ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สร้างองค์พระ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 9 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 usr23268

usr23268
  • 81 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 March 2009 - 04:15 PM

ถ้าเกิดจองสร้างองค์พระแล้ว ก่อนสิ้นปี ยังผ่อนไม่ได้หมดจะทำไงครับ มีโอกาสที่จะเลื่อนเวลาออกไปอีกไหมครับ ถ้าไม่เลื่อน แล้วเรายังผ่อนไม่หมด จะเสียสิทธิ์ในการจารึกชื่อไปเลยใช่มะครับ

#2 Righteous

Righteous
  • 64 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 March 2009 - 04:38 PM

ขอรบกวนขอใช้กระทู้นี้ถามต่อนะคะ อยากทราบว่าจะสร้างองค์พระต้องไปติดต่อที่จุดบริการส่วนไหน และเปิดทำการวันไหนบ้าง ที่จะไปติดต่อได้คะ

#3 about

about
  • 56 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 March 2009 - 07:12 PM

ที่ตู้บริจาคเลยค่ะ จะมีแบบฟอร์มกรอก ถ้าบริจาคครั้งแรกกรอกใบใหญ่ บริจาคครั้งต่อๆไป กรอกใบเล็ก
หรือใส่ซองถวายหลวงพ่อ ตอนถวายปัจจัย แล้วเขียนว่า ร่วมบุญ สร้างองค์พระปิดเจดีย์ ที่ตู้บริจาคก็จะมีซองให้เหมือนกัน เรากรอกหน้าซองเลยก็ได้ค่ะ

#4 Happy Dream

Happy Dream
  • 243 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 March 2009 - 10:28 PM

หรือจะร่วมบุญเป็นทีมกับสมาชิก DMC ก็ติดต่อดูรายละเอียดได้ที่ลิงค์นี้นะคะ happy.gif

คลิก ==> รวมพลคนรัก DMC.tv ร่วมสร้างองค์พระปิดเจดีย์

เพื่อนสมาชิกท่านใดต้องการร่วมบุญไม่ว่าจะเป็นการสร้างองค์พระ หรือมหาสังฆทาน 30000 วัด หรือต้องการสอบถามรายละเอียดเพิ่มเติม สามารถติดต่อสอบถามได้ที่โทร 02-831-1771 081-434-0900, 089-496-5261 หรือ email ได้ที่ [email protected]

อนุโมทนาบุญค่ะ __/|\__

เราให้กำลังใจใคร กำลังใจนั้นจะบังเกิดขึ้นในตัวของเรา

มันจะขยายเป็นพลังอนันต์ที่ไม่มีที่สิ้นสุด และจะยิ่งสูงส่งขึ้นไปอีก

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 20 March 2009 - 08:11 AM

อยากทราบว่าจะสร้างองค์พระต้องไปติดต่อที่จุดบริการส่วนไหน และเปิดทำการวันไหนบ้าง ที่จะไปติดต่อได้คะ

วันอาทิตย์ ที่ตู้คอนฯในสภา วันธรรมดาก็ที่สำนักงานครับ หรือผ่านกองของเวปก็ได้ครับ

#6 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 20 March 2009 - 12:16 PM

ตอบเจ้าของกระทู้

เราควรพยายามให้ถึงที่สุดก่อนสิครับ เวลานี้เพิ่งแค่เดือนที่ 3 เอง ยังไม่ถึงสิ้นปีเลย ทำไมไปรีบคิดว่า ทำไม่ได้ ล่ะครับ เราควรสร้างความคิดในแง่บวก หรือที่ฝรั่งเรียกว่า Possitive Thinking ขึ้นมาสิครับ

ในทางยุโรปเขามีทฤษฎีตัวหนึ่ง ซึ่งเขาไม่รู้ว่า ไปพ้องกับพระพุทธศาสนาโดยบังเอิญ คือ หมั่นคิดแบบ Possitive Thinking บ่อยๆ แล้วปาฏิหาริย์จะก่อเกิด เช่น เด็กคนหนึ่งถูกไฟไหม้ทั้งตัว หมอลงความเห็นว่า ต้องเป็นอัมพาตตลอดชีวิต แต่เขาไม่ยอมแพ้ บอกตัวเองว่า ต้องเดินให้ได้ แล้วฝึกเดิน(อ้อ ฝึกคืบ)ทุกวัน จากคืบ ก็กลายมาเป็น คลาน จากคลาน ก็กลายมาเป็น เดินช้าๆ จากเดินช้าๆ ก็กลายมาเป็น เดินเร็วๆ ในที่สุด

ซึ่งหลักการนี้ทางพระพุทธศาสนา คือ หมั่นทำจิตให้ผ่องใส นั่นเอง เมื่อจิตผ่องใส จิตจะมีพลัง บุญใหญ่จะก่อเกิด บันดาลให้เกิดผลในสิ่งที่จิตปรารถนาได้ ทุกๆ สิ่งเลยทีเดียวล่ะครับ
เช่น จากคนธรรมดา เมื่อจิตผ่องใส จนบรรลุธรรม ก็สามารถเหาะได้ เป็นต้น
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 March 2009 - 11:09 PM

อย่าไปกังวลกับเหตุการณ์ที่ยังไม่เกิดให้มากนัก

ตอนนี้แค้ตั้งใจ ตั้งเป้าทำให้สำเร็จ จะดีกว่าครับ

ลองคิดซะว่า เกิดมาชาติหนึ่ง หาเงินแค่นี้ไมไ่ด้เชียวหรือ คนเก็บผักบุ้งขาย ยังสามารถทำได้เลย คนเก็บขวดเก็บขยะขาย ยังทำบุญได้ตั้งล้าน

อย่าดูถูกศักยภาพของกายมนุษย์ครับ ขนาดพญามารเขายังกลัวเลย แต่มารมันทำให้มนุษย์เกิดความรู้สึกท้อแท้ เพื่อให้กายมนุษย์อ่อนกำลังลง

#8 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 March 2009 - 03:02 PM

สู้ครับ อย่า ยอม แพ้

ทำครับ ชักชวนผู้มีบุญมาร่วมกันสร้าง
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#9 เฉย เฉย

เฉย เฉย
  • 618 โพสต์
  • Interests:เรื่องกฎแห่งกรรม การกระทำ สมาธิ

โพสต์เมื่อ 23 March 2009 - 04:08 PM

ตกลงยังผ่อนได้ถึงสิ้นปีเหรอ...คะ หรือถึงแค่เดือนเมษายนกันแน่
แม้มืดตื้อ..มืดมิด..ก็มีสิทธิ์เข้าถึงธรรม

#10 tnawut

tnawut
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 07 April 2009 - 01:06 PM

ตั้งเป้าแล้ว 22 เมษายน ต้องทำบุญไม่น้อยกว่า 5,000 บาท ถ้าน้อยกว่าเจ้าภาพใหญ่เหมา....
ที่เหลือให้ทำบุญได้ถึงสิ้นปี ถ้าองค์ไหนไม่ครบ เจ้าภาพใหญ่ก็เหมาอีก ทุ่มชีวีปิดเจดีย์...

รีบๆเข้านะครับ