ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

มองจันทร์วันมาฆะฯ ...ระลึกถึง???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 10 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 นายใจใส ยิ้มละไม

นายใจใส ยิ้มละไม
  • 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 February 2008 - 11:34 PM

มองดวงจันทร์ ผมนึกถึงคุณยายครับ

เพ็ญจันทร์มาฆะแก้ว สว่างไกล
สาดส่องแสงอำไพ สุดหล้า
เย็นธรรมะชุ่มใน ดวงจิต สงบแฮ
นิมิตจันทร์แจ่มจ้า นิ่งไว้ในกลาง

นามยายชื่อเพราะพ้อง ดวงจันทร์
สืบสานธรรรมกายอัน แก่นแท้
สอนสั่งศิษย์ทุกวัน ต้นแบบ ครูเฮย
เปี่ยมพระคุณเลิศแล้ ศิษย์น้อมสักการ

ด้วยรักและระลึกถึงพระคุณของคุณยายอาจารย์
ที่ตามมาให้สร้างบารมีกับหมู่คณะครับ
ป.ล ถ้าโคลงไม่ไพเราะก็อภัยกับผู้อ่านทุกท่านนะครับ
สุดฝีมือแล้ว...

#2 นายใจใส ยิ้มละไม

• 17 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 12:12 AM

มองดวงจันทร์ ผมนึกถึงคุณยายครับ

เพ็ญจันทร์มาฆะแก้ว สว่างไกล
สาดส่องแสงอำไพ สุดหล้า
เย็นธรรมะชุ่มใน ดวงจิต สงบแฮ
นิมิตจันทร์แจ่มจ้า นิ่งไว้ในกลาง

นามยายชื่อเพราะพ้อง ดวงจันทร์
สานสืบธรรรมกายอัน แก่นแท้
สอนสั่งศิษย์ทุกวัน ต้นแบบ ครูเฮย
เปี่ยมพระคุณเลิศแล้ ศิษย์น้อมสักการ

ด้วยรักและระลึกถึงพระคุณของคุณยายอาจารย์
ที่ตามมาให้สร้างบารมีกับหมู่คณะครับ
ป.ล ถ้าโคลงไม่ไพเราะก็อภัยกับผู้อ่านทุกท่านนะครับ
สุดฝีมือแล้ว...

แ้ก้่นิดนึงฉันทลักษณ์ผิด ไม่เอาผิดเป็นครูครับ

#3 pinklemon

pinklemon
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 06:43 AM

MoThana Sathu ka

#4 yomlex

yomlex
  • 29 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 08:32 AM

ระลึกถึง...เสียดายแทนคนที่ไม่มีโอกาศได้เห็นการจัดงานที่ยิ่งใหญ่

Amazing Thailand is filled with many wonders and cultural
treasures that are to be found nowhere else on the world.

#5 สิทฺธิกโร(V-active)

สิทฺธิกโร(V-active)
  • 486 โพสต์
  • Interests:ธรรมมะ และการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 08:51 AM

สาธุ

#6 bluelotus

bluelotus
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 12:23 PM

มีโคลงจากมือใหม่หัดแต่งมาฝากเหมือนกัน

คืนเพ็ญจันทร์แจ่มฟ้า พร่าวพราว
แสงเดือนข่มแสงดาว ทั่วหล้า
โคมประทีปสกาว งามเด่น
แสงแห่งธรรมเจิดจ้า ดับร้อน ในใจ

#7 ลูกได้เกิดใหม่

ลูกได้เกิดใหม่
  • 60 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 02:05 PM

อื่ม เดี๊ยวขอเวลา จะเอากลอนมา ฝาก เพิ่ง เข้าวัด ยังไม่ซึ้งเท่าไรนะค๊ะ นิ่ม ต้อง อ่านประวัติเยอะ ๆ จะได้ ซึ้ง สุด ๆ อยากได้ แบบ สุดๆ ตอนนี้อ่าน สองมือ ยาย ร้องไห้ มากมาย อีกหน่อย คง กล่าวถึงก็ร้องไห้ นิ่มดู รูป คุณยาย ที่มีหลวงปูด้านหลังและหลวง พ่อ ทั้งสองท่าน ยืนข้างๆ ไม่รู้นะค๊ะ น้ำตาไหล เลย นิ่มซึ้งมากมาย แต่ไม่รู้ ว่า สาเหตุ ใด นะค๊ะ ตอนนี้ กำลัง หาหนังสือ เกี่ยวกับวัดมากๆ เพื่อจะได้รู้ ที่มาที่ไปอย่างไรแบบไหน ให้ เหมือน คน ที่เค้ามานานๆ เพื่อจะได้ เป็นเจ้าของบ้าน ร่วม กับท่านๆ อื่นๆ ได้อย่างดี ไม่ผิดเพี้ยเวลาอธิบายให้ใครฟังนะค๊ะ
ลูกได้พบกับสิ่งที่ลูกตามหามาตลอด

#8 Regenbogen

Regenbogen
  • 441 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 03:56 PM

กลอนท่านเพราะมาก......สาธุ

#9 suppy001

suppy001
  • 2210 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 February 2008 - 06:23 PM

Sa Thu Krub

#10 hk_girlza

hk_girlza
  • 580 โพสต์

โพสต์เมื่อ 24 February 2008 - 07:41 PM

เยี่ยมมากค่ะ อนุโมทนา สาธุ

#11 อยู่กับยาย

อยู่กับยาย
  • 138 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 February 2008 - 05:36 PM

วันมาฆะบูชาที่ผ่านมา มีความสุขที่สุดค่ะ ได้ทำบุญตั้งแต่เช้า ถึงค่ำ ครบทุกบุญ ถือศีลแปดในวันนั้นด้วยค่ะ เต็มตื้นไปด้วยที่เบิกบานตลอดเวลา ไม่มีตอนไหนใจขุ่นเลย คือพยายามจะไม่ขุ่นเลยน่ะค่ะ หมั่นนึกถึงคุณยายตลอดเวลา ทำให้ใจนิ่งได้ดีค่ะ มีความรู้สึกอบอุ่นอย่างบอกไม่ถูก และพระจันทร์ในวันนั้นที่เห็นก็สวยมาก แต่ขาดไปอย่างหนึ่งคือไม่มีรัศมีรอบ ๆ อาจเป็นเพราะฟ้าปิดก็ได้ จะอย่างไรก็ตาม ขอแบ่งบุญให้ทุก ๆ คนนะค่ะ