ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เจ้าแม่กวนอิม

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Souriya

Souriya
  • 53 โพสต์
  • Interests:วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 13 January 2014 - 02:17 PM

มีคนเล่าให้ผมฟังว่า เจ้าแม่กวนอิม ท่านเป็นมหาพระโพธิสัตว์ ถ้าเทียบ บารมีแล้วท่านมีมากก่วา พระพุทธเจ้า ในปะจุบันนี้อีก. แต่เหดผนที่ท่าน มหาพระโพธิสัตว์ องนี้ ไม่ยอมมา ตรัสรู้เป็นพระพุทธเจ้า ก่อเพราะอยากช่วยสัตว์ ทังหลายให้หลุดพ้นจากความทุกทังปวงให้ได้ทังหมด ในวัฏสงสารแห่งนี้.

และท่านก่อเปรียบเหมือน พระพุทธเจ้า พากปราบที่เคียงคู่กันทำงานกับพากโปรด.

ผมอยากชาบว่าข้อมูนที่ได้มานี้มีความถูกต้องมากน้อยแค้ไหน และเพื้อนฯนักสร้างบารมี มีความคิดเห็นอย่างไรบ้างครับ.

สาธุครับ

สิ่งที่ต้องสะสมคือบุนกุสน สิ่งที่ต้องสะแหวงหาคือพระรัตนะไตรพายใน เป้าหมายชีวิดคือที่สุดแห่งทัม ที่พักละหว่างทางคือ ดุสิดบุรี วงบุนพิเสด เขดพระโพทิสัด.

ละชั่วทุกอย่าง ทำดีทุกรูบแบบ ทำใจให้พ่องใส อยากไปไหนก่อไปได้ทุกที่...

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 13 January 2014 - 04:45 PM

เจ้าแม่กวนอิม ผมเคยได้ยินครับ ส่วนที่ว่า มีบารมีมากกว่า พระสัมมาสัมพุทธเจ้า นั้น ไม่เคยได้ยินครับ

สำหรับพระโพธิสัตว์ฝ่ายมหายาน ที่มีข้อมูลว่า ต้องการสร้างบารมีเพื่อเป็นพระพุทธเจ้าองค์สุดท้าย ผมก็เคยได้ยิน แต่ไม่แน่ใจว่า ใช่เจ้าแม่กวนอิม หรือเปล่านะครับ

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 January 2014 - 07:04 PM

เอ๊ะ...เจ้าแม่กวนอิมมีจริงๆ หรือ  สงสัยจริงๆ

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#4 ตะกร้าอีกใบ072

ตะกร้าอีกใบ072
  • 152 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2014 - 01:42 AM

พระพุทธเจ้าของเรานี่เเหละที่พึ่งที่ระลึกอันสูงสุด 

#5 InnerDot

InnerDot
  • 79 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2014 - 12:33 PM

ตำนาน = ตำ(ให้แหลกละเอียด) นานๆ  จนไม่เห็นต้นตอ ไม่เห็นเค้าลางของความจริงครับ...

แม้เรื่องของเจ้าแม่กวนอิมที่มีรูปร่างอย่างที่เราเห็นๆกันนั้น ก็เป็นส่วนหนึ่งของตำนานครับ...  

แต่แนวคิดเกี่ยวกับเรื่องนี้ น่าสนใจครับ ไม่ใช่ว่าตำนานจะไม่มีคุณค่าไปเสียหมด อย่างน้อย

ก็ย่อมออกมาจากความคิดของ คน เป็นแนวคิดที่ก่อให้เกิดรุปแบบของ "บุคคลต้นแบบ" อีกประเภทหนึ่ง

ที่ต่างไปจากบุคคลต้นแบบอย่างเช่น "พระพุทธเจ้า"...  การสร้างบุคคลต้นแบบลักษณะนี้ ส่งผลให้พุทธ

ศาสนามหายานได้ช่วยกันทุ่มเทเผยแผ่พรหมวิหารธรรมเพื่อโอบอุ้มสรรพสัตว์ให้พ้นจากกองทุกข์  ถึง

ขนาดบ่มเพาะจิตวิญญาณให้หลายๆท่านไม่กลัวลงนรก หากต้องช่วยเหลือผู้อื่น แม้องค์ดาไลลามะ

องค์ปัจจุบัน ท่านยังคิดว่าหากชาติหน้าเกิดใหม่ท่านอยากเกิดเป็นเพศหญิงเพื่อที่จะได้มีความกรุณา

ต่อสรรพสัตว์มากกว่าเพศชายอย่างที่เป็นอยู่ (อยากมีจิตใจเหมือนเพศแม่ เพื่อต้องการช่วยสรรพสัตว์

ให้มากกว่านี้)

อย่างไรก็ตามคำตอบที่แท้จริงของทุกเรื่องที่เกินความสามารถของใครๆจะตอบให้ได้ ก็คงต้องใช้ วิปัสสนา

คือการเห็นแจ้งด้วยธรรมจักษุฯ เท่านั้นครับในการหาคำตอบ...  

#6 Souriya

Souriya
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2014 - 05:06 PM

ไม่ชาบว่าในรายการโรงเรียนอนุบาลฝันในฝัน หลวงพ่อ ได้พูดเกี่ยวกับ เจ้าแม่กวนอิม บ้างไมครับ.

ถ้าหาก เพื้อนฯพอมีจะมีข้อมูน ลบกวนแนะนำผมด้วยครับ.

สาธุครับ

สิ่งที่ต้องสะสมคือบุนกุสน สิ่งที่ต้องสะแหวงหาคือพระรัตนะไตรพายใน เป้าหมายชีวิดคือที่สุดแห่งทัม ที่พักละหว่างทางคือ ดุสิดบุรี วงบุนพิเสด เขดพระโพทิสัด.

ละชั่วทุกอย่าง ทำดีทุกรูบแบบ ทำใจให้พ่องใส อยากไปไหนก่อไปได้ทุกที่...

#7 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 14 January 2014 - 06:31 PM

ในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา  เราพูดแต่ "เรื่องจริง" เท่านั้นครับ  

สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#8 sanusak

sanusak
  • Member_Facebook
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2014 - 11:08 AM

เจ้าแม่กวนอิมไม่มีตัวตน ครับ เป็นแค่ตัวละครในนิยาย แต่พระถังซัมจั๊ง ท่านมีจริงๆ 

#9 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 15 January 2014 - 11:58 AM

ในโรงเรียน ไม่เคยมีการพูดถึงทัศนะของฝันในฝัน เกี่ยวกับเจ้าแม่กวนอิม ครับ

มีแต่ที่หลวงพ่อ เคยนำบทความประวัติของเจ้าแม่กวนอิม ตามที่ปรากฏในข้อมูลทั่วๆไป มาอ่านให้นักเรียนฟัง

ว่าทางฝ่ายมหายาน เขาเชื่อกันแบบนี้ แต่ท่านไม่ได้แสดงทัศนะของฝันในฝัน ครับ

#10 cha072

cha072
  • 9 โพสต์
  • Interests:Pali-Sanskrit

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 01:23 AM

ทัศนะจาก ร.ร.อนุบาลฝันในฝัน มีกล่าวไว้บ้าง เช่น ในคำถาม-คำตอบ ข้อที่ ๓ ของเคสนี้ http://www.dmc.tv/pa...2548-05-20.html

#11 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 09:53 AM

มีกล่าวถึงประปรายกระจายอยู่ในหลายตอนครับ  แต่เนื้อหาโดยสรุปจะประมาณเดียวกัน  

เรามีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเป็นที่สุดอยู่แล้ว  ไม่ต้องไปสนใจที่พึ่งที่ระลึกอื่นหรอกครับ  ถ้าเรายึดมั่นพระรัตนตรับเป็นที่พึ่งที่ระลึกอันสูงสุด  ไม่ได้ทำอนันตริยกรรม  ไม่ได้ทำครุกรรม  เราก็จะมีพระรัตนตรัยเป็นที่พึ่งตลอดไปทุกภพ ทุกชาติแล้วครับ  แต่ถ้าเรานับถือแบบเผื่อเลือก  คือ  นับถือหมดทุกอย่างที่ผ่านมา  เราก็อาจถูกดึงดูดให้หลุดออกไปจากพระพุทธศาสนาได้ง่ายๆ ครับ  

#12 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 11:57 AM

ขอบคุณคุณ Chai072 และน้องทศพล มากครับ ผมเองก็ติดตามฟังฝันในฝันมาตลอด นี่บางตอนเราก็ลืมเลือนไปแล้วหรือนี่

#13 Mind Good

Mind Good
  • 39 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 05:48 PM

อย่างที่ท่าน "ทัพพีในหม้อ" บอกไว้จริงๆครับ "ถ้าเรานับถือแบบเผื่อเลือก  คือ  นับถือหมดทุกอย่างที่ผ่านมา  เราก็อาจถูกดึงดูดให้หลุดออกไปจากพระพุทธศาสนาได้ง่ายๆ"

เพื่อนรักผม แรกๆนับถือพุทธ เอาไปเอามา ไปนับถืออย่างอื่น ที่ไม่ใช่พุทธ (แต่ไม่ขอพูดถึงว่าคืออะไร) และต่อมาเพื่อนผมเลยกินเจตลอดชีวิต และไม่เห็นด้วยกับการบวช การนั่งสมาธิ หรืออะไรก็ตามที่ชาวพุทธชอบทำครับ เพื่อนผมบอกว่า สำหรับเฮาศาสนาไม่จำเป็นต้องใช้

นี้แหละครับ เชื้อความเชื่อเล็กๆที่คล้ายๆพุทธ ทำให้เพื่อนรักผมเปลี่ยนไปเยอะเลยครับ จบเลย

ดาวน์โหลดธรรมะฟรี ขอบคุณ Drive Google + ควรใช้เบราเซอร์ Google Chrome

https://drive.google...E&usp=drive_web

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 16 January 2014 - 07:51 PM

ศาสนาและลัทธิในโลกนี้  มีเป็นพันๆ แบบ เท่าที่มีหลักฐานจริงจังจัดเป็นตำราอ้างอิงได้  ก็ 60000  ปีที่แล้ว  ก่อนหน้านั้นก็ถือว่ามีชุมชนเกิดขึ้นแล้ว  แต่นักวิชาการยังไม่สรุปแน่  เพราะยังหาหลักฐานไม่ได้

จึงไม่แปลกเลยที่คนเราจะมีความเชื่อแตกต่างกันไป  พี่ไทยเราเองนี่แหละ  ก่อนหน้านี้ก็นับถือธรรมชาติ  คือ  เหตุดี  เหตุร้ายในธรรมชาติ  มีผู้กำหนด  ประมาณจ้าวฟ้า  จ้าวฝน  จ้าวป่า  จ้าวเขา  ซึงเป็นอารยะธรรมทุกชุมชนในอดีต  ซึ่งก็จะมีผู้คนบางคนมาแฝงหาผลประโยชน์ด้วยการรับติดต่อบวงสรวงกับเทพเจ้าเหล่านี้  เกิดเป็นนักบวช  เกิดวิหาร  เกิดลัทธิศาสนาขึ้น  ----โลภะ

ต่อมาก็เริ่มนับถือผีหัวหน้าชุมชน  คือ  ตายไปแล้วแต่อำนาจยังอยู่  นานเข้าก็ลามไปในบ้านเป็นผีบรรพบุรุษ  พวกผู้นำหรือคนที่ต้องการมีอำนาจปกครองก็จะตั้งตนเป็นผู้รับโองการปกครองต่อจากหัวหน้าชุมชน  บรรพบุรุษต่างๆ  ให้ตัวเองเป็นใหญ่  ---- โมหะ

ต่อมาเมื่อมีลัทธิ ความเชื่อ ศาสนา หลากหลายมากขึ้น  ลาภสักการะก็น้อยลง  สาวกก็น้อยลง  ก็ต้องมีการอ้างอิงสิ่งที่ใหญ่กว่าเทพทั้งหลาย  เช่น  พระผู้สร้าง(เกือบทุกลัทธิจะใช้มุขนี้  เพาะไม่ต้องอธิบายอะไรให้ยุ่งยาก)  เพื่อชูลัทธิของตนเอง  และข่มลัทธิอื่นๆ  ทั้งใช้เป็นอำนาจนำการปกครอง การเมือง เศรษฐกิจ  มีอำนาจจัดตั้งกองทัพของตนเอง  ทั้งเผยแพร่  ทั้งระรานลัทธิความเชื่ออื่น  ----  โทสะ

สุดท้ายศาสนาต่างๆ อันไหนไม่จริงแท้ก็หายสาบสูญไป  อันไหนแก่นลัทธิใกล้กันก็หลอมรวมกัน  อันไหนหลอมไม่ได้ก็ใช้เล่ห์กลสินบนรางวัลให้ยอมรับ   ถึงจนกระทั้งใช้กำลังขู่เข็นบังคับให้ทิ้งอันเก่ามารับอันใหม่

จนมาถึงปัจจุบัน  ที่เหลืออยู่แค่ 2 แนวความเชื่อ คือ  

1. เปิดกว้าง  ศึกษาก่อน  ปฏิบัติก่อน  ดีจริงแล้วค่อยยอมรับนับถือ

2. ปิดกั้น  บังคับให้ยอมรับนับถือก่อน  แล้วค่อยให้ศึกษาทีหลัง

ถ้าทุกคนได้ศึกษาถึงที่มา ที่ไปของศาสนาอย่างถ่องแท้แล้ว  ก็จะเห็นได้เลยว่า  อย่างไหนมีเหตุ มีผล  อย่างไหนอาศัยความเชื่อเข้าครอบงำ  นักวิทยาศาสตร์ถึงมักไม่ค่อยมีใครระบุตัวเองว่านับถือศาสนา  เพราะไม่มีเหตุผล  คำอธิบายรองรับ   แม้แตพุทธศาสนาของเราเอง  นักวิชาการก็ไม่จัดเป็นศาสนา  แต่จัดเป็นหนทางดำเนินชีวิตที่มองย้อนมาหาตัวเอง  ให้ความสุขเกิดขึ้นในตัวเอง  ซึ่งขัดกับกระแสทางโลกที่ต้องพยายามไขว่คว้าหาความสุขจากภายนอกเข้ามาใส่ตัวเอง

ไม่ขอบอก  ไม่ขอแนะนำว่า  ศาสนาใด  ความเชื่อใด  ลัทธิใดดีที่สุด  ขอเพียงแค่ว่าศึกษาแก่นศาสนานั้นอย่างถ่องแท้  ศาสนาไหนตอบโจทย์เราได้ด้วยเหตุและผลมากที่สุด  นั่นแหละครับ  คือศาสนาที่เหมาะกับตัวเรา

มาเรียนรู้เรื่องพระพุทธศาสนากันนะครับ  จะได้เข้าใจ  จะนับถือ  ไม่นับถือ  อย่างน้อยเราก็มีเหตุผลที่จะบอกกับตัวเองได้ครับ

#15 qazwsx123

qazwsx123
  • 49 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2014 - 01:47 AM

ผมเกิดไม่ทันเจ้าแม่กวนอิม ได้ยินแต่นิทาน ที่ผู้ใหญ่เล่าให้ฟัง อาจไม่น่าเชื่อ เพราะไม่มีหลักฐานอะไรมายืนยันได้เลย ถ้าสนใจ จะเล่าเป็นข้อๆ

- เกิดจากเส้นทางสายไหม

- จีนส่งไหมไปยุโรป ขากลับก็เอาศาสนาอื่นมาด้วย

- ศาสนานั้น นับถือผู้หญิงท่านนึง ขณะที่จีน กดขี่ผู้หญิงมาก

- ศาสนานั้น เริ่มแผ่ขยายความเชื่อในจีน

- จีนจึงสถาปนา สตรีเทพขึ้นมาบ้าง

- เวอชั่นแรก ใส่ชุดแดง มี 2 มือ

- เวอชั่นหลังๆ ชุดขาว พันมือ

- สาวกที่จะนับถือ เค้าก็ว่า ของลื้อ 2 มือ ของอั๊วะ พันมือ เจ๋งกว่าาาา

ประมาณนี้ อย่าเชื่อผมนะ แต่ผมเชื่อแบบนี้

#16 Souriya

Souriya
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2014 - 08:17 AM

ขอบคุณนะครับ สำลับข้อมูนที่หามาแนะนำให้

สาธุครับ

#17 ศีลห้า ปัญญาบารมี

ศีลห้า ปัญญาบารมี
  • 3 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2014 - 09:43 AM

ลองไปศึกษาเรื่อง ความอาภัพ 18 ประการนะครับ  ว่าพระโพธิสัตว์จะเกิดเป็นหญิงมั้ย

#18 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 25 January 2014 - 10:31 AM

ขอขยายความบทความของท่าน ศีลห้า ปัญญาบารมี นะครับ

เราเคยคุยเรื่องความอาภัพ 18 ประการไปแล้ว  สามารถตามอ่านได้ที่  

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=4568

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5894

http://www.dmc.tv/fo...showtopic=21789

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=7732

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=5898

อย่าหาว่าผมขี้เกียจตอบเลยนะ  แต่กระทู้เดิมๆ มีการตอบขยายความเอาไว้ดีแล้ว  คงเพิ่มเติมอะไรไม่ได้อีก  

#19 Souriya

Souriya
  • 53 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 January 2014 - 11:17 AM

ขอบคุณมากครับ....เข้าใจแล้วครับ

สาธุครับ