ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

สร้างพระได้ 1 องค์ จะสร้างให้ใครดีคะ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 11:45 AM

ได้สร้างองค์พระให้สามี โดยทยอยบุญไปแล้ว 3,000 บาท
แต่อยากจะสร้างองค์พระถวายหลวงปู่

ถ้าเรามีทรัพย์ที่จะทำบุญได้เพียง 1 องค์

เราควรจะปิดองค์พระให้ครบ 15,000
หรือ สร้างองค์พระใหม่จารึกชื่อหลวงปู่ดีคะ

เหตุผลที่สร้างให้สามี
เพราะอยากให้เป็นสัมมาทิฏฐิ
อยากให้เป็นคนดี
อยากให้ครอบครัวมีสันติสุข

องค์พระจะช่วยให้เขาเป็นคนดีได้บ้างไหมคะ

ช่วยแนะนำด่วนค่ะ
เตรียมปัจจัยทำบุญแล้ว

ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะสำหรับทุกความเห็นค่ะ

#2 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 11:52 AM

สมควรสร้างให้สามีครับ จะได้เต็มองค์โดยสมบูรณ์ (จากเดิมที่ค้างคาอยู่ 3000 บาท) ส่วนปัจจัยที่เหลือ ให้นำไปถวายสังฆทาน หมื่นวัด โดยบริจาคเป็นชื่อ พระมงคลเทพมุนี (หลวงปู่วัดปากน้ำ) บูชาธรรมโดย คุณเจ้าของกระทู้ เป็นต้นครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#3 dinsor2b

dinsor2b
  • 11 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 02:35 PM

โดยบริจาคเป็นชื่อ พระมงคลเทพมุนี (หลวงปู่วัดปากน้ำ) บูชาธรรมโดย คุณเจ้าของกระทู้ เป็นต้นครับ - ขอบคุณค่ะ ไม่เคยทำแบบนี้เลยค่ะ ได้บุญหลายต่อเลย
" นักรบกล้า อาสาสมัคร กองรักษาบรรยากาศ "

#4 watprakan

watprakan
  • 30 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 03:19 PM

น่ะ...ไม่ว่าจะเลือกแบบไหน ...ก็ขออนุโมทนาบุญ ด้วยครับ....สาธุ smile.gif

#5 @--แสงตะวัน--@

@--แสงตะวัน--@
  • 723 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 03:48 PM

เหตุผลที่สร้างให้สามี
เพราะอยากให้เป็นสัมมาทิฏฐิ
อยากให้เป็นคนดี
อยากให้ครอบครัวมีสันติสุข

องค์พระจะช่วยให้เขาเป็นคนดีได้บ้างไหมคะ

เป็นเหตุผลที่ดีครับ แต่ถ้าจะคาดหวังให้เค้าเป็นคนดีตามที่เราคาดหวัง ต้องชวนบวชครับหรือไม่ก็ปฏิบัติธรรม 7 วันเป็นอย่างน้อย
แต่ถ้ามีลูกแนะำนำสร้างให้ลูกนะครับ อิ อิ :-)
"ชีวิตนี้อุทิศเพื่อพระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย"

#6 จันทร์ยิ้ม

จันทร์ยิ้ม
  • 205 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 04:43 PM

สาธุค่ะ เพื่อนที่ทำงานก็สร้างองค์พระให้สามีด้วยเหตุผลที่ใกล้เคียงกัน

วันใดที่เขาเข้าใจเรื่องของบุญและการสร้างพระ สร้างบารมีค่อยบอกเขาว่าได้สร้างพระประจำตัวให้แล้วให้เขาอนุโมทนาบุญด้วยกัน

หากเขาต้องการทำบุญด้วยตัวเขาเองก็จะเอาเงินทำบุญให้แก่เรา ก็นำเงินไปทำบุญอื่นต่อโดยใส่ชื่อเขากับเราด้วยกันค่ะ

#7 somchet

somchet
  • 900 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 05:21 PM

ดีทั้งนั้นครับ

ดีที่สุด คือ ทำทั้งสองอย่าง

#8 มะลิแก้ว

มะลิแก้ว
  • 127 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 08:43 PM

ดีค่ะ ไม่ว่าจะเลือกทำบุญแบบไหนก็ได้บุญ เลือกเอาที่ตัวเองรู้สึกปลื้มมากๆนันแหละค่ะได้บุญเต็มเปี่ยม...สาธุค่ะ

#9 ศิษย์มีครู

ศิษย์มีครู
  • 144 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 09:53 PM

ใส่ชื่อเป็น "นามสกุล" ไปเลยดีไหม ?

จะได้ได้ "บุญ" ครอบคลุม ทุกคนในครอบครัว !!!

#10 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 10:58 PM

เอ หลวงพ่อบอกว่าองค์พระประจำตัว ไม่ใช่ประจำตระกูลครับ
ขอกราบอนุโมทนาบุญกับเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ
ผมเองก็สร้างบูชาธรรมพระเดชพระคุณหลวงปู่ไป1องค์เช่นกัน แต่ปัจจัยที่ได้มานี้ ทั้งทำเองและก็ชวนคน ปลื้มมากครับที่ได้ตอบแทนคุณมหาปูชนียาจารย์
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#11 ตะกร้าอีกใบ

ตะกร้าอีกใบ
  • 1297 โพสต์

โพสต์เมื่อ 19 April 2010 - 11:12 PM

สมควรสร้างให้สามีครับ จะได้เต็มองค์โดยสมบูรณ์ (จากเดิมที่ค้างคาอยู่ 3000 บาท) ส่วนปัจจัยที่เหลือ ให้นำไปถวายสังฆทาน หมื่นวัด โดยบริจาคเป็นชื่อ พระมงคลเทพมุนี (หลวงปู่วัดปากน้ำ) บูชาธรรมโดย คุณเจ้าของกระทู้ เป็นต้นครับ

ข้างต้นนี้เห็นด้วยนะครับ
อย่าขาดการปฏิบัติธรรมแม้แต่เพียงวันเดียว
เพราะขาดแม้เพียงวันเดียว ใจเราจะหยาบ ทำให้ผังวิตกกังวลได้ช่อง

7 ส.ค. 48

#12 Pui Pim-ampai

Pui Pim-ampai
  • 145 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2010 - 02:01 AM

^
^
^
^
เห็นด้วยอย่างยิ่งค่ะ
มีปัจจัยพร้อม ปิดเลยค่ะ ทำให้เทพบุตรที่บ้าน... ปลื้มแทนจัง!!!

#13 ดงบัง...โดรายากิ

ดงบัง...โดรายากิ
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 April 2010 - 02:20 PM

สาธุครับ ไม่ว่า จขกท จะทำอะไร biggrin.gif

...............................

เศียรเกล้านี้ขอมอบแด่พระพุทธศาสนาวิชชาธรรมกาย

#14 tong_tong_tong

tong_tong_tong
  • 169 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2010 - 12:36 AM

ตัวผมนะ

องค์แรกถึงกับปิดบัญชีไปเลย ชื่อผม
องค์2 ชื่อหลวงปุ่
องค์3 ชื่อแม่
องค์4 ชื่อหลวงพ่อ

ปิดหมดแล้วจ้า

#15 Tree

Tree
  • 2076 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 April 2010 - 05:34 AM

คงเลือกได้แล้วนะครับผม
ขอร่วมอนุโมทนาบุญด้วยนะครับ สาธุ

#16 anchalee072

anchalee072
  • 23 โพสต์

โพสต์เมื่อ 26 April 2010 - 01:23 PM

กราบขอบพระคุณ
และขอกราบอนุดมทนาบุญทุกความเห็นค่ะ

และได้ ปิดองค์พระ ที่ค้างไว้ เป็นที่เรียบร้อย

ชิตังเม เฮ !!!!
ปลื้มสุดๆ

จริงค่ะ
ทำบุญที่เราปลื้ม

ปลื้มจริงๆค่ะ

รู้สึกว่าได้บุญมากเลยค่ะ

เอาบุญทุกบุญมาฝากด้วยนะคะ

ยังปลื้ม..ม..ม ใจ อยู่เลย

คิดแล้วปลื้มค่ะ

ปลื้มใจ ปลื้มใจ จริงๆ

ขอบพระคุณทุกๆท่านที่สุด