ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เขาว่าคุณยายแม่ชีจันทร์ ขนนกยูง ขนระเบิดไปทิ้งทะเลจริงไหม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 26 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 07:36 AM

ได้ยินมาว่าตอนสงครามโลกครั้งที่2นั้น ฝ่ายพันธมิตรโหมทิ้งระเบิดในประเทศไทยอย่างหนัก ที่วัดปากน้ำนำโดยหลวงปู่สดและลูกศิษย์เอกคือคุณยายจันทร์ ขนนกยูงได้ เหาะ ขึ้นไปรับลูกระเบิดแล้วเอาไปทิ้งทะเล จริงไหมครับ ยังบอกอีกว่าถ้าคุณยายจันทร์ไม่ช่วยประเทศจะเสียหายกว่านี้อีกมากจากการทิ้งระเบิดของพันธมิตร
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 08:34 AM

ohmy.gif เหรอค่ะ...ไม่เคยได้ยินเลย ohmy.gif

#3 nut33

nut33
  • 142 โพสต์
  • Interests:http://www.dhammakaya.tv
    http://www.dhammakaya.biz

android Application ธรรมกาย
    https://play.google.com/store/apps/details?id=com.conduit.app_96f25c33fb1b4867b3b98cc85a26a854.app

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 09:08 AM

ใด้ยินว่าคุณยายช่วยหลวงปู่ทำวิชชาเก็บต้นเหตุเฉยๆนะครับ อืมถึงขนาดเหาะเลยหรือครับ ไม่ทราบจริงๆ
ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน
http://www.dhammakaya.tv

#4 middleway

middleway
  • 114 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 09:14 AM

มีให้อ่านที่นี่ค่ะ
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4110

#5 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 09:28 AM

ขอเสริมที่เคยพูดไว้นิดนึงนะครับ

สมมุติ มีคนร้ายจ้องจะเอาก้อนหินมาปาบ้านนายกอ พอนายกอรู้เขาเลยก่อกำแพงกั้นรอบบ้านให้สูงๆ เข้าไว้ ทีนี้พอคนร้ายมาถึง มันไม่สนใจกำแพง มันขว้างก้อนหินเข้าใส่บ้านนายกอทันที แต่ปรากฏว่า ก้อนหินโดนกำแพงเลยกระเด็นไปลงบ้านอื่นบ้าง กระเด็นไปตกที่หนองน้ำข้างๆ บ้าง

ถ้ามีใครมากล่าวหานายกอว่า นายกอเป็นผู้ปัดก้อนหินไปถูกบ้านอื่น และเป็นผู้ปัดก้อนหินไปลงหนองน้ำ

เราคิดว่า ข้อกล่าวหาของนายกอ เช่นนั้น สมควรหรือไม่ครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#6 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 09:53 AM

ได้ยินแต่ ปัดลูกระเบิดนะ ไม่เคยได้ยินว่ารับลูกระเบิดไปทิ้งทะเล
หลวงพ่อคุณครูไม่ใหญ่ ก็ตามหาตัวคุณยายอาจารย์ เพราะกิตติศัพท์ในเรื่องนี้แหล่ะค่ะ
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#7 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 10:30 AM

ค่ะ ปัดลูกระเบิด ไม่ใช่รับลูกระเบิดนะคะ
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#8 Tanay007

Tanay007
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 10:30 AM

ถ้าหมายถึง "เขาว่า..." ก็จริงครับ แต่ "เขา" ในที่นี้ เราก็ม่ายรู้เหมือนกันว่า เขาคนนี้ฟังมาอีกกี่ต่อ แต่เชื่อเหอะข้อมูลมักจะเพี้ยน เว้นแต่ว่า เราฟังจากคนที่อยู่ในเหตุการณ์ครับ ฟังท่านเล่าด้วยความปลาบปลื้มภูมิใจ เราก็ปลาบปลื้มภูมิใจในตัวท่านด้วย (ไม่บอกนะครับ ว่าท่านนั้นคือใคร)

#9 sun of peace

sun of peace
  • 101 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 10:40 AM

บางทีก็อำพรางจากที่เป็นป่าให้เห็นเป็นเมืองบ้าง อำพรางจากที่เป็นเมืองให้เห็นเป็นป่าเป็นทะเลบ้าง เพื่อที่เขาจะได้ทิ้งระเบิดผิดที่ ปัดระเบิดทิ้งอย่างที่บอกก็มี คือทำทุกวิถีทางที่จะให้ประเทศปลอดภัยน่ะครับ เห็นมีการบอกกันว่า ในยุคนั้นมีคนเห็นด้วยตาเนื้อว่าเห็นแม่ชีวัดปากน้ำเหาะขึ้นไปปัดลูกระเบิดด้วย และก็มีหนังสือพิมพ์นำไปลงข่าวอยู่หลายฉบับ อันนี้ก็แล้วแต่ครับ ก็มีทั้งคนเชื่อและคนไม่เชื่อ(โดยเฉพาะยุคนี้)
จะครองเรือนไปสักกี่ร้อยปีก็ครองไปเถิด งานเรื่องของคนอื่นเค้าทั้งนั้น เรื่องของพญามารทั้งนั้น ไม่ใช่เรื่องของตัว ไม่ใช่งานของตัว ไปทำงานให้พญามารเค้าทั้งวันทั้งคืน เอาเรื่องอะไรไม่ได้

#10 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 11:47 AM

ปัดระเบิดลงแม่น้ำไม่ใช่หรือคะ

มีเด็กเห็นคุณยายอาจารย์ด้วยตาเนื้อ ลอยอยู่บนท้องฟ้า มาปัดลูกระเบิดจริงๆ ค่ะ เห็นบริเวณใกล้สะพานพุทธ
ตอนนี้ก็ยังมีชีวิตอยู่
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#11 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 12:07 PM

เรื่องอัศจรรย์แบบนี้ ย่อมเป็นไปได้ค่ะ สำหรับท่านผู้ทรงคุณผู้สำเร็จวิชชาในประพุทธศาสนา ซึ่งมีกล่าวไว้ในพระไตรปิฎกมากมาย เช่นกรณีของพระโมคคัลลานะเถระเป็นต้น อย่าว่าแต่การเหาะเลยค่ะ แม้นอย่างอื่นที่อัศจรรย์กว่านี้ ย่อมเป็นไปแล้ว เช่นวันที่พระธรรมราชาอรหันตสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงเปิดโลก เป็นต้น

#12 อันบุ

อันบุ
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 01:38 PM

เคยได้ยินแต่ทำวิชชาอำพรางผู้ทำระเบิดสงครามครับ ซึ่งพระเดชพระคุณหลวงปู่ ให้ลูกศิษย์นั่งทำวิชชาเพื่ออำพรางประเทศไทยไม่ให้อยู่ในสายตา ของผู้ที่จะวางระเบิดนะครับ (เหมือนเอาผ้ามาคลุมตัวเพื่อไม่ให้ศัตรูเห็นและจะทำอะไรเราก็ไม่ได้นะคร้าบ)
ได้ยินมายังงี้นั่นแล จะถูกหรือผิดต้องศึกษาก่อนนะครับ

#13 สิริปโภ

สิริปโภ
  • 1766 โพสต์
  • Interests:เรื่องลึกลับ

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 02:08 PM

มี อัศจรรย์กว่านี้อีกเยอะครับ ไปหาอ่านเอาครับ

#14 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 02:41 PM

"ธรรมเหล่าใดเกิดแต่เหตุ พระศาสดาทรงแสดงเหตุแห่งธรรมนั้น และการดับแห่งธรรมนั้น พระพุทธเจ้ามีปกติทรงสั่งสอนอย่างนี้"

นี่เป็นอมตะวาจา ที่พระอัสสชิมหาเถระ แสดงแก่อุปติสสะปริพาชก(พระสารีบุตร)

เรื่องที่พระเดชพระคุณหลวงปู่วัดปากน้ำ พระมงคลเทพมุนี(สด จนฺทสโร) ผู้ค้นพบวิชชาธรรมกาย และ คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง รวมถึงผู้ทำวิชชาธรรมกายชั้นสูงในโรงงานทำวิชชา ช่วยเหลือประเทศชาติ เมื่อตอนสงครามโลกครั้งที่สองนั้น มีการเล่าลือผิดเพี้ยนกันไปมาก คุณยายอาจารย์ท่านไม่ได้เหาะขึ้นไปปัดระเบิดครับ แต่ใช้การทำวิชชาธรรมกาย โดยทำให้เห็นเมืองเป็นป่า ป่าเป็นเมืองบ้าง เห็นแม่น้ำเป็นเมือง เมืองเป็นแม่น้ำบ้าง ทำให้ระเบิดที่ทิ้งลงมาเบี่ยงเบนวิถีผิดเป้าไปบ้าง เพื่อให้ทิ้งระเบิดผิดเป้าหมาย ไม่โดนเมืองและสถานที่สำคัญ โดยใช้วิชชาธรรมกายไปแก้ไขเหตุละเอียดในละเอียด เพื่อให้ผลนั้นดับไปหรือเปลี่ยนแปลงไป ดังข้อความที่พระอัสสชิมหาเถระท่านได้กล่าวเอาไว้

วัดปากน้ำภาษีเจริญนั้น ตั้งอยู่ใกล้สะพานพุทธ โรงไฟฟ้าวัดเลียบ และสถานีรถไฟบางกอกน้อย ซึ่งเป็นเป้าหมายการโจมตีด้วยการทิ้งระเบิดจากเครื่องบิน ของฝ่ายสัมพันธมิตร คนที่อาศัยอยู่บริเวณนั้น ต่างพากันหนีตายออกจากพื้นที่ซึ่งถือว่าเป็นเขตอันตราย มีคนมานิมนต์พระเดชพระคุณหลวงปู่วัดปากน้ำให้ไปอยู่ที่อื่นชั่วคราวก่อน แต่พระเดชพระคุณหลวงปู่ท่านไม่ไป ท่านสั่งลั่นดานประตูโรงงานทำวิชชา ทำวิชชาร่วมกับผู้ที่ทำวิชชาท่านอื่นๆ รวมถึงคุณยายอาจารย์ ท่านบอกว่า หากวัดปากน้ำโดนระเบิดแม้แต่นิดเดียว ท่านจะเลิกวิชชาธรรมกายทันที ตั้งแต่สงครามเริ่มต้นจนกระทั่งสงครามจบ วัดปากน้ำและบริเวณโดยรอบนั้น ไม่โดนระเบิดแม้แต่นิดเดียว คนที่อาศัยอยู่ในบริเวณโดยรอบในสมัยนั้น เห็นด้วยตาเนื้อว่า แม่ชีวัดปากน้ำเหาะขึ้นไปปัดระเบิด มีการเล่าลือไปต่างๆนาๆ จนกระทั่งหนังสือพิมพ์ในสมัยนั้นก็นำไปตีพิมพ์ ซึ่งจริงๆแล้ว ไม่ได้มีใครเหาะขึ้นไปปัดระเบิดนะครับ ได้แต่นั่งหลับตา ทำหยุดในหยุด อยู่ในโรงงานทำวิชชาเท่านั้น แต่ที่มีคนเห็นเช่นนั้น ก็ด้วยอานุภาพแห่งวิชชาธรรมกายนั่นเอง ท่านใดก็ตามที่ได้รับฟังอะไรผิดๆมา ก็ให้เข้าใจใหม่ตามนี้ด้วยนะครับ

มีอีกเรื่องหนึ่ง ที่มีหลายๆท่าน ไปได้ยินอะไรแบบผิดๆมา แล้วก็กล่าวหาคุณยายอาจารย์ว่า ปัดระเบิดปรมาณูไปลงญี่ปุ่น อันนี้ก็มั่วมาอีกเช่นกัน

พระเดชพระคุณหลวงปู่ และคุณยายอาจารย์ ท่านเห็นในเหตุละเอียดว่า จะมีระเบิดลูกใหญ่มาก มาทิ้งที่ประเทศไทย และระเบิดลูกนั้นมีอานุภาพมาก ขนาดที่ว่าหากมาทิ้งลงประเทศไทยเมื่อไหร่ ประเทศไทยจะราบเป็นหน้ากลอง พระเดชพระคุณหลวงปู่ ท่านจึงสั่งให้คุณยายอาจารย์และผู้ที่ทำวิชชาท่านอื่นๆ แก้ไขเหตุละเอียดนั้น ให้พ้นไปจากประเทศไทย ซึ่งระเบิดลูกนั้น ภายหลังได้รู้จักกันในนามระเบิดปรมาณู การแก้ไขเหตุละเอียดในครั้งนั้น เพียงแก้ไขให้พ้นไปจากประเทศไทย ไม่ได้แก้ไขให้ไปลงญี่ปุ่นนะครับ แต่เนื่องด้วยญี่ปุ่นก่อสงครามโลกขึ้น เข่นฆ่าผู้คนไปเป็นจำนวนมาก ด้วยอำนาจแห่งบาปที่ได้ทำ จึงได้เกิดอายตนะ ดึงดูดเอาเหตุละเอียดที่ได้แก้ไขให้พ้นไปจากประเทศไทยนั้น ไปลงที่ญี่ปุ่นแทน ซึ่งเป็นไปตามกฎแห่งกรรมทุกประการ ท่านใดที่ไปได้รับฟังอะไรผิดๆมา ก็ทำความเข้าใจใหม่ด้วยนะครับ

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันกับทุกท่านครับ...สาธุ
I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#15 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 02:50 PM

สาธุ สาธุ สาธุ ผมจะยึดข้อมูลนี้ตลอดไปครับขอบคุณครับ
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

#16 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 03:04 PM

ลองอ่านหนังสือ บุคคลยุคต้นวิชชา ดูสิค่ะ
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#17 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 03:32 PM

เรียก คุณยายแม่ชีจันทร์ ดูแปลกๆ ครับ ไม่คุ้นเคย เรียกคุณยายให้ถูกต้องเป็นหนึ่งเดียวว่า
"คุณยายจันทร์" "คุณยายอาจารย์" ดูดีกว่าเยอะเลยครับ
หรือ "คุณยายอาจารย์มหารัตนอุบาสิกาจันทร์ ขนนกยูง"

#18 Trai072

Trai072
  • 225 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 05:03 PM

^^~*

ขอสนับสนุน คุณ Neung ทุกประการครับ ...

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ ...

สาธุ ... สาธุ ... สาธุ ...

เ มื่ อ เ ร า ส ว่ า ง * * * โ ล ก * * * ก็ ส ว่ า ง ด้ ว ย ^^~*

ส า ธุ . . . ค รั บ ^^~*

#19 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 05:33 PM

ขอโทษครับผมจะเรียกใหม่ว่า คุณยายอาจารย์ นะครับขอบคุณที่ชี้แนะครับ

#20 huy072

huy072
  • 168 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 08:14 PM

เห็นด้วยกับคุณหัดฝันมากค่ะ

#21 มิตรธรรม

มิตรธรรม
  • 134 โพสต์
  • Location:124/53-54 ม.10 ต. หนองปรือ อ.บางละมุง จ.ชลบุรี THAILAND
  • Interests:MEDITATION ชอบเรื่องสมาธิ ต้องการบรรลุธรรม แสวงบุญ สร้างบารมี ทำพระนิพพานให้แจ้ง

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 08:29 PM

โอ้โห้ ใครมีสุดยอดวิชชาธรรมกายสามารถบันดาลดล ช่วยเหลือปัดเปล่าบรรเทาทุกข์ ช่วยชีวิตมนุษย์ได้มากมายขนาดนี้ คืนนี้ต้องกลับไปนั่งหลับตรึกระลึกถึง หลวงปู่ คุณยาย แล้วก็คุณครูไม่ใหญ่นานๆ ขอวิชชาที่ลูก หลานปฏิบัติตามให้สำเร็จโดยเร็วพลัน สา...ธุๆๆ

#22 jenny

jenny
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 09:56 PM

satu satu ka. i've heard before. thank you very much for everyone that give the information.

#23 taen

taen
  • 1 โพสต์
  • Interests:พระพุทธ พระธรรม พระสงค์

โพสต์เมื่อ 16 August 2006 - 10:40 PM

ขอกราบอนุโมทนาบุญด้วยนะคะ ...

สาธุ ... สาธุ ... สาธุ ...

#24 Sareochris

Sareochris
  • 207 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 17 August 2006 - 04:16 PM

อนุโมทนากับทุกๆท่านด้วยครับ
เห็นด้วยกับที่คุณหัดฝันว่าไว้ครับ แล้วคนปาก้อนหินเนี่ย ไม่มีใครว่าได้ใช่มั้ย(ก็เป็นผู้ชนะสงครามกระมัง)
ข้อมูลของคุณ Neung ถูกต้องนะค้าบ จริงๆ ยังมีรายละเอียดอีกมาก ไปติดตามอ่านได้นะครับ

"มีอีกเรื่องหนึ่ง ที่มีหลายๆท่าน ไปได้ยินอะไรแบบผิดๆมา แล้วก็กล่าวหาคุณยายอาจารย์ว่า ปัดระเบิดปรมาณูไปลงญี่ปุ่น อันนี้ก็มั่วมาอีกเช่นกัน

พระเดชพระคุณหลวงปู่ และคุณยายอาจารย์ ท่านเห็นในเหตุละเอียดว่า จะมีระเบิดลูกใหญ่มาก มาทิ้งที่ประเทศไทย และระเบิดลูกนั้นมีอานุภาพมาก ขนาดที่ว่าหากมาทิ้งลงประเทศไทยเมื่อไหร่ ประเทศไทยจะราบเป็นหน้ากลอง พระเดชพระคุณหลวงปู่ ท่านจึงสั่งให้คุณยายอาจารย์และผู้ที่ทำวิชชาท่านอื่นๆ แก้ไขเหตุละเอียดนั้น ให้พ้นไปจากประเทศไทย ซึ่งระเบิดลูกนั้น ภายหลังได้รู้จักกันในนามระเบิดปรมาณู การแก้ไขเหตุละเอียดในครั้งนั้น เพียงแก้ไขให้พ้นไปจากประเทศไทย ไม่ได้แก้ไขให้ไปลงญี่ปุ่นนะครับ แต่เนื่องด้วยญี่ปุ่นก่อสงครามโลกขึ้น เข่นฆ่าผู้คนไปเป็นจำนวนมาก ด้วยอำนาจแห่งบาปที่ได้ทำ จึงได้เกิดอายตนะ ดึงดูดเอาเหตุละเอียดที่ได้แก้ไขให้พ้นไปจากประเทศไทยนั้น ไปลงที่ญี่ปุ่นแทน ซึ่งเป็นไปตามกฎแห่งกรรมทุกประการ"

ระเบิดลูกนี้ฝ่ายสัมพันธมิตรได้ตั้งใจจะนำมาลงที่เมืองไทยจริงๆครับ
เมื่ออเมริกาได้ทดสอบระเบิดชนิดนี้ได้นั้น แรกๆ มีลูกระเบิดไม่ทำงานครับ ที่ประชุมเลยกลัวกันว่าหากนำไปทิ้งที่ญี่ปุ่น นักวิทยาศาสตร์ของญี่ปุ่นจะนำไปลอกเลียนแบบ แล้วดัดแปลงมาทำสงคราม เป็นการโต้กลับ พลโทราเวน(นักประวัติศาสตร์ไทยเรียกว่า"อ้ายเวง")ได้เสนอที่ประชุมให้นำระเบิดมาทิ้งที่เมืองไทย เพราะคนไทยยังโง่ ดัดแปลงระเบิดไม่ได้(ได้แต่เอาไปแห่) โดยระบุให้มาทิ้งที่กรุงเทพที่เป็นทางผ่านสำคัญของญี่ปุ่น แต่มติที่ประชุมเห็นว่าไม่คุ้มทุนจึงตัดสินใจนำไปลงที่ญี่ปุ่น
เกือบไปแล้วครับ ถ้าที่ประชุมไม่ค้านตก ระเบิดลูกนั้นลงหน้าวัดปากน้ำแน่นอนครับ

#25 มองอย่างแมว

มองอย่างแมว
  • 722 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 August 2006 - 10:58 AM

คุณ Sareochris ครับ

ผมลองไปอ่านเอกสารการประชุมของ คณะกรรมการคัดเลือกเป้าหมาย (Target Committee) แล้ว
ไม่มีแม้การเอ่ยถึงเป้าหมายในประเทศไทยในการประชุมและบันทึกทั้งหมด
และไม่พบชื่อของพลโทราเวนเลยครับ

ไปอ่านได้ที่เว็บนี้ครับ
http://www.gwu.edu/~...BB162/index.htm

เลื่อนลงไปในส่วนที่เขียนว่า Defining Targets
มีเอกสารการประชุมและบันทึกเกี่ยวกับการเลือกเป้าหมายทั้งหมด (เป็น pdf ไฟล์)
ในเอกสารมีข้อมูลเกี่ยวกับการคัดเลือกเป้าหมายอย่างละเอียดรวมทั้งรายชื่อผู้เข้าร่วมประชุม

รายชื่อเป้าหมายได้ถูกกำหนดตั้งแต่เอกสารฉบับที่สอง
มีทั้งหมด 4 เป้าหมาย(ตามลำดับความสำคัญ)ดังนี้

1. Kyoto (เกียวโต)
2. Hiroshima (ฮิโรชิม่า)
3. Yokohama (โยโกฮาม่า)
4. Kokura (โคกุระ)

ตอนหลัง เกียวโต โดนเอาออกเพราะเกียวโตเป็นเมืองหลวงเก่าที่มีโบราณวัตถุและโบราณสถานอยู่มาก
ฮิโรชิม่าเลยโดนแทน ส่วนนางาซากิที่โดนอีกลูกนั้นเป็นความโชคร้าย เพราะโดนเลือกมาแทนเมืองเกียวโต
แถมวันที่กำหนดทิ้งระเบิด ท้องฟ้าของเป้าหมายหลัก (Primary Target) ซึ่งคือเมืองโคกุระไม่เปิด
เป้าหมายรอง (Secondary Target) คือเมืองนางาซากิเลยโดนแทน

อ้างอิง
http://www.mbe.doe.g...ttan/debate.htm
http://en.wikipedia....ma_and_Nagasaki

รูปเมือง นางาซากิ ก่อนและหลังโดนระเบิด

"ฉุดมันเอาไว้ หยุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันรวนเร ต้องหยุดนิ่งสุดใจ หยุดมันเอาไว้ ฉุดมันเอาไว้ ไม่ให้มันซวนเซ ต้องฉุดให้ใจหยุด"
- ไมโคร (เพลง หยุดมันเอาไว้)
"แค่หลับตา... (ลบเลือนทุกสิ่ง เหลือเพียงหนึ่งเดียว) เธอจะเห็นยามเธอหลับตา... (ใช้ใจสัมผัสและมองสิ่งนั้น) เธอจะเห็นตัวฉันเป็นอย่างที่เป็น"
- อุ๊ หฤทัย (เพลง แค่หลับตา)

#26 ป่าน072

ป่าน072
  • 371 โพสต์
  • Interests:การศึกษาต่อในวิชา วิทยาศาสตร์<br />วิศวะปิโตรเคมี

โพสต์เมื่อ 22 August 2006 - 11:14 AM

น่าอัศจรรย์มากเลยนะคะ
เมื่อดวงตาปิดสนิมอย่างละมุน
ไม่มีลุ้นเร่งจองมองที่หมาย
ก็จะพบผู้รู้อยู่กลางกาย
ธาตุอ่อนแก่มากมายถึงปลายทาง

#27 eq072

eq072
  • 504 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 September 2006 - 07:29 PM

๑๒ ปีแห่งการรอคอย
วันพฤหัสบดีที่ ๗ กันยายน พ.ศ.๒๕๔๙ ณ วัดพระธรรมกาย จ.ปทุมธานี

รายละเอียดที่ชัดเจนสวยงาม
http://www.dhammakay...cher_day_th.php