ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 36 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 09:46 AM

ใครบ้างครับที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับความรักบ้างช่วยแชร์ด้วยครับเช่นคนที่มีครอบครัวแล้วมันทุกข์จริงไหมตอนรักกันมันหวานชื่นพอแต่งงานกันไปแล้วมันเป็นเช่นนั้นไหมครับความหวานยังคงอยู่ไหมครับ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 09:52 AM

เกือบ 100% น่าจะทุกข์เสียมากกว่านะคะ...ความหวานของรักเริ่มแรกกับรักชีวิตครอบครัวแตกต่างกันมหาศาล แต่ถ้าอยู่กันแบบคู่บุญ คู่บารมี ก็น่าจะโชคดีมากที่สุดนะคะ

ขออนุญาติเอากระทู้ของตนเองให้ดูนะคะ แม้จะรักกันมาก แต่ก็ทุกข์กับรักที่เกิดขึ้น (แต่ก็หลุดพ้นไปได้แล้วค่ะ...เหลือแต่ทำหน้าที่ทำงานเพื่อเลี้ยงลูก นอกจากนั้นก็เข้าวัด ทำบุญ ปฏิบัติธรรม...ทั้งหมดนี้ก็ต้องขอขอบคุณกัลยาณมิตรทุก ๆ ที่ช่วยกันนำชีวิตไปในทางที่ถูกที่ควร)
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5000

อีกกระทู้นึงที่ใช้หัวข้อ "ขอข้อคิดสำหรับคนที่ผิดหวังกับความรักหน่อยสิครับ"
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5435

#3 รัก แล้ว ทุกข์

รัก แล้ว ทุกข์
  • 270 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 10:00 AM

สำหรับผมแล้วเห็นเป็นตามธรรมะอย่างนี้นะครับ
ทุกข์ที่เกิดจากรักเป็นทุกข์จร(ปกิณณกทุกข์) มีอยู่ 8 อย่างครับ

1 โสกะ ความโศก ความแห้งใจ ความกระวนกระวาย มันเป็นอย่างนั้นจริงๆครับ

2.ปริเทวะ ความคร่ำครวญรำพัน

3.ทุกขะ ความเจ็บไข้ได้ป่วย ตรงนี้มีส่วนน้อยครับที่เป็นทุกข์จากรัก

4.โทมนัสสะ ความน้อยใจ ขึ้งเคียด อันนี้มีแน่นอนครับ

5.อุปายาสะ ความท้อแท้กลุ้มใจ ความอาลัยอาวรณ์ ตรงนี้ก็มีแน่นอนครับ

6.อัปปิเยหิ สัมปโยคะ ความขัดข้องหมองมัว ตรอมใจ จากการประสบสิ่งที่ไม่เป็นที่รัก อันนี้ก็มีครับ

7.ปิเยหิ วิปปโยคะ ความโศกเศร้าโศกาเมื่อพลัดพรากจากของรัก อันนี้ก็แน่แท้เลยเจอแน่ๆครับ

8.ยัมปิจฉัง น ลภติ ความหม่นหมองจากการปรารถนาสิ่งใดแล้วไม่ได้สิ่งนั้น ตรงนี้ก็ใช่อีกครับ

ทั้งหมดเจอมาแล้วครับ ความทุกข์ที่เกิดจากความรักโดยเฉพาะรักระหว่างชายกับหญิงครับ ทุกข์จริงๆ

#4 Jengiskhan

Jengiskhan
  • 560 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 10:28 AM

เริ่มแรก "ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีรัก"

หลังรักกัน "ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีทุกข์"

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 10:43 AM

ความรัก(บางกรณี) ทำให้คนตาบอด

ความทุกข์ (บางกรณี) ทำให้คนตาสว่าง

ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 11:09 AM

รักแบบหวังดีไม่หวังสิ่งตอบแทนสิจ๊ะ
รักตัวเอง
รักพ่อ รักแม่
รักการสร้างบารมี รับรองไม่ทุกข์มีแต่สุขจ้า
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#7 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 11:32 AM

1. สุข ตอนจีบกัน
2. ทุกข์ ตอนจะเลิกกัน
3. ปลง ตอนเลิกกันแล้ว
4. เหงา อยากมีใหม่ ตอนไม่มีใครมานานแล้ว
5. กลับไปข้อที่ 1 ใหม่

ก็ตลกดีนะ
คิดถึง ตอนไม่เจอกันนาน ๆ
เบื่อ ตอนเจอกันทุกวัน

#8 ชาร์ป

ชาร์ป
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 11:38 AM

ไม่มีประสบการณ์.... แต่ดูจากเพื่อนเอา...ก็รู้ว่า ทุกข์มาก

#9 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 12:01 PM

nerd_smile.gif nerd_smile.gif nerd_smile.gif ระวังนะ!!! รักสนุกแล้วจะทุกข์ถนัด เดี๋ยวจะหาว่าขุนศึกฯ ไม่เตือนไม่ได้นะครับ
"ปญฺญา นรานํ รตนํ ปัญญาเป็นรัตนะของนรชน"
พระพุทธภาษิต

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง ของแท้ แต่ไม่ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นไม่เป็นที่รัก ไม่เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด ไม่จริง ไม่แท้ ไม่ประกอบไปด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตไม่ตรัสวาจานั้น

ตถาคตรู้วาจาใด แม้เป็นของจริง เป็นของแท้ และไม่ประกอบด้วยประโยชน์
แต่วาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ แม้วาจานั้นตถาคตก็ไม่ตรัส

อนึ่ง ตถาคตรู้วาจาใด เป็นของจริง เป็นของแท้ ประกอบด้วยประโยชน์
ทั้งวาจานั้นเป็นที่รัก เป็นที่เจริญใจของคนอื่นๆ ตถาคตย่อมรู้กาลอันควรที่จะใช้วาจานั้น
พระอมตะวจนา แห่งองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า

[/color]
"...พระพุทธศาสนา บริบูรณ์ด้วยสัจธรรมที่เป็นสาระ และเป็นประโยชน์ในทุกระดับ
แต่จะต้องศึกษาให้มีความรู้ความเข้าใจ และปฏิบัติให้เหมาะสมแก่ภาวะปัจจุบัน
ด้วยศรัทธาและปัญญาที่ถูกต้อง จึงจะเกิดเป็นประโยชน์ขึ้นได้..."

พระบรมราโชวาท พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
๑๗ ธันวาคม พุทธศักราช ๒๕๑๒

"รู้ใดก็ไม่ประเสริฐ เท่ารู้แจ้งด้วยปัญญาธรรมอันเกิดมีในตน"

"อัศวินปฏิญาณตนเป็นคนกล้า
ดวงใจเปี่ยมคุณธรรม
ซื่อตรงยึดมั่นในวาจาสัตย์
อุทิศชีวิตพิชิตมาร"

[color="#990000"]ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

#10 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 01:46 PM

ถ้าแต่งงาน เราก็จะมีห่วงขึ้นมาอีกไม่ใช่แค่ห่วงเดียวนะค่ะ ไหนจะพ่อ แม่ เขา ไหนจะ ญาติพี่น้องเขา ห่วงเรายังไม่พออีกหรือ คิดเสียว่าไหนๆ เราก็ต้องละจากทางนี้ถ้าเราจะเดินทางไปที่สุดแห่งธรรม แล้วจะเสียเวลาอีกทำไม เริ่มในชาตินี้ดีกว่า ถ้าผลัดไปชาติหน้า มันก็ยิ่งยาก เหมือนยิ่งมัดปมให้แน่นขึ้น
เบื่อ ตอนเจอกันทุกวัน

เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ 24 ช.ม เช้า สาย บ่าย ค่ำ confused_smile.gif
ไม่มีประสบการณ์เหมือนกัน แต่ 100 ทั้ง 100 บอกว่าถ้าย้อนเวลากลับได้ จะไม่มีดีกว่า
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#11 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 04:16 PM

ไม่ต้องอะไรมากหรอกครับ ถ้าเราผูกพันกับใครมาก ๆ แล้วรู้ว่าคน ๆ นั้นจะต้องเปลี่ยนแปลงไปด้วยอาการอย่างใดอย่างหนึ่ง เช่น ห่างไกล เจ็บป่วย ขาดเยื่อใย หรือแม้กระทั่งตาย ความที่เราผูกพันนั่นเอง ทำให้เราต้องประสบทุกข์กับสิ่งที่ไม่มีใครเลี่ยงได้นั้นครับ เพราะแม้จะไม่มีเหตุอย่างอื่น แต่สุดท้ายก็ความตายก็พรากเราทุกคนไปจากกันอยู่ดี แทนที่จะมากลัวว่ามันจะเปลี่ยนแปลงไปอย่างไร สู้เราทำแต่เรื่องดี ๆ ให้แก่กันมาก ๆ เข้าไว้ เมื่อใครมีอันเป็นไป เราก็เก็บแต่ความรู้สึกดี ๆ ไว้เป็นกำลังใจที่จะต่อสู้ชีวิตต่อไปครับ เพราะไม่ว่าใครจะตายจากเราไปกี่คน แต่คนที่ยังอยู่ก็ต้องเดินหน้าต่อไปอยู่วันยังค่ำ และใช้ชีวิตเผื่อคนที่ตายไปด้วยครับ

แล้วก็ขออนุโมทนากับ Signature ของคุณ นิ่ง ๆ นุ่ม ๆ ด้วยครับ เป็นข้อความที่ดีมาก ๆ ผมเพิ่งจะเห็น เพราะมีเพื่อนทักว่า "น้าจี้" นี่แหละครับ ก็แปลกดี ลำพังสายตาของเรานี่มองไม่รอบจริง ๆ ต้องช่วย ๆ กันมอง

#12 gioia

gioia
  • 593 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 04:23 PM

รักตัวเองดีกว่าไหมคะ
เอาประสบการณ์มาเปิดเผยค่ะว่า .. ถึงแม้ครอบครัวจะอบอุ่น (เปี่ยมด้วยรัก)
แต่มันก็ทุกข์ทั้งเพล่ะค่ะ เพราะเป็นสุขปนทุกข์
ไม่เหมือนสุขที่เกิดเวลานั่งสมาธิ หรือเวลาไปทำบุญค่ะ
(ดี)ไม่ดี ประคองตัวไม่ดี ไปทุกข์ต่อชาติหน้าอีกด้วย
นิ่งๆ นุ่มๆ,100 ทั้ง 100 บอกว่าถ้าย้อนเวลากลับได้ จะไม่มีดีกว่า

รักตัวเองและศูนย์กลางกายให้มากๆดีกว่าค่ะ

#13 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 04:41 PM

ขนาดอยู่คนเดียวยังทุกข์เลย นับประสาอะไรกับชีวิตคู่ เพราะคนเรามีทุกข์ตั้งแต่เกิดมา

แหกปากร้องลั่น....ตั้งแต่คลอดแล้วจริงไหม

#14 paiboon

paiboon
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 06:00 PM

รักคน สัตว์ สิ่งของเป็นที่มาแห่งทุกข์ เพราะสิ่งเหล่าเป็นของไม่เที่ยง ต้องมีสักวันที่ต้องจากของที่รัก ดั่งคำว่า อนิจจัง ทุกขัง อนัตตา เว้นแต่รักพระรัตนตรัย พระนิพพาน รักการทำความดี รักการรักษาศีล รักการคงพรหมวิหารสี่ เป็นสิ่งที่รักแล้วจะทำให้พ้นจากทุกข์ได้

#15 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 06:26 PM

หนูว่ารักตัวเองก่อนดีกว่าค่ะ ขนาดรักตัวเองยังมีทุกแล้วถ้าไปรักคนอื่นจะไม่ยิ่งทุกข์หรอค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#16 จริยคุณกุลภัทร์

จริยคุณกุลภัทร์
  • 368 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 06:57 PM

หลวงพ่อบอกว่าให้รักตัวเองค่ะ...........

#17 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 09:27 PM

L = Lake of Sorrow
O = Ocean of Tear
V = Valley of Death
E = End of Life

ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#18 นักรบทิศตะวันตก

นักรบทิศตะวันตก
  • 354 โพสต์
  • Interests:...หยุด...

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 09:36 PM

"ความกลัวนั้นไม่ใช่ความรัก การพึ่งพาไม่ใช่ความรัก ความริษยาหึงหวงไม่ใช่ความรัก การเป็นเจ้าของครอบครองไม่ใช่ความรัก ความรับผิดชอบและหน้าที่ไม่ใช่ความรัก ความสงสารไม่ใช่ความรัก ความเจ็บปวดรวดร้าวที่ไม่ถูกรักก็ไม่ใช่ความรัก"

ที่ใดมีความรัก ที่นั่นมีโศก
ที่ใดมีความรัก ที่นั่นมีภัย
เมื่อไม่มีความรักเสียแล้ว
โศก ภัย ก็ไม่มี

พุทธพจน์
ผู้มีความกล้า....ย่อมมีความหวัง...

.
ฟังเรื่องราวดีๆได้ที่นี่ครับ

#19 Smiling Girl

Smiling Girl
  • 550 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 09:48 PM

ถ้ามีความรัก แล้วนำความรักนั้นมาประคับประคองใช้ชีวิตอยู่ร่วมกัน สร้างบารมีไปด้วยกัน ต่างเป็นกัลยาณมิตรให้กันและกัน อย่างเช่นคู่บุญคู่บารมีหลายๆ ท่านที่มาเข้าวัดด้วยกัน พ่อ แม่ ลูก อันนี้ น่าสนับสนุนนะคะ
แต่.. ถ้าศรัทธาและทิฐิไม่เสมอกัน แม่บ้านชอบเข้าวัด พ่อบ้านชอบกินเหล้า อันนี้ "ทุกข์" แน่นอนค่ะ

ทุกอย่างมีเหตุ ประกอบเหตุมาอย่างไร ก็ย่อมได้รับผลเช่นนั้น เรามาพบความสุขที่แท้จริงแล้ว รัก "องค์พระภายใน" ดีที่สุดค่ะ รับรองไม่มี "ทุกข์"

เวลาทำอะไรพลาด อย่าคิดนำไปก่อน เพราะมารจะเข้าแทรกผัง ให้เราคิดได้เป็นเรื่องเป็นราวทันที ยิ่งคิด ยิ่งมีผลเสียแก่ตัวเราเอง ถ้าคิดอย่างนี้แล้วใจจะตก มารจะแทรกผังสำเร็จใส่ทันที ทำให้เรื่องที่ยังไม่มีอะไร กลับกลายเป็นเรื่องร้ายทันที ยิ่งคิดจะยิ่งเสีย ฉะนั้น เมื่อเกิดเรื่อง ให้เราทำใจหยุดนิ่งที่ศูนย์กลางกายอย่างเดียว (ขุมทรัพย์จากคุณยาย)

#20 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 July 2006 - 10:11 PM

L = Lake of Sorrow
O = Ocean of Tear
V = Valley of Death
E = End of Life

ohhh! ohmy.gif so cool!!

แล้วก็ขออนุโมทนากับ Signature ของคุณ นิ่ง ๆ นุ่ม ๆ ด้วยครับ เป็นข้อความที่ดีมาก ๆ ผมเพิ่งจะเห็น เพราะมีเพื่อนทักว่า "น้าจี้" นี่แหละครับ ก็แปลกดี ลำพังสายตาของเรานี่มองไม่รอบจริง ๆ ต้องช่วย ๆ กันมอง

สาธุค่ะ สมบัติมักอยู่ใกล้ตัวบัณฑิตเสมอ happy.gif
อย่าทำตัวเหมือนเรือ ที่เก็บขยะในมหาสมุทร ใครเขาจะพูดอะไร จะว่าอะไรเราให้ใจขุ่น ก็อย่าไปสนใจ ปากก็ของเขา ความคิดก็ของเขา อย่าเอามาแบกไว้ เพราะสุดท้ายเรือจะล่มอยู่กลางมหาสมุทร ไปไม่รอด
น้าจี้

#21 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 11:53 AM

ถ้ารัก แบบมีอุเบกขาคือ

รักไม่หวังสิ่งตอบแทน

ก็คงจะไม่มีความทุกข์หรอกแต่ถ้ารักแบบไม่มีอุเบกขาก็อาจจะทุกข์ได้เพราะ
เราไม่สามารถควบคุมอะไรได้แม้แต่ร่างกายของเราเอง
หยุดคือตัวสำเร็จ

#22 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 12:19 PM

รักและเคารพพระรัตนตรัย
คือที่พึ่ง ที่ระลึกอันสูงสุดของเรา
มีแต่สุขกายสบายใจ
ไม่มีทุกข์กายและทุกข์ใจแน่นอนคะ
thamma_072.p

#23 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 05:50 PM

VCO พูดถูกใจจริงๆ

#24 อ้วน บ่อโยก

อ้วน บ่อโยก
  • 646 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 09:52 PM

ผมมีรัก ผมมีครอบครัว
ผมชอบคำของป้าใสมากนะครับ
ขออนุญาตนำมา post นะครับ

คนแต่งงานกัน คือ คนที่เอาความบกพร่องของทั้งสองมารวมกัน

ผมเป็นชาย จึงต้องใช้ขันติบารมีมากกกกก เป็นพิเศษ

สิ่งสำคัญ ทั้งสองควรมีศีล เสมอกัน คือ ทำบุญร่วมกัน มาวัดด้วยกันนะครับ

สุข บ้าง ทุกข์บ้าง ตามจังหวะชีวิตนะครับ

#25 นิ่งๆ นุ่มๆ

นิ่งๆ นุ่มๆ
  • 618 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2006 - 04:35 PM

คนแต่งงานกัน คือ คนที่เอาความบกพร่องของทั้งสองมารวมกัน

จริงอย่างที่คุณสุรัตน์โพส จริงๆด้วยค่ะ แค่ลำพังความบกพร่องของตัวเองก็เหนื่อยใจแล้ว dry.gif

น้าจี้

#26 joeintra

joeintra
  • 261 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 July 2006 - 05:52 PM

ขึ้นชื่อว่ารัก มันก็มาพร้อมกับความหวง และ ความห่วง พอหวง พอห่วงปุ๊บ มันก็ทุกข์ปั๊บ นี่ยังไม่รวมความหึงเข้าไปด้วยนะครับ
ความรักแบบชายหนุ่มรักหญิงสาว ก็มีแค่ หวง ห่วง แล้วก็ หึง สามสิ่งนี้เป็นที่มาของความกังวลใจทั้งสิน ใจที่กังวลก็คือใจที่เป็นทุกข์
ความรักยังนำมาซิ่งความน้อยใจ เวลาเรารักใครมากๆ ความน้อยใจก็มากเช่นกัน ความน้อยใจก็เป็นความทุกข์ ทุกข์ที่เราสร้างขึ้นมาได้เอง ด้วยใจของเรา
เพราะฉะนั้น รัก ษาใจ ของเราเองให้อยู่กลาง แล้วก็สดใส ตลอดเวลาดีกว่าครับ
รักผู้ที่มีพระคุณกับเรา ไม่ว่าจะเป็นพ่อแม่ ครูบาอาจารย์ เพื่อนมนุษย์ พระธรรมกาย ดีที่สุดครับ แล้ว ก็อย่าลืมรักตัวเองด้วยนะครับ

#27 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 July 2006 - 11:37 AM

กิเลส จะมาในรูปแบบของความสุข
พอเราหลงไปกับมัน สิ่งนั้นจะสร้างความทุกข์ให้กับใจเรา
โลกนี้ตกลงอยู่ในรูปไตรลักษณ์
ไม่เที่ยง ทุกข์ขัง อนัตตา

ให้เรามีความเมตตา ดีกว่าครับ

#28 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 July 2006 - 12:52 PM

รักและเคารพพระรัตนตรัย
คือที่พึ่ง ที่ระลึกอันสูงสุดของเรา
มีแต่สุขกายสบายใจ
ไม่มีทุกข์กายและทุกข์ใจแน่นอนคะ

สาธุ.. ถูกต้องแล้วครับ
หยุดคือตัวสำเร็จ

#29 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 24 July 2006 - 10:50 PM

smile.gif ผมขออนุญาติแสดงความเห็นที่แตกต่างด้วยนะครับ.. smile.gif

nerd_smile.gif ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีความสุข ครับ nerd_smile.gif

เพราะว่า ...ถ้าเราขาดความรัก ในคู่รักคู่ชีวิต รักในพี่น้อง

รักในบิดามารดา รักในเพื่อนมนุษย์ รักในเพื่อนร่วมสังสาร

ที่กล่าว มาทั้งหมดนี้ ขาดไม่ได้สักข้อ ครับ ถ้าขาดข้อใดข้อหนึ่ง

หรือมีมิติมุมมองแต่ว่า ที่ใดมีรัก ที่นั่นมีแต่ทุกข์

ล่ะก้อ..... จะทำให้เราเป็นผู้ที่ มีจิตใจอ้างว้าง ว้าเหว่ วิเวก วิโหวเหว unsure.gif

และไม่มีความสุข ในโลกแห่งความจริงครับ

ถึงแม้ว่าท่านจะแย้งว่า มีพระในตัว มีหมู่คณะก็ตามเถิดครับ.

เราต้องไม่มีความคิดว่าที่ใดมีรักที่นั่นมีทุกข์ ต้อง

เปลี่ยนความคิดใหม่เป็นที่ใดมีความรักปราถนาดีต่อกัน

ที่นั่นจะมีสันติสุขอันไพบูลย์ ครับ smile.gif

ท่านสังเกตดูสิครับ ถ้าท่านเคยได้อยู่ใกล้ คนที่มีเมตตา คนที่มีความรักปราถนาดีต่อคนอื่นมากๆ ท่านจะรู้สึกชุ่มชื่นใจ มีความสุขครับ

จงหาโอกาสอยู่ใกล้ๆกับบุคคลเหล่านี้ครับ ท่านจะซึมซับความรักและเข้าใจเพื่อนมนุษย์ด้วยกันมากยิ่งขึ้น

และอีกประการสุดท้าย ท่านจงพยายามอยู่ห่างคนที่มีความก้าวร้าว เพ่งแต่โทษ ติติงคนอื่น ชอบนินทา อิจฉา ริษยา แข่งขัน หยาบกระด้าง ต้องรีบออกห่างให้ไกลๆ เลยครับ

เพราะว่า !!!! อุปนิสัยคนพวกนี้
จะซึมซับหาท่านโดยไม่รู้ตัวครับ

ท้ายนี้.. smile.gif ..จงเป็นกัลยาณมิตรที่อิ่มความรัก อิ่มบุญ ที่เต็มเปี่ยมไปด้วยความรัก และเมตตาต่อผู้อื่น พร้อมกันนั้น ก็ขยายๆๆๆๆๆ ความรักออกไป เหมือนกับตอนนั่งธรรม แล้ว ตัวพอง ขยาย ออกไปนั่นแหละครับ คืกระกระจายความรักต่อเพื่อร่วมสังสาร ทุกชีวิตครับ smile.gif

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#30 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 25 July 2006 - 11:00 AM

สาธุค่ะ คุณเถลิงเกียรติ