ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ชวนน้องบวชได้แล้ว แต่รอเข้าวัดถึงจะชัวร์

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 7 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 r_nu

r_nu
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2009 - 12:12 PM

ชวนคนบวช ชวน ๆ ๆ ๆ หลายคนมาก แต่ไม่มีใครสมัคร ชวนน้องชายบวช ตอนแรกน้อง
ก็ตกลงรับปากว่าจะมาบวช ปรากฏว่าครอบครัว และพี่ ๆ คนอื่นไม่เห็นด้วย น้องก็เลย
ปฏิเสธไป ปิดรับสมัครวันที่ 13 มิ.ย. รอบแรก แต่พอขยายเวลาเป็นวันที่ 20 ก็เลยชวน
ใหม่ อธิบายนานมากแล้วก็ถามว่ามีปัญหาคาใจอะไรจะให้เคลียร์ไม๊ น้องก็บอกว่า ค่าใช้จ่าย
ลูกไปโรงเรียน 2 คน วันละ 100 บาท ก็ OK จะรับผิดชอบให้ น้องก็ตกลงจะบวช แน่ ๆ ละครั้งนี้
วันเสาร์คือพรุ่งนี้ จะเข้าวัด จะนั่งรถเที่ยวแรกมาจาก ตจว. โดยยังไม่บอกให้พี่ ๆ คนอื่นรู้
ที่ พี่ ๆ ไม่อยากให้บวชเพราะเป็นห่วงแม่กลัวว่าจะไม่มีคนดูแลและแม่ต้องมารับผิดชอบทำงานแทนน้องชาย
ก็บอกน้องไปว่าจะกลับไปดูแลแม่ให้ ช่วงวันเสาร์อาทิตย์ แม่ยังแข็งแรงอยู่ ปกติก็ส่งเงินให้แม่ใช้อยู่แล้ว
ทุกเดือน และก็อธิบายให้แม่ฟังเรื่องที่น้องจะมาบวช แม่ก็ เห็นด้วย ......เหนื่อย
รอลุ้นพรุ่งนี้อีกที่ น้องเข้าวัดแหละ ถึงจะชัวร์ เลยยังไม่กล้าแจ้งยอด ไป ตัวเองก็อยาก
บวชมาก ๆ แต่ต้องเคลียร์หนี้ช่วยภรรยา....เลยส่งน้องชายเป็นตัวแทนมาบวช

#2 usr24472

usr24472
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2009 - 12:47 PM

ขออนุโทนาบุญด้วยคนนะคะ สาธุคะ

#3 สบาย

สบาย
  • 112 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2009 - 12:48 PM

ขอเป็นกำลังใจให้ สมความปรารถนา อนุโมทนาบุญล่วงหน้า คะ

#4 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2009 - 08:28 PM

สาธุ ครับผม
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ

#5 luckynara

luckynara
  • 714 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 June 2009 - 08:48 PM

ขอให้ได้บวชนะคะ อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ สาธุ สาธุ สาธุค่ะ

#6 ไปพนาวัฒน์กันเถิด

ไปพนาวัฒน์กันเถิด
  • 124 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2009 - 09:24 AM

อนุโมทนาครับสาธุ
เราแก่แล้วนะ อย่านึกว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ให้คึดถึงความแก่ตลอดเวลา ถ้ายังทะนงว่ายังเป็นหนุ่มเป็นสาวอยู่ ก็จะทำให้หลงตกนรกได้ง่าย ๆ

#7 Ozeria

Ozeria
  • 879 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2009 - 12:33 PM

สาธุ อนุโมทนาบุญ

สาธุ อนุโมทนาบุญค่ะ

ลูกพระธัมฯ หลานหลวงปู่ หลานคุณยาย

#8 r_nu

r_nu
  • 5 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 June 2009 - 10:10 PM

ขอบคุณมากมาย กับทุกท่านที่ให้กำลังใจ พาน้องเข้าวัดเรียบร้อย 14.00 น. ผ่านการสอบสัมภาษณ์ และอื่น ๆ เรียบร้อย
ได้บวชแน่นอน เพิ่มยอดได้อีก 1 ขอแบ่งบุญให้กับทุกท่าน