจกับตรงนี้มากค่ะ เพราะมีแต่สิ่งดีๆ ค่ะ...)

#2 pharnuruk

pharnuruk
  • 125 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 03:43 PM

เด็กๆ ก็พาไปได้นะครับ ทางวัดจะมีสถานที่ที่จัดเตรียมไว้ให้สำหรับเด็ก ลองติดต่อเจ้าหน้าที่ที่วัดดูได้ครับ ส่วนเรื่องรถนั้นจุดออกรถที่อนุเสาวรีย์ชัยฯ อยู่ตรงหน้าปั้ม ปตท. ททบ.5 ครับ เวลาออกรถ 7.00 น. ทุกวันอาทิตย์ครับ หรือยังไงติดต่อได้ที่เสา โอ 16 บริเวณสภาธรรมกายสากลครับ
"เมื่อเราสว่าง โลกก็สว่างด้วย"

#3 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 03:47 PM

ขอบคุณมากค่ะ Khun pharnuruk...
ตั้งใจจะเริ่มพาลูกไปเองมาหลายอาทิตย์แล้วค่ะ
อาทิตย์นี้จะไปให้ได้ค่ะ

#4 MiraclE...DrEaM

MiraclE...DrEaM
  • 1368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 05:14 PM

ยินดีต้อนรับครับ ไม่ต้องกังวลเรื่องลูกอายุยังน้อยครับ...มาถึงที่วัดจะมีเจ้าหน้าที่ศูนย์เด็กช่วยดูแลให้ได้ครับ พี่จะได้มีเวลาปฏิบัติธรรมได้เต็มที่ ไม่ต้องกังวลเรื่องลูกครับ หรือว่า ถ้าจะดูแลเอง ก็ได้ครับ แต่รบกวนไปนั่งทางด้านท้ายของสภานะครับ เพราะกลัวเด็กส่งเสียงร้องรบกวนคนข้างเคียง แต่ถ้าเป็นท้ายสภาก็โอเคครับ ไม่มีปัญหา

สำหรับการเดินทางไปวัดนั้น ถ้าที่พักใกล้อนุสาวรีย์ชัยฯ ก็ขึ้นตรงจุดอนุสาวรีย์ชัยครับ (เป็นจุดออกรถที่ใหญ่ที่สุดครับ) รถจะมีทุกวันอาทิตย์ตั้งแต่เช้าจนถึงคันสุดท้ายออกประมาณ 8.30 น. โดยรถจะจอดตรงถนนพหลโยธิน บริเวณปั๊มน้ำมันปตท. เยื้องๆ กับโรงพยาบาลพญาไท 2 แหละครับ สำหรับขากลับรถก็จะกลับมาส่งที่เดิมครับ
สิ่งอัศจรรย์ ปรากฏ บนผืนหล้า
มหาวิหาร จรัสฟ้า ค่ายิ่งใหญ่
รูปทอง ผ่องผุด ดุจยองใย
สะท้อนถึง ห้วงดวงใจ สุดบูชา

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เลอเลิศล่วงกุศล ..... ใดอื่น
เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

คำสอนของเดชพระคุณหลวงพ่อ
พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#5 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 05:18 PM

เดินไปขึ้นรถเลยครับไม่ต้องคิดอะไรมาก คนมาวัดมีแต่เป็นกันเอง ปฏิสันถารกันดีมาก ๆ
( เคยไปแบบคนเดียวเลย )
หยุดคือตัวสำเร็จ

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 05:21 PM

พรุ่งนี้วันวิสาขะบูชา อย่าลืมมาวัดนะคะ ตั้งแต่เช้า มีงานบวชอุทิศชีวิต 15 รูป ช่วงเย็นก็จะมีเวียนประทักษินรอบวิหารคดค่ะ อย่าลืมมาเอาบุญกันนะคะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 05:28 PM

ขอบคุณทุก ๆ ท่านมากค่ะ

#8 tor

tor
  • 356 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 06:55 PM

ผมอ่านเรื่องราวของคุณแล้วประทับใจมากครับ
ของเหมือนกันมันต้องดึงดูดให้เข้ามาอยู่ร่วมกันวันยังค่ำ
ผมเองแต่เดิมก็นั่งกลางๆ ด้านหน้าเวลางานบุญ
ตั้งแต่มีลูกสาวคนโตจนตอนนี้ลูกสาวคนที่สองอายุเจ็ดเดือนเท่าๆ ของคุณแล้วผมไปวัดไม่ขาด
อาศัยนั่งท้ายศาลามาโดยตลอดสี่ห้าปีหลังนี้
ผมพาลูกไปตั้งแต่พวกมันอยู่ในท้องจนถึงทุกวันนี้
เพื่อนๆ กัลยาณมิตรบางท่านก็ได้พูดคุยรู้จักกันก็เพราะเห็นครอบครัวของเรามาโดยตลอด
ผมแนะนำอย่างเดียวกับที่คุณ Miracle Dream แนะนำแหละครับ
ขอให้บุญรักษา
อัตตาหิ อัตตโนนาโถ = กายเป็นที่พึ่งแห่งกาย

#9 ปุฉฉา13

ปุฉฉา13
  • 104 โพสต์

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 10:12 PM

..รีบไปอย่ารอช้า..ผมเคยไปวัดมา 2 ครั้งเองครับ
ทุกวันนี้ดู DMC เอา อยู่ชลบุรีเหมารถตู้พาเพื่อนๆไปเองครับ
พร่งนี่อยากไปอีก ไม่รู้จะได้ไปหรือป่าว..เพื่อนๆไม่รู้ไปไหนกันหมด

#10 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 11 May 2006 - 10:26 PM

อยู่ชลบุรีเหมารถตู้พาเพื่อนๆไปเองครับ

ชลบุรีก็มีรถวัดออกนะครับ รู้สึกว่า จะมีกลุ่มผู้นำบุญเมืองพัทยาด้วยนะครับ เวลาคุณปุฉฉา13 มาวัดคราวหน้า ก็ลองแวะไปที่โต๊ะเจ้าหน้าที่ภาคตะวันออกดูนะครับ ไปสอบถามเจ้าหน้าที่เรื่องจุดออกรถที่จังหวัดชลบุรี จะได้มาวัดสะดวกขึ้นครับ

รักษ์ร่างพอสร่างร้าย ..... รอดตน
ยอดเยี่ยม "ธรรมกาย" ผล ..... ผ่องแผ้ว

เชิญท่านถือเอาแก้ว ..... ก่องหล้าเรืองสกล

พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย

#11 รักดวงแก้ว

รักดวงแก้ว
  • 74 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 08:56 AM

ไม่ทราบว่ามีรถรับส่งแถว แฟชั่นไอส์แลน์รึเปล่าค่ะ บ้านอยู่แถวบริเวณนั้นค่ะ

#12 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 10:01 AM

อยากมาวัด ก็ต้องรีบมา เพราะชีวิตเราสั้นนัก
กว่าจะได้มาเจอพระพุทธศาสนาก็ใช้เวลานานแสนนาน
เพราะฉะนั้นต้องรีบมากอย่างด่วนจี๋
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#13 MiraclE...DrEaM

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 12:26 PM

ไม่ทราบว่ามีรถรับส่งแถว แฟชั่นไอส์แลน์รึเปล่าค่ะ บ้านอยู่แถวบริเวณนั้นค่ะ

อืม ไม่ทราบเหมือนกันครับ คงต้องโทรไปสอบถามที่วัดน่ะครับ ว่าบริเวณแฟชั่นไอส์แลน มีรถออกหรือไม่ ถ้าไม่มี จุดไหนใกล้ที่สุดน่ะครับ

#14 บุญโต

บุญโต

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 02:01 PM

ขอบคุณ...คุณtor
ขอให้บุญรักษาเช่นกันค่ะ

#15 pp_072

pp_072
  • 209 โพสต์
  • Interests:ดีครับ

โพสต์เมื่อ 15 May 2006 - 08:05 PM

สาธุครับ
ขอให้ได้มาสร้างบารกันมีเร็วๆนะครับ
พุทธบุตรต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนดวงตะวันที่มีดวงเดียว

พุทธบริษัท 4 ต้องเป็นหนึ่งเดียวกัน เหมือนตะวันที่มีดวงเดียว

#16 ปัจเจกชน บนทางสายกลาง

ปัจเจกชน บนทางสายกลาง
  • 4109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 March 2007 - 01:44 PM

สาธุ ครับ