ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ขอแสดงข้อคิดเห็นเพื่อเตรียมงานกฐินหลวงปู่ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 10:44 AM

จากงานหล่อทองหลวงปู่ ขอเก็บตก แสดงความคิดเห็นนะครับ
1. สาธุชนมาใหม่เพิ่มขึ้นมาก จึงต้องการ CD ต้นฉบับให้แต่ละจังหวัดนำไป COPY เพื่อเปิดบนรถ เนื้อหาใน CD ประกอบด้วย
สวดมนต์ทำวัตรเย็น
กำหนดการวันกฐินหลวงปู่
แนะนำการปฏิบัติตัวเมื่อมาถึงวัด โดยน้องนิ๊งน้องปิ๊ง (ไม่แน่ใจว่าจำชื่อถูกไหม)
แนะนำการเก็บเพชรพลอย
อื่น ๆ ตามเหมาะสมสำหรับแนะนำสาธุชนใหม่

2. ต้องการให้มี อสม. ปฏิบัติงานแต่เช้าหน่อย สักตี 3 เพราะ คนเริ่มแน่นห้องน้ำแล้ว จะได้คอยบริการแนะนำจุดให้บริการห้องน้ำ ว่าตรงไหนเต็ม ตรงไหนว่าง

3. การรับอาหารช่วงกลางวัน อยากให้ใช้ระบบผู้นำรถไปนำมาแจก จะสะดวกกว่าให้สาธุชนเดินไปรับเอง ถ้าจะให้ อสม.แจก ก็ควรมีครบทุกจุด จะได้เป็นระบบเดียวกัน

4. ควรมีทีวีให้ดูทุกจุดที่สาธุชนนั่ง เป็นทีวีจอยักษ์ ก็จะดีมาก

5. การแจกพระของขวัญ นอกจากจะบอกทีละภาคแล้ว ควรระบุจังหวัดไปเลย สักครั้งละ 5 จังหวัด ถ้าบอกว่าภาคอีสานลุก ก็ลุกออกไปทั้งภาคอีสานทำให้แออัดกันมาก ๆ บางคนก็เป็นลม

6. ลานจอดรถ ตรงป้ายชื่อจังหวัดควรมีไฟส่องให้สว่าง ระบบที่ใช้ตอนวันคุ้มครองโลกค่อนข้างดี ควรมี อสม.ประจำแต่ละจุดคอยแนะนำคอยบอกจุดที่จอดของแต่ละจังหวัดแก่ผู้พลัดหลง โดยเฉพาะคนแก่ น่าสงสารมาก

ขอบคุณครับ

#2 เย็นสบาย

เย็นสบาย
  • 155 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 02:59 PM

จากงานบุญใหญ่ที่ผ่านมา ตัวเองเป็น อสม.แจกอาหารให้สาธุชนในพื้นที่นะครับ
พบปัญหาว่าจะมีสาธุชนจากต่างจังหวัดที่มาถึงวัดช่วงสาย และยังไม่รับประทานอาหารเช้ากันมาเยอะมาก
และจุดรับอาหารทุกจุดได้งดแจกอาหารเนื่องด้วยเป็นเวลาปฏิบัติธรรมกัน เลยอยากแนะนำให้สาธุชนได้เตรียม
อาหาร หรือขนมปัง ทานรองท้องกันมาก่อนนะครับ

#3 ลีดเดอร์

ลีดเดอร์
  • 416 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 03:57 PM

คนเยอะก็ดีมากๆเลย แต่ต้องมี กระบวนการจัดการกับ คนเยอะๆนี้ให้ได้ อย่างสงบ เรียบร้อย

#4 hung

hung
  • 51 โพสต์
  • Location:19/3 ซ.สาธุประดิษฐ์ 57 บางโพงพาง ยานนาวา กทม. 10120
  • Interests:พระพุทธศาสนา ฟูตบอล

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 04:59 PM

ส่วนตัวขอเรื่อง รถติดอย่างเดียว โอเคเลย

#5 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 10:30 PM

1. สาธุชนมาใหม่เพิ่มขึ้นมาก จึงต้องการ CD ต้นฉบับให้แต่ละจังหวัดนำไป COPY เพื่อเปิดบนรถ เนื้อหาใน CD ประกอบด้วย
สวดมนต์ทำวัตรเย็น
กำหนดการวันกฐินหลวงปู่
แนะนำการปฏิบัติตัวเมื่อมาถึงวัด โดยน้องนิ๊งน้องปิ๊ง (ไม่แน่ใจว่าจำชื่อถูกไหม)
แนะนำการเก็บเพชรพลอย
อื่น ๆ ตามเหมาะสมสำหรับแนะนำสาธุชนใหม่

ปกติ CD สวดมนต์ มีจำหน่ายที่จุดจำหน่ายสื่ออยู่แล้วครับ แผ่นเดียวใช้ได้ทุกงาน ส่วนเรื่องอื่นๆนั้น ถ้าผู้นำรถได้เข้าประชุมกับภาคฯที่ตัวเองสังกัด ก็มักจะได้รับเอกสารแนะนำและสื่อต่างๆที่จำเป็นอยู่แล้วครับ นอกเสียจากว่าจะเป็นรถที่จัดกันมาเอง โดยไม่ได้เข้าร่วมประชุม แต่ทั้งนี้ผู้นำรถสามารถเก็บข้อมูลต่างๆที่จำเป็นได้จากทางรายการ DMC อยู่แล้วนี่ครับ ไม่น่าต้องให้ทางวัดเสียเงินเพิ่มผลิตให้แต่อย่างใดนะครับ

.
ต้องการให้มี อสม. ปฏิบัติงานแต่เช้าหน่อย สักตี 3 เพราะ คนเริ่มแน่นห้องน้ำแล้ว จะได้คอยบริการแนะนำจุดให้บริการห้องน้ำ ว่าตรงไหนเต็ม ตรงไหนว่าง

อาสาสมัครเท่าที่มีอยู่และ "ใช้งานได้จริง"เรามีค่อนข้างน้อยครับ ส่วนที่เห็นเยอะๆนั้นมักเป็นกองกำลังเสริมที่มาช่วยเป็นครั้งคราวครับ ช่วยงานได้ในระดับนึงเท่านั้น อย่าลืมว่าอาสาสมัคร คือ คนที่อาสามาช่วย ถ้าไปใช้งานเขามากๆก็ไม่ค่อยมีใครอยากมาช่วยหรอกครับ(ถ้าแทงใจใครก็ขอโทษด้วย แต่นี่คือความจริงที่เจอมาแล้ว) ถ้ายังไงผู้นำรถให้คำแนะนำในเรื่องพวกนี้ตั้งแต่อยู่บนรถก็จะดีมากครับ แผนที่จุดบริการต่างๆบนสภาฯก็สามารถรับได้ที่ภาคที่ตัวเองสังกัดครับ

3. การรับอาหารช่วงกลางวัน อยากให้ใช้ระบบผู้นำรถไปนำมาแจก จะสะดวกกว่าให้สาธุชนเดินไปรับเอง ถ้าจะให้ อสม.แจก ก็ควรมีครบทุกจุด จะได้เป็นระบบเดียวกัน

สงสัยจะมีอะไรเข้าใจผิดแหงๆเลย เพราะโดยการปฏิบัติแล้ว อาหารกลางวัน เราจะมีอาสาฯไปแจกให้ถึงที่นั่งนะครับ จะมีแต่อาหารเช้าเท่านั้นที่ต้องไปรับเอง ให้ใครไปรับก็ได้ไม่จำเป็นต้องยกโขยงไปกันหมด อาหารที่จุดแจก สำหรับมื้อกลางวันนั้น เป็นแค่อาหารที่เสริมขึ้นมาสำหรับผู้ที่มาทีหลังหรือยังไม่ได้รับแจกในพื้นที่ครับ บางทีอาจจะไม่ได้ยินที่เจ้าหน้าที่ประกาศเลยลุกออกไปเข้าแถวรับกันมั้งครับ

4. ควรมีทีวีให้ดูทุกจุดที่สาธุชนนั่ง เป็นทีวีจอยักษ์ ก็จะดีมาก

แหะ แหะ ก็อยากได้อยู่ครับ แต่มันแพง เอาเท่าที่มีใช้ไปก่อนนะครับ เห็นใจเถอะ

ส่วนสองข้อหลัง ไม่รู้จริงๆเพราะไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ โดยเฉพาะตอนรับพระ ส่วนอาสาสมัครนั้นก็มีเยอะเท่าที่เราหาได้นั่นแหละครับ ยังไงงานกฐินก็มาช่วยกันเป็นอาสาสมัครนะครับ จะได้ช่วยกันทำให้งานสมบูรณ์แบบไงครับ

อนุโมทนาบุญด้วยครับ
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#6 PTDL

PTDL
  • 175 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 11:20 PM

I vote these answers from "ทัพพีในหม้อ" as my all time favorite.

#7 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 16 October 2008 - 11:30 PM

คุณ บ่าวอุบล มาเป็นอาสาสมัครเลยสิครับ จะได้ได้บุญด้วย ได้บุญพิเศษน้าาาาา

#8 บ่าวอุบล

บ่าวอุบล
  • 632 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 09:41 AM

ขอขอบคุณสำหรับทุกความเห็นนะครับ

สำหรับข้อคิดเห็นที่ผมเสนอ บางส่วนก็มาจากผู้นำรถแก้วภูธรที่เขาเสนอมา เช่นเรื่อง CD กับเรื่อง อสม.หน้าห้องน้ำ
เรื่อง CD ผมก็คิดเหมือนคุณทัพพีในหม้อนั่นแหละครับ แต่พอฟังจากผู้นำรถ บางครั้งเขาก็ฉุกละหุก จะถึงวันเดินทางอยู่แล้วยังสรุปยอดไม่ได้ บางคันก็เจอผู้นำรถใหม่ๆ สดๆซิง ๆ ถ้ามี CD สำเร็จรูป ก็คงช่วยได้

ส่วนเรื่อง แจกอาหารตอนเที่ยง ไม่ได้เข้าใจผิดแน่ ๆ ครับ พอดีเจอกับตัวเอง

ที่ผ่านมาผมก็รับเป็นผู้นำรถ ยอมรับว่าจะง่วงมาก เพราะแทบไม่ได้นอน ต้องเช็คคนเวลารถจอดเข้าห้องน้ำ
งานอาสาสมัครส่วนกลางผมจึงไม่ได้ทำ เคยทำแค่ถ่ายบาตร และอุปฐากแก้ว

#9 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 12:47 PM

งานบุญใหญ่ กำลังบุญหนุนเนื่องมาทั่วทุกทิศ อุปสรรคก็จะต้องมีมากสมน้ำสมเนื้อกัน แต่ถ้าเราผ่านไปได้ เวลามองย้อนหลังกลับมาเราจะปลื้มใจ แล้วหาวิธีแก้ไขเรื่องใหม่ๆ ต่อไปให้ดีขึ้น

ลองฟังคำพูดของก๋ง ที่ผมเคยนำมาเล่าให้ฟัง

"องค์นี้แค่คิดก็สำเร็จ คิดแต่ละทีไม่เหมือนชาวบ้าน ชาวบ้านคิดสร้างเรือข้ามแม่น้ำ แต่ท่านกล้าสร้างสะพานข้ามมหาสมุทร ขนคนไปไหนไม่รู้มากมาย คนดีๆ ทั้งนั้นเลย"

ครั้นผู้นำบุญทักท้วงอย่างท้อใจว่า "ตอนนี้มีปัญหาและอุปสรรคมากมายเต็มไปหมด" ก๋งก็อธิบายต่อว่า
"ลงทะเล มันก็ต้องเจอคลื่นลมใหญ่เป็นธรรมดา (ถ้าข้ามแม่น้ำก็จะไม่เจอคลื่นลม) คุณจะต้องไปช่วยท่าน(ไปเป็นผู้นำบุญ ผู้นำรถ หรืออาสาสมัคร หรือเป็นทั้งหมดเลย แล้วแต่ถนัด) ทำให้สำเร็จ ถ้าสำเร็จเมื่อไหร่ เมืองไทยจะดีกว่านี้มาก คนไทยโชคดีมาก ที่มีคนเช่นนี้มาเกิด"

ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#10 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 17 October 2008 - 02:19 PM

สาธุ...

- สวดมนต์ทำวัตรเย็น
- กำหนดการวันกฐินหลวงปู่
- แนะนำการปฏิบัติตัวเมื่อมาถึงวัด โดยน้องนิ๊งน้องปิ๊ง (ไม่แน่ใจว่าจำชื่อถูกไหม)
- แนะนำการเก็บเพชรพลอย
- อื่น ๆ ตามเหมาะสมสำหรับแนะนำสาธุชนใหม่

เห็นด้วยนะครับ เปิดตอนเช้าก่อนเข้าเขตวัด หรือตอนขึ้นรถ... ดังตัวอย่างของทีมงานดอกไม้บาน เป็นคำแนะนำการปฏิบัติ และเรื่องต่างๆให้ทุกคนเข้าใจ ชัดเจน ไม่ต้องอธิบายต่อ...

จริงๆทั้งหมดก็มีในฝันในฝัน ถ้านำมารวบรวมก็น่าจะเป็นประโยชน์มาก... ถ้าเป็นประโยชน์ขออนุญาตจัดทำและแจ้งมา ผมไปดำเนินการรวบรวม มาทำให้ก็ได้นะครับ(จริงๆต้นทุนทำแผ่นสวยๆ แผ่นละ 20 บาทเท่านั้นครับ) ผู้นำรถจะได้มีเหมือนคู่มือประจำรถด้วย เก็บไว้นึกถึงบุญได้อีก นานเท่านาน

สาธุ