ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ยานอนหลับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 01:16 PM

ไม่ทราบว่ายานอนหลับ เป็นของเสพติดและมึนเมาหรือเปล่า ถ้ากินจะผิดศีลข้อ 5ไหมครับ

#2 ช้างบ้า

ช้างบ้า
  • 58 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 01:41 PM

เหล้ายังใช้เป็นยาได้เลยครับ ถ้ามีเหตุจำเป็น ที่จะต้องใช้ เพราะเจ็บป่วย(ไม่ใช่ข้ออ้าง เพราะอยากนะ)
ยานอนหลับก็ถ้าบริโภค เพราะจำเป็นเช่น แขนขาดมา ปวดมาก ถ้าไม่ทานยานอนหลับ ก็จะปวดมากจนนอนไม่ได้ ก็ไม่น่าจะผิดอะไร แต่ถ้า เครียดมาก นอนไม่หลับ ก็ ทำให้ไม่เครียดซะก็จะไม่ต้องพึ่งยา และสุดท้ายก็ไม่ต้องหาข้ออ้างว่า ผิดหรือไม่ครับ

ทัศนคติดี ชีวิตมีสุขครับ

#3 น้ำใส

น้ำใส
  • 778 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 02:13 PM

อืม.....อืม......... unsure.gif unsure.gif

เหมือนดอกบัวทะยานตัวขึ้นสู่ผิวน้ำ เปิดกลีบรับแสงตะวันธรรม

น้อมนำสู่วิถีอันดีงาม

#4 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ
  • Moderators
  • 3279 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 02:18 PM

ลองถามตัวเองดูสิครับ ว่าเราทานเข้าไปเพื่ออะไร

ถ้าเพื่อเหตุผลทางการแพทย์ก็ไม่ผิดอะไรหรอกครับ (อย่าหลอกตัวเองแล้วกัน)

แต่ถ้าฟุ้งซ่านมาก นอนไม่หลับ กระสับกระส่าย มีอาการคล้ายช้างบ้าจะตกมัน (ไอ๋หยา...อั๊วไม่เกี่ยวน๊อ มือมังพาปาย จายอั๊วม่ายล่ายคิกอารายแม้แต่นิกเดียวน๊อ...) หรือต้องการกินให้ลืมโลกหลับไปวันๆ อันนี้ก็เต็มๆเลย ไม่พ้นผิดหรอกครับ

ยานอนหลับทุกประเภทเสพติดได้ครับเมื่อทานติดต่อกันไปนานๆ เนื่องจากมีทั้งแบบสารกล่อมประสาทและแบบสารกดประสาท ไม่ควรใช้พร่ำเพรื่ออย่างยิ่งนอกจากแพทย์สั่งเท่านั้นครับ อันตรายครับอันตราย
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#5 *innerspot*

*innerspot*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 02:56 PM

ถูกต้องทุกกระทู้ครับ

ปล.แต่ผมสงสัยอ่ะว่ามีคนติดยานอหลับด้วยหรอ? แบบเสพเป็นยาเสพติดอ่ะครับ??

#6 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 03:32 PM

ทานเข้าไปเพราะ เครียดบ้าง นอนไม่หลับบ้างอ่ะครับ จะเป็นไรมากไหมครับ

#7 My WAY

My WAY
  • 114 โพสต์
  • Interests:meditation

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 03:38 PM

อยากบอกว่า ยานอนหลับที่ดีที่สุด คือ สมาธิ
วันไหนนอนไม่หลับ เพราะคิดเรื่องโน้น นี้
เอาใจจรดศูนย์ .... ใช้เวลาไม่เกิน 5 นาที
หลับ....สนิท ถึงเช้าเลย
หนทางสู่ที่สุดแห่งธรรม

#8 ตำรวจรักบุญ

ตำรวจรักบุญ
  • 985 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 06:39 PM

นั่งสมาธิก่อนนอน นอกจากทำให้หลับสบายแล้ว ยังช่วยให้ตื่นเช้าด้วยนะ หรือตื่นตามเวลาที่ตั้งใจไว้ได้

โดยที่ไม่ต้องพึ่งนาฬิกาปลุกเลย ตื่นมาแล้วนั่งหลับตาสักห้านาทีก่อนลุกไปทำภารกิจ แล้ววันนั้นจะมีแต่เรื่องดีๆเข้ามา

จะแจ่มใสทั้งวันเลย

#9 ปฏิปทา 072

ปฏิปทา 072

ขอชื่อ ที่ถูกต้อง ปฏิปทา 072 THANIDA KOIKE

• 1358 โพสต์

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 07:08 PM

เรื่องยานอนหลับนั้น เมื่อ4 ปีกว่าที่ผ่านมา ดิฉันจะไปหาหมอขอยานอนหลับทุกๆ 2 อาทิตย์เพราะมีความเครียดมากๆ

กับชีวิตในครอบครัวค่ะ เรียกว่านอนไม่หลับเลย ถ้าไม่ได้ยานอนหลับ แต่พอมาได้รู้จักวัดพระธรรมกาย ที่ดิฉันได้พัก

อาศัยอยู่ และก็เริ่มหัดนั่งสมาธิ แล้วก็เริ่มนอนหลับได้ ไม่ต้องพึ่ง ยานอนหลับเลยจนมาถึงทุกๆวันนี้ ส่วนยานอนหลับ

ที่เหลือก็ได้ทิ้งไปหมด จึงรู้ว่าการนั่งสมาธินั้นดีที่สุด ในชีวิตกับการนอนไม่หลับ ค่ะ และก็เหมือนกับ คุณ.ตำรวจรัก

บุญ ท่านพูดไว้ถูกต้องหมดทุกๆอย่างเลย ค่ะ

#10 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 14 January 2009 - 07:10 PM

ทานเข้าไปเพราะ เครียดบ้าง นอนไม่หลับบ้างอ่ะครับ จะเป็นไรมากไหมครับ

หมอสั่งหรือเปล่าครับ หรือว่าไปซื้อยามาทานเอง ถ้าทานตามหมอสั่งก็ไม่เป็นไรหรอกครับ เพราะอยู่ในการควบคุมดูแลอยู่แล้ว หมอสั่งให้ทานเท่านี้ก็ทาน หยุดก็หยุด ก็จะไม่ส่งผลอะไรมากครับ

ส่วนถ้าไปซื้อมาทานเอง แม้แต่หมอเคยสั่งให้ยาแต่ยาหมด แล้วเราถือวิสาสะไปซื้อเองโดยไม่ปรึกษาหมอ อย่างนี้อันตรายมากครับ

ยาทุกชนิดคือสารเคมีที่ออกฤทธิ์ต่อร่างกายได้ง่ายกว่าสารสกัดจากธรรมชาติหลายเท่าครับ ทำให้ร่างกายคุ้นเคยได้ง่าย กำจัดออกจากร่างกายได้ยาก ทำให้ตับและไตทำงานหนักขึ้นโดยไม่จำเป็น บางชนิดตกค้างในร่างกายได้นาน มีโอกาศสะสมจนเคมีร่างกายดื้อด้านกับยาตระกูลนั้นได้ง่ายๆครับ ทำให้ต้องเพิ่มขนาดยา หรือเปลี่ยนยาตระกูลใหม่ที่ออกฤทธิ์รุนแรงกว่าเดิม

ปล.แต่ผมสงสัยอ่ะว่ามีคนติดยานอหลับด้วยหรอ? แบบเสพเป็นยาเสพติดอ่ะครับ??

ยานอนหลับคือสารกล่อมประสาทหรือสารกดประสาทอย่างใดอย่างหนึ่ง เมื่อรับเข้าไปจะทำให้รู้สึกผ่อนคลาย รู้สึกสบาย บางตระกูลของยาออกฤทธิ์เลียนแบบสารอะดรีนาลีนหรือเอนดอร์ฟีน เพื่อให้ร่างกายรู้สึกสบาย และหลับลงได้ง่าย เมื่อใช่บ่อยๆ ร่างกายก็ชิน พอชินมากๆเข้าร่างกายจะคอยยาเหล่านี้มากระตุ้นให้เกิดการอยากนอน เราก็จะนอนไม่หลับจนกว่าจะได้ทานยา จะกระสับกระสาย หงุดหงิด รำคาญ เกิดความเครียด ฯลฯ ไปเรื่อยๆ คราวนี้พอร่างกายเครียดจริงๆ ยาตัวเดิมก็จะออกฤทธิ์ไม่พอ เราก็ต้องทานเพิ่มไปอีกเม็ดสองเม็ด พอชิน ก็เพิ่มอีก จนวันนึงเราก็จะขาดยาไม่ได้ครับ นี่เรียกอาการติดยาได้ไหมครับ

คร่าวๆก็น่าจะประมาณนี้แหละครับ ยังไงเภสัชก็เข้ามาขยายได้ครับ

หาทางกำจัดสาเหตุน่าจะดีกว่านะครับ ลองปล่อยวางดูบ้าง อย่างเรื่องงาน บางทีผมก็จะคิดว่า ไหนๆก็มืดแล้ว ทำอะไรไม่ได้แล้วก็นอนดีกว่า คิดไปก็เท่านั้น บ่อยๆเข้าก็จะเริ่มทำใจได้ครับ

ลองหาทางกำจัดสาเหตุของการนอนไม่หลับดูนะครับ อยากให้ยาเป็นคำตอบสุดท้ายเท่านั้นครับ เครียดมากๆไม่ดีนะครับ แก่เร็ว เอาแบบบางคนสิครับ ขนาดอยู่ในชุดเต็มยศ ยังนั่งหลับได้เลย หน้าตาเลยอ่อนใส สาวน้อยสาวใหญ่ชมกันเกรียว ดีนะว่าอยู่กลางกลุ่มคน ไม่อย่างนั้นนั่งหลับหมดสภาพแบบนั้น คงโดนลักหลับไปแล้ว(ใครมีรูปเอามาลงเร๊ววว ผมไม่ได้ถ่ายเก็บไว้)
สมาชิกเว็บไซต์ทุกท่านที่เข้ามาอ่านกระทู้ สามารถร่สมกิจกรรมสะสมคะแนนเพื่อแลกรับของที่ระลึกจากทางทีมงานได้ฟรีๆ ทำตามนี้เลยครับ ..... ทุกๆ กระทู้ที่สมาชิกตั้งขึ้น เพื่อให้เกิดการแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 3 คะแนน ..... ทุกๆ การตอบกระทู้ที่เป็นการตอบแบบมีสาระทางธรรม จะได้รับคะแนนสะสมทันที่ 1 คะแนน และ 0.1 คะแนนสำหรับการเข้ามาอนุโมทนาบุญ ..... อย่าลืมมาร่วมกิจกรรมกันนะครับ

#11 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 15 January 2009 - 11:44 PM

ไม่ทราบว่ายานอนหลับ เป็นของเสพติดและมึนเมาหรือเปล่า
- จัดเป็นสิ่งเสพติดประเภทยากล่อมประสาทครับ ถึงมีกฎหมายควบคุม แต่ในเมืองไทยสามารถเข้าถึงยาพวกนี้ได้ง่ายจากร้านฯเพราะไม่เข้มงวด sleep.gif
ถ้ากินจะผิดศีลข้อ 5ไหมครับ
- ตามที่คุณทัพพีในหม้อกล่าว...จุดประสงค์และเจตนา glare.gif
- ใช้เพื่อการแก้ปัญหานอนไม่หลับในระยะสั้นเท่านั้น sleep.gif
- จะให้ดีแก้ที่สาเหตุตามที่คุณทัพพีในหม้อแนะครับ nerd_smile.gif

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  sub984.gif   16.37K   13 ดาวน์โหลด

ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#12 Smallville072

Smallville072
  • 42 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 07:26 AM

สวดมนต์ก่อนนอน เเละหลับตานั่งสมาธิช่วยได้เยอะเลยนะครับ หลับสบายเเบบไม่ฝันเลย

ยิ่งมานั่งกับพระเดชพระคุณหลวงพ่อหลังจบรายการฝันในฝัน

#13 กุ้งรพ.หัวหิน

กุ้งรพ.หัวหิน
  • 201 โพสต์

โพสต์เมื่อ 16 January 2009 - 11:55 AM

ช่ายอย่างคุณทัพพีในหม้อพูดค่ะ แต่เคยเห็นเจ้าหน้าที่สา'สุขกินทั้งวัน คนนึงเหมือนกัน นัยว่าแกกินเหล้ามากกลางวันเลยอยู่ไม่ได้ต้อง DIAZEPAM 5 MG ทุก 1 ชั่วโมง หยึย

#14 ทัพพีในหม้อ

ทัพพีในหม้อ

โพสต์เมื่อ 17 January 2009 - 08:19 AM

DIAZEPAM 5 MG ทุก 1 ชั่วโมง หยึย

ควรจะ หยึย แล้วหล่ะครับ เพราะแกจะรู้สึกเหมือนทุกอย่างเป็นความฝัน แยกไม่ออกว่าอันไหนจริง อันไหนฝัน อันไหนจินตนาการ ผสมปนเปกันไปหมด น่ากลัวที่สุดครับ เพราะแกจะไม่มีสติสัมปชัญญะที่จะไตรตรองอะไรได้อย่างถูกต้อง

#15 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 17 January 2009 - 12:02 PM

Diazepam ถือว่าปลอดภัยกว่ายากล่อมประสาทตัวอื่นๆครับ เพราะ ขนาดที่ทำให้ถึงแก่การละสังขาร(Lethal dose) สูงกว่าขนาดการรักษา(Therapeutic dose)มากๆ...ที่กล่าวมิได้มีจุดประสงค์ชี้โพรงให้ทำนะครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC