ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
* * * * * 1 คะแนน

อยากทราบเกี่ยวกับศีล ๘ ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 16 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2008 - 03:05 PM

และทำอย่างไรให้สู้กับอำนาจกามราคะที่มีอยู่ในตัวได้ครับ..ผมถือศีล8มาได้สักระยะนึงแล้ว ช่วงแรกๆต้องอาศัยการอดทนและการปรับตัวมาก คือ งดต่อการกินข้าวหลังเที่ยง งดต่อการขับร้องฟังเพลงดูหนัง งดต่อการนอนที่นอนสูงใหญ่มีนุ่น งดต่อการทาแป้งใช้ของหอม พอถือมาได้สักพักก็มีความคิดอีกฝ่ายนึงที่จะก็คอยดึงให้เราเลิก แต่ผมก็ฝืนตั้งใจถือศีล8ต่อไป คือมีความคิด ว่ากลัวจะผอมบ้าง อะไรต่างๆนาๆคอยดึงให้เลิก แต่ผมก็ตั้งใจจะสู้ต่อไป แรงบรรดาลใจเกิดจากการได้ฟังหลวงพ่อทัตตชีโวเทศเรื่องมงคลชีวิตครับ เรื่องการประพฤติพรหมจรรย์ และเรื่องจิตไม่โศก ถือว่าโดนใจและตรงใจผมมากๆเลย ไม่อยากเป็นลิงติดตัง และอุปมาทั้ง10ของพระสัมมาสัมพุทธเจ้าว่าด้วยเรื่องโทษของกาม ก็น่ากลัวมากๆ ผมว่าผมพยายามจะผ่านพ้นเรื่องนี้ไปให้ได้ พอถือศีล8ก็ช่วยได้มากเลยครับ ทำให้ตัดเรื่องกามราคะนี้ไปได้ไม่น้อย แต่ก็มีผุบๆโผล่ๆอยู่เป็นระยะเมื่อเห็นและคิด แต่ก็ห้ามใจได้ด้วยอำนาจแห่งศีล ผมว่าการถือศีล8นี้วิเศษจริงๆครับ happy.gif

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 28 May 2008 - 04:48 PM

คบบัณฑิตผู้ประพฤติพรหมจรรย์ร่วมกันน่ะครับ แล้วทำอย่างไรจะคบบัณฑิตได้เช่นนั้น ในเมื่อสังคมทางโลกเป็นสัีงคมของผู้ครองเรือน

อ๋อ ไม่ยากครับ ให้ขึ้นไปปฏิบัติธรรมบ่อยๆ 3 วัน 7 วันก็ว่าไป เพราะบรรยากาศของศูนย์ปฏิบัติธรรม แม้จะเป็นผู้ครองเรือนก็ต้องรักษาบรรยากาศของการประพฤติพรหมจรรย์ เท่ากับว่า เมื่ออยู่ที่สถานที่ปฏิบัติธรรม ทุกคนก็กลายเป็นบัณฑิตในเรื่องประพฤติพรหมจรรย์ รักษาศีลแปด ร่วมกับเราไปโดยปริยาย
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 New

New
  • 95 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2008 - 05:58 PM

ไม่ยากครับ มีสามวิธี

1. อดทน
2. อดทน
3. อดทน

อดทนครับ แล้วจะผ่านพ้นไปได้ พอคุณทำจนชินเป็นกิจวัตร มันก็จะเป็นเรื่องธรรมดาไป แล้วก็อย่าไปดู อ่าน หรือเข้าใกล้พวกสื่อและสิ่งที่กระตุ้นกาม แล้วก็จะผ่านพ้นไปได้ครับ

แรกๆ ก็อาจจะยาก พอนานเข้า ความคิดของเราที่จะคิดถึงกามจะค่อยๆห่างออกไป นานๆ จะคิดที จนในที่สุดก็ไม่ได้คิด หรือคิดแล้วก็ละได้ไว

เป็นกำลังใจให้ครับผม

ป.ล. นั่งธรรมะบ่อยๆ แล้วจะช่วยได้เยอะเหมือนกันครับ

#4 ศรีวยาฆร

ศรีวยาฆร
  • 184 โพสต์

โพสต์เมื่อ 28 May 2008 - 08:13 PM

อานิสงส์ของศีล ๘ มีมากกว่าทรัพย์ของพระราชารวมกัน ๑๖ เมืองครับ

กีวมหปฺผโล โหติ กีวมหานิสโส กีวมหาชุติโก กีวมหาวิปฺผาโร
อุโบสถประกอบด้วยองค์ ๘ ประการ ที่บุคคลอยู่จำแล้ว
ย่อมมีผลมาก มีอานิสงส์มาก มีความรุ่งเรืองมาก แผ่ไพศาล เพียงไร

เสยฺยถาปิ ภิกฺขเว โย อิเมส โสฬสนฺน มหาชนปทาน ปหูตสตฺตนาน
อิสฺสราธิปจฺจ รชฺช กาเรยฺย เสยฺยถีท
องฺคาน มคธาน กาสีน โกสลาน วชฺชีน มลฺลาน เจตีน วสาน
กุรูน ปฺจาลาน มจฺฉาน สูรเสนาน อสฺสกาน อวนฺตีน คนฺธาราน กมฺโพชาน
อฏฺงฺคสมนฺนาคตสฺส อุโปสถสฺส เอต กล นาคฺฆติ โสฬสึ
ต กิสฺส เหตุ
กปณ ภิกฺขเว มานุสก รชฺช ทิพฺพ สุข อุปนิธาย ฯ

คือ เปรียบเหมือนพระราชาพระองค์ใด พึงครองราชย์
เป็นอิสราธิบดี (เป็นผู้ยิ่งใหญ่เหนือผู้อื่น) แห่งชนบทใหญ่ ๑๖ แคว้นที่อุดมสมบูรณ์ด้วยแก้ว ๗ ประการนี้ คือ
อังคะ มคธะ กาสี โกสละ วัชชี มัลละ เจตี วังสะ
กุรุ ปัญจาละ มัจฉะ สุรเสนะ อัสสกะ อวันตี คันธาระ กัมโพชะ
การครองราชย์ของพระราชาองค์นั้น ยังมีค่าไม่ถึงเสึ้ยวที่ ๑๖ แห่งอุโบสถที่ประกอบด้วยองค์ ๘
ข้อนั้นเพราะเหตุไร
เพราะราชสมบัติของมนุษย์เมื่อนำไปเปรียบกับสุขที่เป็นทิพย์ ถือว่าเป็นของเล็กน้อย

ยานิ ภิกฺขเว มานุสกานิ ปฺาส วสฺสานิ จาตุมฺมหาราชิกาน เทวาน
เอโส เอโก รตฺตินฺทิโว ตาย รตฺติยา ตึสรตฺติโย มาโส เตน มาเสน ทฺวาทสมาสิโย สวจฺฉโร
เตน สวจฺฉเรน ทิพฺพานิ ปฺจ วสฺสสตานิ จาตุมฺมหาราชิกาน เทวาน อายุปฺปมาณ
าน โข ปเนต ภิกฺขเว วิชฺชติ
ย อิเธกจฺโจ อิตฺถี วา ปุริโส วา อฏฺงฺคสมนฺนาคต อุโปสถ อุปวสิตฺวา
กายสฺส เภทา ปรมฺมรณา จาตุมฺมหาราชิกาน เทวาน สหพฺยต อุปปชฺเชยฺย
อิท โข ปน เมต ภิกฺขเว สนฺธาย ภาสิต
กปณ มานุสก รชฺช ทิพฺพ สุข อุปนิธาย ฯ

๕๐ ปีของมนุษย์ เท่ากับวันและคืนหนึ่ง ของเทวดาชั้นจาตุมหาราช
๓๐ ราตรี โดยราตรีนั้นเป็น ๑ เดือน ๑๒ เดือนโดยเดือนนั้น เป็น ๑ ปี
๕๐๐ ปีทิพย์โดยปีนั้น เป็นประมาณอายุของเทวดาชั้นจาตุมหาราช
ก็เรื่องนี้เป็นสิ่งที่เป็นไปได้ คือ
สตรีหรือบุรุษบางคนในโลกนี้ รักษาอุโบสถที่ประกอบด้วยองค์ ๘
หลังจากตายแล้ว พึงไปเกิดร่วมกับเทวดาชั้นจาตุมหาราช
ข้อนี้เรากล่าวหมายถึงเรื่องนี้แลว่า
ราชสมบัติของมนุษย์เมื่อนำไปเปรียบกับสุขที่เป็นทิพย์ ถือว่าเป็นของเล็กน้อย

ย ภิกฺขเว มานุสก วสฺสสต ตาวตึสาน เทวาน
เอโส เอโก รตฺตินฺทิโว ตาย รตฺติยา ตึสรตฺติโย มาโส เตน มาเสน ทฺวาทสมาสิโย สวจฺฉโร
เตน สวจฺฉเรน ทิพฺพ วสฺสสหสฺส ตาวตึสาน เทวาน อายุปฺปมาณ
ย อิเธกจฺโจ อิตฺถี วา ปุริโส วา อฏฺงฺคสมนฺนาคต อุโปสถ อุปวสิตฺวา
กายสฺส เภทา ปรมฺมรณา ตาวตึสาน เทวาน สหพฺยต อุปปชฺเชยฺย
อิท โข ปน เมต ภิกฺขเว สนฺธาย ภาสิต
กปณ มานุสก รชฺช ทิพฺพ สุข อุปนิธาย ฯ

๑๐๐ ปีของมนุษย์ เท่ากับวันและคืนหนึ่ง ของเทวดาชั้นดาวดึงส์
๓๐ ราตรี โดยราตรีนั้นเป็น ๑ เดือน ๑๒ เดือนโดยเดือนนั้น เป็น ๑ ปี
๑,๐๐๐ ปีทิพย์โดยปีนั้น เป็นประมาณอายุของเทวดาชั้นดาวดึงส์
ก็เรื่องนี้เป็นสิ่งที่เป็นไปได้ คือ
สตรีหรือบุรุษบางคนในโลกนี้ รักษาอุโบสถที่ประกอบด้วยองค์ ๘
หลังจากตายแล้ว พึงไปเกิดร่วมกับเทวดาชั้นดาวดึงส์
ข้อนี้เรากล่าวหมายถึงเรื่องนี้แลว่า
ราชสมบัติของมนุษย์เมื่อนำไปเปรียบกับสุขที่เป็นทิพย์ ถือว่าเป็นของเล็กน้อย

ยานิ ภิกฺขเว มานุสกานิ เทฺว วสฺสสตานิ ยามาน เทวาน
เตน สวจฺฉเรน ทิพฺพานิ เทฺว วสฺสสหสฺสานิ ยามาน เทวาน อายุปฺปมาณ
กายสฺส เภทา ปรมฺมรณา ยามาน เทวาน สหพฺยต อุปปชฺเชยฺย

๒๐๐ ปีของมนุษย์ เท่ากับวันและคืนหนึ่ง ของเทวดาชั้นยามา
๒,๐๐๐ ปีทิพย์โดยปีนั้น เป็นประมาณอายุของเทวดาชั้นยามา
หลังจากตายแล้ว พึงไปเกิดร่วมกับเทวดาชั้นยามา

ยานิ ภิกฺขเว มานุสกานิ จตฺตาริ วสฺสสตานิ ตุสิตาน เทวาน
เตน สวจฺฉเรน ทิพฺพานิ จตฺตาริ วสฺสสหสฺสานิ ตุสิตาน เทวาน อายุปฺปมาณ
กายสฺส เภทา ปรมฺมรณา ตุสิตาน เทวาน สหพฺยต อุปปชฺเชยฺย

๔๐๐ ปีของมนุษย์ เท่ากับวันและคืนหนึ่ง ของเทวดาชั้นดุสิต
๔,๐๐๐ ปีทิพย์โดยปีนั้น เป็นประมาณอายุของเทวดาชั้นดุสิต
หลังจากตายแล้ว พึงไปเกิดร่วมกับเทวดาชั้นดุสิต

ยานิ ภิกฺขเว มานุสกานิ อฏฺ วสฺสสตานิ นิมฺมานรตีน เทวาน
เตน สวจฺฉเรน ทิพฺพานิ อฏฺ วสฺสสหสฺสานิ นิมฺมานรตีน เทวาน อายุปฺปมาณ
กายสฺส เภทา ปรมฺมรณา นิมฺมานรตีน เทวาน สหพฺยต อุปปชฺเชยฺย

๘๐๐ ปีของมนุษย์ เท่ากับวันและคืนหนึ่ง ของเทวดาชั้นนิมมานรดี
๘,๐๐๐ ปีทิพย์โดยปีนั้น เป็นประมาณอายุของเทวดาชั้นนิมมานรดี
หลังจากตายแล้ว พึงไปเกิดร่วมกับเทวดาชั้นนิมมานรดี

ยานิ ภิกฺขเว มานุสกานิ โสฬส วสฺสสตานิ ปรนิมฺมิตวสวตฺตีน เทวาน
เตน สวจฺฉเรน ทิพฺพานิ โสฬส วสฺสสหสฺสานิ ปรนิมฺมิตวสวตฺตีน เทวาน อายุปฺปมาณ
กายสฺส เภทา ปรมฺมรณา ปรนิมฺมิตวสวตฺตีน เทวาน สหพฺยต อุปปชฺเชยฺย
กปณ มานุสก รชฺช ทิพฺพ สุข อุปนิธายาติ ฯ

๑,๖๐๐ ปีของมนุษย์ เท่ากับวันและคืนหนึ่ง ของเทวดาชั้นปรนิมมิตวสวัตดี
๑๖,๐๐๐ ปีทิพย์โดยปีนั้น เป็นประมาณอายุของเทวดาชั้นปรนิมมิตวสวัตดี
หลังจากตายแล้ว พึงไปเกิดร่วมกับเทวดาชั้นปรนิมมิตวสวัตดี

ปาณ น หฺเ น จาทินฺนมาทิเย
มุสา น ภาเส น จ มชฺชโป สิยา
อพฺรหฺมจริยา วิรเมยฺย เมถุนา
รตฺตึ น ภุฺเชยฺย วิกาลโภชน
มาล น ธารเย น จ คนฺธมาจเร
มฺเจ ฉมายว สเยถ สนฺถเต

บุคคลไม่พึงฆ่าสัตว์ ไม่พึงลักทรัพย์
ไม่พึงพูดเท็จ ไม่พึงดื่มน้ำเมา
พึงงดเว้นจากเมถุนที่เป็นความประพฤติไม่ประเสริฐ
ไม่พึงบริโภคอาหารในเวลาวิกาล ในเวลากลางคืน
ไม่พึงทัดทรงดอกไม้ ไม่พึงลูบไล้ของหอม
และพึงนอนบนเตียง บนพื้น หรือบนที่ที่ปูลาดไว้

เอตฺหิ อฏฺงฺคิกมาหุโปสถ
พุทฺเธน ทุกฺขนฺตคุนา ปกาสิต

บัณฑิตทั้งหลายกล่าวว่า อุโบสถที่ประกอบด้วยองค์ ๘ นี้แล
ที่พระพุทธเจ้าผู้ถึงที่สุดทุกข์ทรงประกาศไว้

จนฺโท จ สูโร จ อุโภ สุทสฺสนา
โอภาสยนฺตา อนุยนฺติ ยาวตา
ตโมนุทา เต ปน อนฺตลิกฺขคา
นเภ ปภาสนฺติ ทิสา วิโรจนา

ดวงจันทร์และดวงอาทิตย์ทั้งสอง
งดงามส่องสว่าง โคจรไปทั่วสถานที่ประมาณเท่าใด
ก็ดวงจันทร์ดวงอาทิตย์นั้น กำจัดความมืดในอากาศ
ทำให้ทิศสว่างไสว ส่องแสงอยู่ในอากาศทั่วสถานที่ประมาณเท่าใด

เอตมฺหิ ย วิชฺชติ อนฺตเร ธน
มุตฺตา มณี เวฬุริยฺจ ภทฺทก
สิงฺคี สุวณฺณ อถวาปิ กาฺจน
ย ชาตรูป หฏกนฺติ วุจฺจติ
อฏฺงฺคุเปตสฺส อุโปสถสฺส
กลมฺปิ เต นานุภวนฺติ โสฬสึ
จนฺทปฺปภา ตารคณาว สพฺเพ

ทรัพย์ คือ แก้วมุกดา แก้วมณี แก้วไพฑูรย์
ทองสิงคีและทองคำตลอดถึงทองชื่อว่าหฏกะ
เท่าที่มีอยู่ในสถานที่ประมาณเท่านั้น
และแสงดวงจันทร์ หมู่ดาวทั้งหมด
ยังไม่ถึงเสี้ยวที่ ๑๖ แห่งอุโบสถที่ประกอบด้วยองค์ ๘

ตสฺมา หิ นารี จ นโร จ สีลวา
อฏฺงฺคุเปต อุปวสฺสุโปสถ
ปุฺานิ กตฺวาน สุขุทฺรยานิ
อนินฺทิตา สคฺคมุเปนฺติ านนฺติ ฯ

เพราะฉะนั้นแล สตรีหรือบุรุษผู้มีศีล
รักษาอุโบสถที่ประกอบด้วยองค์ ๘
ทำบุญที่มีสุขเป็นกำไร ไม่ถูกนินทา ย่อมเข้าถึงสวรรค์

อ้างอิงจาก-พระไตรปิฎก เล่มที่ ๒๓ ข้อที่ ๑๓๒ หน้าที่ ๒๕๖-๒๖๐

อดทนไว้นะครับ คุ้มสุดๆ อดเปรี้ยวไว้กินหวาน
เป็นกำลังใจให้ สุ้ๆๆๆๆๆๆๆ(กับกิเลส) ครับ

#5 usr22944

usr22944
  • 63 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2008 - 12:10 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ
การที่จะรักษาศีล 8 ให้บริสุทธิ์ ทั้งที่ยังต้องดำเนินชีวิตในทางโลก
มันต้องอาศัยกำลังใจมากทีเดียว โดยเฉพาะในช่วงแรกๆที่ต้องปรับตัว
ดังนั้นผมขอเป็นกำลังใจให้อีกแรงนึงครับ สู้ๆๆ

#6 เคยเข้าวัด

เคยเข้าวัด
  • 1296 โพสต์
  • Interests:สร้างบุญบารมีอย่างยวดยิ่ง ตราบเท่าชีวีหมดอายุขัย

โพสต์เมื่อ 29 May 2008 - 09:54 AM

อืม ท่าทางคุณเจ้าของกระทู้จะอาการหนักอย่างมาก จึงได้คิดหมกมุ่นอยู่กับกามคุณเช่นนี้ ขอแนะนำในฐานะที่เคยมีนิสัยเจ้าชู้มากก่อน การแก้นิสัยนั้นไม่ใช่ทำได้ง่ายๆเพราะมันฝังอยู่ในใจจนติดเป็นนิสัยแล้ว กว่าจะเลิกเรื่องนี้ได้มันต้องอาศัยเวลา เหมือนกับการเลิกเหล้า แต่ผมบอกได้เต็มปากเพราะเคยเป็นคนเจ้าชู้มากก่อน การเลิกเจ้าชู้เลิกคิดเรื่องเพศยากกว่าการเลิกเหล้าอีกครับพี่น้อง เลิกเหล้าสามารถหักดิบแล้วเลิกได้ แต่เลิกเจ้าชู้หรือเลิกคิดเรื่องทางเพศ ไม่มีวันหายเด็ดขาด เพราะในชีวิตประจำวันเราต้องเจอสตรีอยู่แล้วด้วย มันจึงต้องมีเรื่องคอยเข้ามาตอดเล็กตอดน้อยคอยทำให้เรากลับไปคิดอีก ทุกวันนี้แม้ผมจะไม่สนใจผู้หญิงแล้วแต่ใจผมก็ยังต้องมีแวบไปคิดถึงเรื่องเพศอยู่บ่อยๆ และ1ในสาเหตุที่ผมต้องลาสิกขาออกมาก็เพราะเรื่องนี้แหล่ะครับ

การแก้ไขเรื่องนี้ก็มีแค่อย่างเดียวครับ คือต้องอดและต้องทน อดที่จะไม่ไปข้องเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้ ทนต่อสิ่งที่จะมายั่วยุจิตใจเรา ที่สำคัญต้องมีความใจเย็นอย่างที่สุด เพราะต้องใช้เวลาในการฝึกตัวนานมากทีเดียว ไม่ใช่ว่าแปปๆจะต้องเลิกให้ได้ เหมือนกับการฝึกตัวเองเพื่อให้ได้เป็นแชมป์กีฬาสักอย่าง บางคนต้องใช้เวลาเป็น10ปีจึงจะสำเร็จ

สำหรับคุณเจ้าของกระทู้เท่าที่ได้อ่านมาสามารถล้างใจไม่ได้เยอะแล้ว เหลือก็แต่คราบมันเท่านั้นครับ แนะนำให้อดทนต่อไป รักษาศีล8ต่อไปเรื่อยๆให้เป็นนิสัยติดตัวไปเลยยิ่งดีครับ อย่าไปกลัวว่าถือศีล8แล้วจะผอม หลวงพ่อทัตตะท่านถือ227ยังอ้วนท้วนสมบูรณ์เลยเห็นไหมครับ ^ ^ คุณครูไม่ใหญ่วันหนึ่งๆท่านฉันภัตตาหารข้าวเท่ากับถ้วยนําจิ้ม ท่านยังดูผ่องใสเลยครับ แล้วพวกเราล่ะถือแค่ศีล8 วันนึงทาน2มื้อ หนักสุดมื้อกลางวันตะบี้ตะบันซัดไม่อั้นเผื่อไว้ตอนเย็นจะได้ไม่หิว มื้อเย็นแม้ไม่ทานอาหารก็มีปานะซดจนท้องอิ่ม จะไปผอมได้อย่างไรจริงไหมครับ

มีอีก1วิธีครับที่จะช่วยในเรื่องนี้ ซึ่งผมก็เคยใช้มากก่อนและได้ผลจนทำให้ผมเลิกเจ้าชู้ คือให้ใช้วิธีหนามหยอกต้องเอาหนามบ่ง คือพิจารณาให้ตรงข้ามกับสิ่งที่เราเห็น เห็นผู้หญิงสวยก็ให้คิดเสียว่า อีก10ปีมันก็แก่พอแก่ไปก็มาเป็นภาระเราอีก เห็นผู้หญิงหุ่นดีๆก็ให้คิดเสียว่า อีก10ปีเดี๋ยวก็เป็นพะโล้พอเป็นพะโล้เราก็อายชาวบ้านเขาอีก เห็นผู้หญิงนิสัยดี ก็ให้คิดเสียว่าอีก10ปีจากภรรยาก็จะกลายมาเป็นเจ้านายเรา ฯลฯ

1) พระปัญญาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 20 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 4 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน คือ พระสมณโคมสัมมาสัมพุทธเจ้า (อย่างน้อยที่สุด)
2) พระศรัทธาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 40 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 8 อสงไขย กับ แสนมหากัป) (อย่างน้อย)
3) พระวิริยาธิกพุทธเจ้า สร้างบารมีรวม 80 อสงไขย กับอีก แสนมหากัป (รวมระยะเวลาสร้างบารมีหลังรับพุทธพยากรณ์ คือ 16 อสงไขย กับ แสนมหากัป) เช่น พระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์ต่อไป คือ พระศรีอาริยเมตไตรยสัมมาสัมพุทธเจ้า (เป้าหมาย

#7 เด็กน้อย...หัดเดิน

เด็กน้อย...หัดเดิน
  • 237 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2008 - 11:09 AM

โอ้โห
เก่งจัง
รักษาศีลแปดได้ทั้งที่ต้องอยู่กับสังคมภายนอก

get_in_pa นี่ถือศีลห้า ยังได้ไม่ครบเลยค่ะ
ข้อ มุสา ยากสุดค่ะทำได้ยาก เพราะเจอคนไม่ดีเยอะ
ไม่ใช่ชอบพูดโกหกนะคะ แต่เป็นการพูดจาส่อเสียด พูดจาไม่ดีต่างหาก

สู้ต่อไปนะคะ
อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ

#8 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2008 - 11:39 AM

อนุโมทนาบุญด้วยนะคะ
ขอแจมด้วยละกัน สู้ๆ ค่ะ กะลังรักษาศีล8 อยู่เหมือนกัน

ตอนแรกว่าจะรักษาศีล 8 ติดต่อกันประมาณสองเดือน พอปลายสัปดาห์ที่สาม ไปดูปฏิทินปรากฏว่า หลังครบสองเดือน ก็ไปชนกะเข้าพรรษาพอดี ก่อนพรรษาถือ 8 ทุกวัน พอเข้าพรรษาเหลือเฉพาะวันพระก็กระไรอยู่ ก็เลยกลายเป็นว่าถือยาวจนเข้าพรรษา
พอสัปดาห์ที่สามเท่านั้นแหละ ศีลเริ่มพร่อง เริ่มอยากโน่น อยากนี่ ช่วงที่ถืออยู่คงเรียกได้ว่าทานข้าวมื้อครึ่ง

ก็กลับมาทบทวนดู ก็เลยได้ข้อสรุปว่า "ใจ" คนเรา ถ้าไปบังคับมันมากๆ คาดหวังมาก มันจะหาทางคอยหลบหลีก นั่งสมาธิก็เหมือนกัน กลายเป็นตั้งใจมาก จนเกือบคร่ำเคร่ง เลยทำให้นั่งไม่ได้เลย ทั้งที่ก่อนหน้านี้นั่งได้ดี

เลยคิดว่า เอาตามอย่างพระบางท่านดีกว่า ที่บอกว่า "บวชวันต่อวัน"
เราก็ ถือศีล 8 วันต่อวัน ช่วง 4-5 วันที่ตรงกับวันพระ(ก่อนวันพระ, หลังวันพระ)ก็อาราธนาศีลและรักษาศีลเข้มข้น ส่วนวันที่เหลือก็รักษาศีล 8 ด้วยใจเอาแล้วกัน ....ดีกว่าถือทุกวันแล้วศีลพร่อง เอา..ถือแบบ 3-4 วันเข้มข้น ส่่วนวันที่เหลือก็หยวนๆ จะได้ไม่เป็นการบังคับตัวเองมากไป (หยวนๆ ในที่นี้ไม่ได้หมายความว่าศีลขาดนะ ถ้าใจคิดก็อะลุ้มอะหล่วย หรือทานข้าวเลยเทียงเพราะยังเป็นเวลาทำงาน ก็อะลุ่มอะหล่วยหน่อย ทานช้านิดนึง อาจถึงบ่ายโมง แล้วหลังบ่ายโมงก็เป็นปานะอย่างเดียว)

พอเราทำไปเรื่อยๆ มันจะเิริ่มชิน และไม่รู้สึกว่าเป็นการบับคับตัวเองมากเกินไป ก็ค่อยๆ เพิ่มวันที่รักษาศีลเข้มข้นขึ้นเรื่อยๆ

เวลากำลังใจเริ่มท้อ ก็ให้คิดว่าเพื่อนๆ พี่ๆ ใน DMC หลายๆ คนก็รักษาศีล 8 เหมือนกัน

ลองหาเพลงที่พอฟังปุ๊บ แล้วใจเราอยู่ในธรรมะทันที หรือนึกถึงหน้าหลวงพ่อ นึกถึงวัด นึกถึงการสร้างบารมี โหลดไว้ในมือถือ จะได้เอาไว้เปิดกรอกหูเวลาเกิดสิ่งยั่วยุ อย่างเช่นเพลง มาฆะบูชา(ต้องอัดเอา เพราะไม่มีให้ดาวโหลด เป็นเพลงหวงห้าม ใช้เฉพาะกาลเท่านั้น) ฟังแล้วใจนึกถึงบุญมากๆๆ เลย รับรองกิเลศหงอ ไม่ขึ้นชัวร์ หรือเพลงนำนั่งสมาธิของพระอาจารย์อารักษ์ เปิดฟังแล้วสติไม่แตก(ทำมาแล้ว ทั้งที่วันนั้นเป็นวันตัดสินเรื่องบางอย่างในชีวิต ที่เราเคร่งเครียด สุดท้ายก็ผ่านพ้นมาได้อย่างสบายๆ สติไม่แตก) แต่ถ้ายังไม่ใช่ ฟังแล้วยังไม่ได้ใจ ก็ลองหาเพลงอื่นดูแล้วกันนะ

เพิ่มเติม ขนาดทานข้าวมื้อครึ่ง(ถือ 8 มาเดือนนึงแล้ว ประมาณครึ่งเดือน ทานข้าวแค่มื้อครึ่ง-คือมื้อเช้าทานน้อย) ปานะก็ไม่ได้ทานแยะนะคะ ขอบอกว่าน้ำหนักไม่ได้ลดลงเลยค่ะ ยืนยัน

ปล. เป็นแค่ประสบการณ์นึงที่ได้เจอเท่านั้น โปรดใช้วิจารณญาณในการเชื่อ

แก้ไขโดย ณ 072 29 May 2008 - 11:54 AM

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#9 สุภาพบุรุษ072

สุภาพบุรุษ072
  • 597 โพสต์

โพสต์เมื่อ 29 May 2008 - 06:09 PM

ได้กำลังใจขึ้นเยอะเลย อนุโมทนาบุญกับทุกข้อความครับ สาธุhappy.gif

#10 nuttลูกพระธรรม

nuttลูกพระธรรม
  • 25 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 12:16 AM

อนุโมทนาบุญด้วยครับ สาธุ

#11 หรรษา

หรรษา
  • 135 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 12:24 PM

สวัสดีคะ พี่น้อง DMC

อ่านไปอ่านมา เอ๊ะ ถือศีล8 กันเยอะเหมือนกันนิ
นึกว่าถืออยู่คนเดียวซะอีก 55

ดีจังเลยคะที่มีเพื่อน

สำหรับตัวเองก็ถือมาตั้งแต่ วันที่ 18 เม.ย. ที่ผ่านมา แต่นับถือว่าแบบอลุ่มอล่วยคะ
เพราะอนุญาติทานข้าวก่อนบ่ายโมงได้น่ะคะ

พอได้อ่านของคุณ ณ 072 แล้วเลยรู้ว่าต้องเข้มข้นกว่าเดิมอีกนะเรา ยังพร่องอยู่เลย (เขินๆ)

สาเหตุที่หรรษาถือศีล8 น่ะคะ ประการแรกก็เพราะว่าเพื่อนบวช
แล้วไอ้เราก็อยากบวชแต่บวชไม่ได้ เลยถือศีลซะเลย จะได้ไม่น้อยหน้า

เป็นแรงบันดาลใจที่ยิ่งใหญ่มาก ตอนแรกก็กะว่าจะถือแค่ 15 วันเท่านั้น
พอถือได้ 3 วันก็คิดว่า ถ้าถือแล้วดีเนี่ย งั้นก็กำหนดว่าไม่มีกำหนดเลิกดีกว่า
พอถือไปได้อีก 1-2 อาทิตย์ ก็คิดว่า เอ อยากถือตลอดชีวิต
วันนี้ตอนเช้าตักบาตร อธิษฐานจิตว่า จะถือไปตลอดจนถึงที่สุดแห่งธรรมคะ

เพราะยิ่งถือยิ่งเห็นอานิสงส์คะ ใจสงบจากกามได้เยอะมาก
รู้สึกได้เลย เพราะก่อนหน้านี้ก็มีคนเข้ามาป่วนเปี้ยนใกล้ๆเหมือนกัน
แต่ใจเราก็อยากจะสร้างบารมีอย่างเดียวไม่อยากไปหมกมุ่น
ที่ไหนได้ ไปๆมาๆ ใจเราก็ไปติดกะเขาซะได้ ไม่อยากคิดถึงก็เผลอไปคิด
เคยนึกเหมือนกันว่าตอนนั้นถ้าเปลี่ยนจากนึกถึงเขาเป็นนึกถึงพระ นะ ป่านนี้ เห็นดวงไปแล้ว
เพราะมันนึกถึงบ่อยมาก พอนึกแล้วใจก็ร้อนด้วย ไม่ชอบเลย
พอตอนเขาบวชเราเลยได้จังหวะ ถือศีลซะเลย
ตอนเขาจะสึกออกมาเราก็กลัวนะ ว่าเจอกันแล้วจะเป็นแบบเดิมไหม
ปรากฏว่า ชิตังเม คะ ไม่สั่น ไม่หวั่นไหว คะ ใจยังนิ่ง สงบได้เหมือนเดิม
พอแน่นได้อย่างนี้แล้วก็มั่นใจในศีลจริงๆคะ

ศีลเป็นเครื่องกั้นได้จริงๆ

สำหรับเจ้าของกระทู้นะคะ เอาใจช่วยคะ ใจแข็งเข้าไว้เถอะคะ
มีโอกาสก็ปฏิบัติธรรมให้มาก ใจจะได้กำลังต่อสู้กับสิ่งรอบข้างได้คะ
ทั้งสวดมนต์ ฟังเพลงจาก dmc หรือเสียงนำนั่งสมาธิก็ดีคะ อะไรก็ได้
เวลามีเรื่องอะไรให้กวนใจก็ให้หยุดกระแสความคิดนะคะ แล้วใจจะมีพลังมากๆเลย
เ็ป็้นกำลังใจให้คะ

ไม่มีอะไรที่ลูกพระธัมฯ ทำไม่ได้คะ สู้ๆ

#12 ว่างว่าง

ว่างว่าง
  • 200 โพสต์

โพสต์เมื่อ 31 May 2008 - 06:49 PM

เหมือนกันเลยครับคุณหรรษา ผมก็ถือศีล8 วันที่18ที่ผ่านมาเช่นกัน อนุโมทนาบุญครับ สาธุ

#13 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 01 June 2008 - 03:23 PM

ผมได้อธิษฐานกับหลวงปู่ว่า ถ้าขายไม้สักทองได้ จะปฏิบัติบูชาโดยการรักษาศีล๘ ตลอดพรรษาที่จะถึงนี้ ปรากฏว่าผมขายไม้สักทองได้แล้ว กำลังรอวันเข้าพรรษาอยู่ ใจยังหวั่น ๆ แต่ก็จะตั้งใจทำให้ดีที่สุดครับ

#14 pat2001

pat2001
  • 113 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 04:03 PM

ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนที่ถือศีล๘ อยู่นะครับ ถือว่าทุกท่านมีปัญญา เห็นภัยและโทษของกาม เป็นการยกใจของตนให้สูงส่งกว่าคนทั่วไป สาธุครับ

#15 เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี

เด็กอนุบาลหน้าใสใจดี
  • 938 โพสต์

โพสต์เมื่อ 02 June 2008 - 10:09 PM

เราใช้ชีวิตทางโลก และถือศีล ๘ ตลอดชีวิต
ทำมาได้ประมาณ ๗ เดือนแล้ว
และปฏิบัติธรรมทุกวันไม่ขาดเลย
(ยกเว้นวันไหนป่วย ไม่ไหวจริงๆ)
ต้องใช้กำลังใจสูงส่งพอสมควรเลย
เราอาราธนาศีล ๘ เกือบทุกคืน (๙๙%)
เป็นการทบทวนศีลในตัวเองตลอด
และชำระให้บริสุทธิ์ไปด้วยในตัว

ขอเป็นกำลังใจให้ทุกคนที่คิดอยากจะถือศีล ๘
ให้สามารถทำได้ทุกคน
สาธุ.. สาธุ.. สาธุ.. happy.gif
ชีวิตคือการเข้ากลาง..
ที่สุดแห่งธรรมนั้นเป็นเป้าหมาย..
โลกจะสุขสันต์เมื่อท่านเข้าถึงธรรมกาย..
สว่างไสวทั่วทุกธาตุธรรม..

#16 ปีติบุญ

ปีติบุญ
  • 153 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 June 2008 - 06:01 PM

ขออนุโมทนาบุญกับผู้ที่มีความเพียรพยายามในการรักษาศีล 8 ทุกท่านค่ะ

#17 Dd2683

Dd2683
  • 2477 โพสต์
  • Interests:ความรู้ในพระพุทธศาสนา-วิชชาธรรมกาย<br />ผลแห่งการปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 04 June 2008 - 08:39 AM

อนุโมทนาเจ้าของกระทู้และเพื่อนสมาชิกที่่ รักษาศีล ๘ ทุกวันและรักษาศีล ๘ ตามกาลอย่างสม่ำเสมอทุก ๆ ท่านครับ สาธุ

สำหรับท่านใดที่ตั้งใจรักษาศีล ๘ ข้อ ๗ ให้เคร่งครัด สะอาด บริสุทธิ์
โดยเฉพาะ สตรี , อุบาสิกาที่ทำงานในวัด

ก็ควรหลีกเลี่ยงการใช้ แชมพู สบู่ ครีมอาบน้ำ และโลชั่นถนอมผิวที่ใช้เป็นเภสัช ที่มีกลิ่นหอมแรง ๆ นะครับ

เพราะกลิ่นหอม ๆ ก็กระตุ้นกามราคะให้กำเริบได้
และทำให้ตนเอง ติดกลิ่นหอม ๆ แบบแก้ยากด้วย

บางทีคนใช้ ไม่ได้คิดอะไร
แต่เพศตรงข้ามทีเดินเข้ามาใกล้ตัว หรือทำงานใกล้กัน
ซึ่งมีทั้งบรรพชิต และคฤหัสถ์ ได้กลิ่นหอม ๆ ก็อาจฟุ้งซ่านในกามราคะได้

ทางที่ดี ควรใช้ผลิตภัณฑ์ ทำความสะอาด ที่มีกลิ่นหอมให้น้อยที่สุด
ทำตัวให้มีกลิ่นหอม ๆ จากสารสังเคราะห์น้อยที่สุด (ไม่ได้แนะนำให้ทำตัวเหม็น ๆ ผมเหม็น ๆ นะครับ )

ทั้งนี้ก็เพื่ออุปการะั การประพฤติพรหมจรรย์ของตนและบุคคลรอบตัว ให้สะอาด บริสุทธฺ์ มากที่สุดครับ