ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

มาเล่าความประทับใจในวันมาฆบูชากันค่า

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 ใจสูง

ใจสูง
  • V-Cyber Admin
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 06:49 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ
เรามาช่วยกันนึกถึงบุญ ด้วยการเล่าความประทับใจกันดีกว่านะคะ

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านค่า happy.gif

ใจสูงเอาบุญอาสาสมัครมาฝากค่า
และมีความประทับใจก็คือ

คือระหว่างโยกย้ายตัวเอง ไปยังรัตนวิหารคต ก็แอบเห็น คุณพี่ผู้หญิงคนหนึ่ง ใช้ตะขอเหล็กเกี่ยวเตียงผู้ป่วย ขอบรรยายวิธีการลากเตียงนิดนึงนะคะว่า พี่ผู้หญิงท่านนี้เดินนำหน้า แล้วใช้ตะขอเหล็กเกาะใต้เตียงผู้ป่วยแล้วก็เดินไป เดินมาตั้งแต่สภา จนถึงรัตนวิหารคต ไม่ธรรมดาเลยนะคะ สุดยอดจริงๆ มองไปยังผู้ที่อยู่บนเตียง เห็นเป็นหญิงสูงวัยผู้หนึ่ง ดูอาการจะไม่สบายมาก (ใจสูงคาดว่าน่าจะเป็นคุณแม่ของเขานะคะ)

เห็นแล้วก็เกิดอาการจุกที่ลำคอขึ้นมาทันที ความรักที่ลูกมีต่อแม่และต้องการให้แม่ได้บุญใหญ่ด้วย มันช่างยิ่งใหญ่เสียจริง ใจสูงกล่าวคำอนุโมทนาบุญกับพี่เขาไม่เต็มเสียง เพราะมันตื้นตันจนพูดไม่ออก น้ำตาคลอเบ้า ปลื้มใจแทนคุณแม่จังเลย ที่มีลูกดีเช่นนี้

ปล. ขอฝากบล็อกใหม่ของใจสูงไว้หน่อยนะคะ

http://sasismile.wordpress.com

ใครที่เขียนบล็อกเรื่องราวชาววัด หรือเรื่องดีๆ อันไม่เป็นข้าศึกต่อพรหมจรรย์ ก็ช่วยโพสต์หน่อยนะคะ ใจสูงจะรวบรวมเก็บไว้เป็นชุมชนออนไลน์ของพวกเราต่อไปค่า

#2 ลูกได้เกิดใหม่

ลูกได้เกิดใหม่
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 06:53 PM

อนุโมทนาบุญทุกๆ บุญนะค๊ะ
ลูกได้พบกับสิ่งที่ลูกตามหามาตลอด

#3 Transparent LOVE

Transparent LOVE
  • 109 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 07:37 PM

สาธุ happy.gif
สติ สบาย สม่ำเสมอ สังเกต
“ไม่ได้ไม่มี ไม่ดีไม่ได้ ต้องได้และดี ให้ดีที่สุด”

#4 hs7nia

hs7nia
  • 65 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 08:53 PM

เหมือนกันเลย ผมมีภาพขอคุณป้าคนนั้นด้วยนะครับ เก็บไว้เตือนตัวเองให้ไปวัด อยากจะโพส แต่เกรงใจผู้ที่อยู่ในภาพ เกรงจะไม่เหมาะสม ถ้าต้องการภาพ msn มานะครับ [email protected]

#5 ploy072

ploy072
  • 27 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 09:53 PM

ความประทับของหนูคือ ได้เดินริ้วขบวนพิธีมอบโล่พระราชทานฯ ทางก้าวหน้าครั้งที่ 26 ค่ะแล้วก็ พิธีมอบโล่วัชรเกียรติยศ World-PEC ครั้งที่ 2 ค่ะ แล้วก็ประทับที่ได้มาในวันมาฆบูชาค่ะ ถึงแม้ว่า วันพรุ่งนี้จะมีสอบ แต่ก็ไม่พลาดที่จะรับบุญใหญ่ๆในครั้งนี้

อนุโมทนาบุญกับทุกๆคนน่ะค่ะ^^

#6 ::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::

::: นายพีท ลูกพระธัมฯ :::
  • 706 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 10:34 PM

สาธุครับ ขออนุโมทนากับทุกท่านนะครับ

#7 jangjang

jangjang
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 11:08 PM

หลังที่จุดโคมมาฆะประทีปเรียบร้อยแล้ว ได้มีโอกาศขึ้นไปที่วิหารคต ทำให้ได้เห็นภาพ เจดีย์ ที่สวยงานมากค่ะ

มีภาพมาให้ดูด้วยค่ะ และ ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆคนด้วยนะคะ

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  DSC00247.JPG   961.58K   56 ดาวน์โหลด

#8 yomlex

yomlex
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 08:54 AM

ขอบคุณ คุณjangjang
สำหรับภาพสวยๆ
ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆคนด้วยนะครับ

yomlex เป็นอาสาสมัครต้อนรับชาวต่างประเทศ เลยไม่มีโอกาศได้ถ่ายรูป
ได้แต่แนะนำ ชาวยี่ปุ่นคนหนึ่ง ว่าถ้าคุณต้องการภาพสวยๆให้ขึ้นไปบนหลังคาอาคาร

#9 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์
  • Interests:อาชีพนักเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยาค่า

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 12:11 PM

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านเลยนะคะ สาธุๆๆ
คุณครูไม่ใหญ่บอกว่า บุญมาฆบูชาเป็นบุญใหญ่
ตอนนี้บุญกำลังหลั่งไหล ให้ทำใจใสๆ นึกถึงบุญให้เต็มที่กันนะคะ

#10 WISH

WISH
  • Moderators
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 03:34 PM

เพลง"ฉันคือแสงเทียน"ฟังกี่ปีก็ยังไพเราะเสนาะหู

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  IMG_8698.jpg   43.57K   13 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_8694.jpg   34.75K   17 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_8687.jpg   46.76K   14 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_8692.jpg   42.28K   11 ดาวน์โหลด
  • แนบไฟล์  IMG_8703.jpg   37.81K   17 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#11 แก้วสารพัดนึก

แก้วสารพัดนึก
  • 19 โพสต์
  • Interests:พ่อเหนื่อยมามากแล้ว อยากหาแก้วในความใส แต่ตอนนี้พ่อต้องอยู่ทำเพื่อใคร แล้วเมื่อไหร่พ่อจะได้พักเสียที พวกเราบอกรักพ่อ แล้วจะท้อหนีไปไหน สู้สิสู้สุดใจ เพื่อจะได้ไปด้วยกัน

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 10:30 PM

เอาบุญอาสาสมัครต้อนรับสาธุชนมาฝากค่ะ รู้สึกปลื้มมากเลยที่ได้เห็นสาธุชนเดินผ่านแถวที่ต้อนรับ แล้วยิ้มเบิกบาน ใจอยู่ในบุญตลอดเวลา ปลื้มมากๆเลยค่ะ happy.gif

#12 usr21591

usr21591
  • 75 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2008 - 09:44 AM

ความประทับในวันมาฆบูชา (และหลังวันมาฆบูชา) ตอนเช้าหุงข้าว เตรียมปัจจัยทำบุญ เตรียมโยเกิร์ต ไปวัด จัดภัตตาหาร ไหว้พระ สวดมนต์ รักษาศีล พังธรรม เจริญภาวนา ถวายภัตตาหาร ปัจจัย สิ่งของอันเป็นบริวารทั้งหลาย รับบาตรพระ ถวายบาตรพระ ฉันอาหารก้นบาตร ล้างภาชนะ กวาดลานพระเจดีย์ เตรียมธูปเทียนดอกไม้ สวดสรรเสริญคุณพระรัตนตรัย เก้าจบ (อิติปิโส 9 จบ) สวดพาหุงมหากาฯ เดินเวียนรอบพระเจดีย์ (วัดสวนดอก จ.เชียงใหม่) 3 รอบ สวดบทสรรเสริญคุณพระรัตนตรัยไปด้วย

อีกวันก็ไปวัดตักบาตรทำบุญ รักษาศีล ฟังธรรม เจริญภาวนา ถวายภัตตาหาร ปัจจัย รับบาตรพระ ถวายบาตรพระ ทานอาหารก้นบาตร ปัดกวาดทำความสะอาดพระเจดีย์ เช็ดถูบริเวณที่ผู้ใจบุญจุดธูปเทียน (ตอนบ่ายแก่ ๆ) และก็สวดมนต์ ไหว้พระเจดีย์ อุทิศบุญกุศล แค่นี้แหล่ะครับ ที่ประทับใจ

จริง ๆ มีอีกเยอะครับ สาธุให้กับตัวเองครับ
โอ / เชียงใหม่

#13 อุดมการณ์ดวงเล็กๆ

อุดมการณ์ดวงเล็กๆ
  • 21 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 04:34 PM

ความประทับใจในวันมาฆบูชาคือ
1.ก่อนวันมาฆบูชา รับบุญโทรชวนน้องๆ เพื่อนๆชมรมสมาธิ มาเอาบุญเป็นอาสาสมัครวันมาฆบูชา ก็รู้สึกดีที่คนที่มานั้นเมื่อก่อนเขาปฏิเสธเรา แต่เขามาเราก็ดีใจมาก ซึ่งก่อนวันงานก็ถือศีล8 เอาบุญตามคน ก็ทำได้สำเร็จ
2.ตื่นเช้ารับบุญ ตี4 ซึ่งนอนตอน ตี1 กว่า รู้สึกสดชื่นมาก เพราะต้องไปรับบุญจัดสายตักบาตร ที่5 และ6 (ไม่รู้ใครได้ไปตักบาตรสายนั้นบ้างนะ) ปลื้มเพื่อนๆ น้องๆ ราว 30กว่าคนทีมาหาลัยตั้งหน้าตั้งตารับบุญ
3.บุญแจกข้าวสาธุชน เตรีบมอาหารให้น้องๆ เพื่อนๆ ทานก็ปลื้ม
4.ดูการมอบรางวัลทางก้าวหน้า รู้สึกดีมากๆ
5.ดูพื้นที่โซนทิศตะวันออก นำสาธุชนเข้าพื้นที่โคมมาฆประทีปและต้อนรับ วันนั้นทึ่งสาะชนเพราะ 4 โมงเย็นทุกคนเดินเหมือนไม่ร้อนเลย
6.วางแผนงานจุดโคมให้เต็มลานธรรม และอธิษฐานจิตกับหลวงพ่อ ปลื้มสุดๆ

อนุโมทนาบุญกับท่านสาธุชนและอาสาสมัครทุกแผนก และเอาบุญมาฝากทุกคนจ้า สาธุ

ดาวแห่งความดี--->ขอเพียงมีกำลังใจให้มาจากพ่อตะวันธรรม

#14 ใจสูง

ใจสูง
  • 282 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 09:06 PM

สาธุกับ คุณอุดมการณ์ดวงเล็กๆ ด้วยนะคะ
เป็นอาสาสมัครเหมือนกันเลย ใจสูงก็รับบุญพื้นที่ โซน ฎ1-ฏ
ดีใจที่ได้เป็นอาสาสมัครค่า

#15 Doramon

Doramon
  • 468 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 February 2008 - 10:08 PM

สาธุ happy.gif

#16 panya6426

panya6426
  • 1 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 January 2009 - 10:36 PM

สวัสดีครับ ผมเป็นคนหนึ่งที่ทำบล็อกเผยแพร่คำสอนของพุทธองค์ครับ แล้วในชีวิตปัจจุบันของผม จะชอบไปเที่ยวตามวัดต่าง ๆ ครับ และ ทุุกวันผมจะถือศีล 5 เป็นอย่างต่ำ แต่ส่วนใหญ่จะุืถือศีล 8 ครับ แม่ผมก็เป็นลูศิษย์วัดธรรมกายครับ ผมมีความคิดที่จะทำบล็อกเพื่อเผยแพร่หลักธรรมะ เพราะผมต้องการบำเพ็ญบารมี นั้นคือ ทานบารมีครับ การให้ธรรมะ ชนะการให้ทั้งปวง ดังนั้นผมจึงทำบล็อกนี้ขึ้นมาครับ ยังไงผมฝากบล็อกผมด้วยนะครับ

http://dhamma-buddhist.blogspot.com/