ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ผมอยากเสนอน่ะครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2010 - 09:12 PM

คืออยากให้มีการรวบรวมบทความรึหนังสือของบุคคนรุ่นบุกเบิกวัดไว้เป็น กระทู้หลักเคียงคู่กระทู้ ลูกพระธัม เนื่องจากผมเห็นว่า คนที่จะมาวัดใหม่ๆน่าจะมี

มากขึ้นเเละเพื่อเป็นเเรงบันดาลใจให้กับลูกพระธัมรุ่นใหม่ๆในอนาคต เพื่อให้คนที่ยังไม่รู้/รึว่ารู้เเต่ว่าลืม นี่เป็นเเค่ข้อเสนอส่วนตัวของผมเองจึงอยากขอ

ความคิดเห็นจากท่านอื่นด้วยน่ะครับ(ผมไม่ทราบว่ามีการจัดการส่วนนี้รึยังถ้ามีเเล้วก็กราบขออภัยครับ) nerd_smile.gif
คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 03 January 2010 - 09:36 PM

นั่นสินะ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)

สองฝั่งของ(ฝั่งโขง)
  • 335 โพสต์
  • Interests:dhamma

โพสต์เมื่อ 03 January 2010 - 10:26 PM

คงจะยาวน่าดูน่านำมาไว้ในกระทู้ เว็ปกัลยาณมิตรละคะ เป็นที่รวบรวมหนังสืออยู่แล้ว แต่อาจไม่มีใครทราบ ก็ช่วยประชาสัมพันธ์เวลามีหนังสือดี อย่างของป้าถวิล

#4 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 03 January 2010 - 10:38 PM

ผมก็ลืมคิดตรงจุดนี้ไป รึถ้านำมารวมไว้เป็นไฟล์เเล้วดาวโหลดไปอ่านเอาเเบบนี้ล่ะครับ เพราะถ้าประชาสัมพันธ์เป็นหนังสือเนี่ยอย่างหนังสือบางเล่มก็หาค่อนข้างยากเพราะพิมออกมานานเเล้วเเบบนี้น่ะครับ อย่างกระทู้เรืองข้องคุณป้าถวิลก็นำไปใส่เวิดเเล้วปล่อยเเจกเป็นธรรมทานเเยกเป็นท่านๆไป รึทุกท่านว่ายังไงครับ

*ลองเป็นเเบบทุกท่านช่วยกันหาถ้ามีรึอยากเเจกเป็นธรรมทานเเละองค์ความรู้ให้ผู้อื่นเพราะบางทีสิ่งที่ทุกท่านมีอยู่เเล้วก็จะเป็นประโยชน์กะคนอื่นไม่มากก็น้อยน่ะครับ

คนที่ไม่มีปัญหาคือคนที่ไม่ได้ทำ

#5 tnawut

tnawut
  • Moderators
  • 2398 โพสต์
  • Interests:Internet, Computer, Electronic, Security, Merit, Meditation, อินเตอร์เน็ต, คอมพิวเตอร์, ทำบุญ, ปล่อยปลา, บูชาเจดีย์, ฝันในฝัน, DOU, หมู่บ้านปฏิบัติธรรม, บวช, บรรพชา, Web, CU, Chula

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 08:55 AM

แนะนำหนังสือเดินไปสู่ความสุข เล่มแรกครับ

#6 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 10:21 AM

ผมอยากเสนอน่ะครับ
- ผมก็อยากสนองครับ แต่...
...หลายท่านที่ร่วมบุกเบิกการสร้างวัดฯยังมีลมหายใจในการสร้างบารมีอยู่...
...บุญสถาน(วัดพระธรรมกาย)ยังไม่เสร็จสมบูรณ์...

- จึงเห็นด้วยกับคุณ tnawut ครับ...ว่านำเนื้อหาจากหนังสือเดินไปสู่ความสุข เล่มแรก มาทบทวน เนื่องจากสมัยนั้นหนังสือจัดพิมพ์จำกัด เพื่อ...เผยแผ่ธรรมและหารายได้มาจุนเจือการสร้างวัดพระธรรมกาย...ในช่วงบุกเบิก

- เชิญเพื่อนๆมาร่วมให้ความเห็นก่อนนะครับ
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC

#7 ณ ๐๗๒

ณ ๐๗๒
  • 1340 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 06:46 PM

เดินไปสู่ความสุข เล่มแรก ก็หาอ่านอยู่เหมือนกันค่ะ รวมทั้ง เราคือใคร ด้วย
ถ้าใครมีให้ยืมอ่าน หรือนำมาเป็นธรรมทานบนเว็บก็ไม่ขัดศรัทธาค่ะ biggrin.gif biggrin.gif

ที่เว็บกัลยาณมิตร ไม่รู้ว่าพื้นที่ไม่พอที่จะเก็บไฟล์ที่เป็นหนังสือหรือเปล่า เพราะรู้สึก(เหมือน)ว่า หนังสื่อที่เคย download ไปสมัยก่อน (2-3 ปีที่แล้ว) ตอนนี้หาไม่เจอแล้วอ่ะค่ะ

ความพร้อมเกิดขึ้น เมื่อเริ่มต้นลงมือทำ (โอวาทหลวงพ่อ 27/4/51)

ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจบุรุษให้หลงใหลได้มากเท่ากับสตรี  ไม่มีสิ่งใดที่จะรัดตรึงใจสตรีให้หลงใหลได้มากเท่ากับบุรุษ
แท้จริงแล้วความรักก็เปรียบดั่งเครื่องพันธนาการ  ที่มัดตรึงเหนียวแน่น ให้ลุ่มหลงอยู่ ย่อมจะต้องเวียนว่ายตายเกิดและจมอยู่ในกองทุกข์ร่ำไป

#8 แก้วใสปิ๊ง

แก้วใสปิ๊ง
  • 191 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 January 2010 - 10:41 PM

มายกมือสนับสนุน...อยากจะอ่าน"เดินไปสู่ความสุข"
เหมือนกันครับ nerd_smile.gif

ถ้าอยากได้"จริง"จะได้...แต่ตอนจะได้ไม่"อยาก"

#9 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 11:25 AM

เดินไปสู่ความสุข มีอยู่ในเว็บกัลฯ อยู่แล้วครับ

http://www.kalyanami...a...ted=3&id=53

#10 Daemusin

Daemusin
  • 133 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 11:47 AM

เเต่เล่มเเรกที่เค้าว่ามันหาไม่เจออ่าครับ ค้นทั้งกลูเกิ้ลก็ไม่เจอ ....

#11 หัดฝัน

หัดฝัน

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 12:36 PM

อ๋อ เล่มแรกคงจะหาไม่เจอแล้วล่ะครับ เพราะเล่มแรกนั้น จะมีข้อเขียนของผู้ที่เคยมีกำลังใจสูงส่ง ในการที่จะไปให้ถึงที่สุดแห่งธรรม อยู่ 2-3 คน แต่ต่อมาภายหลัง เขาเหล่านั้นเปลี่ยนใจ ดังนั้น เล่มต่อมาๆ ก็จะไม่มีรายชื่อเหล่านั้น เท่านั้นเองครับ แต่เนื้อหา ของผู้ที่มีรายชื่อ ที่ยังมีเป้าหมายจะไปที่สุดแห่งธรรมไม่เปลี่ยนแปลง เช่น ป้าถวิล ครูไม่เล็ก ฯลฯ นั้น ยังคงเดิมครบถ้วนครับ

#12 WISH

WISH
  • 3579 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 January 2010 - 01:35 PM

เล่มแรก(เรื่องที่4) กำลังฮ๊อตฮิตตามลิ๊งค์...

http://www.dmc.tv./f...topic=22129&hl=
ทำไมต้อง หาคำตอบ ณ แดนไกล ลืมหรือไร ว่าอยู่ใกล้ DMC