ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ทำไมบางคนกลิ่นตัวเขาแรงจังเลย

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 18 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 04:27 PM

ทำไมบางคนกลิ่นตัวเขาแรงจังเลย โอ้ แค่เดินผ่านก็ปิดจมูกแทบไม่ทันแย้วววว
(อย่าบอกว่าเพราะเขายังไม่อาบน้ำเด้อ)

บางคนไม่เห็นต้องใช้ roll on ก็ไม่เหม็นเลย

ต้องทำบุญอย่างไรจึงจะเนื้อห้อมหอม

#2 ฟ้ายังฟ้าอยู่

ฟ้ายังฟ้าอยู่
  • 2511 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 04:46 PM

มีอยู่เคสหนึ่ง เลี้ยงหมู มีเล้าหมูอยู่ใกล้วัด พระบอกว่าเหม็น ย้ายไปทำที่อื่นเถอะ เขาก็บอกว่า ย้ายไม่ได้ ไม่ย้าย

ชาตินี้เลยตัวเหม็นมาก ทำยังไงก็ไม่หาย
"เกิดมาว่าจะมาหาแก้ว พบแล้วไม่กำจะเกิดมาทำไม
อ้ายที่อยากมันก็หลอก อ้ายที่หยอกมันก็ลวง ทำให้จิตเป็นห่วงเป็นใย.."
พระมงคลเทพมุนี (สด จันทสโร)

#3 minori

minori
  • 24 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 05:01 PM

ควรกินน้ำให้เยอะๆและถ้ากำจัดขนที่รักแร้ได้ดีครับเพราะ...เป็นที่หมักหมม

#4 xlmen

xlmen
  • 978 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 05:11 PM

การเกิดมามีกลิ่นกายที่หอมหวน หรือหอมตลบ หรือหอมฉุนกึก

ถ้าตอบแบบอิงธรรมะก็คือ...

ผู้ใดก็ตามที่หมั่นอบรมจิตใจไม่หมกมุ่นในกามราคะอยู่เนืองๆ มีจิตบริสุทธิ์ เมื่อใจสะอาด กายก็จะสะอาด
กลิ่นกายก็จะพลอยสะอาดไปด้วยนั่นเอง

การที่กลิ่นกายแรงนั้นย่อมมาจากกิเลสกามราคะที่เนืองแน่นอยู่ในขันธสันดานทำให้มีกลิ่นฉุนในระดับที่แตกต่างกัน

บางคนกลิ่นกายเหมือนกลิ่นไม้กฤตษณา บางคนกลิ่นหอมเหมือนไม้จันทน์หอม
เท่าที่ผมเคยรู้จักเพื่อนมามีเพียงคนเดียวที่มีกลิ่นกายหอมเหมือนดอกไม้อินทนินทร์ หอมมาก
โดยเพื่อนคนนี้ไม่เคยต้องใช้โรออนเลยครับ เจอทีรัยต้องขอดมพิสูจณ์ทุกทีสิน่า 5555+

ถ้าตอบแบบอิงหลักวิชาโภชนาการศาสตร์
ก็ต้องบอกว่าอาหารที่มีกลิ่นฉุนคือสาเหตุที่ทำให้เกิดกลิ่นกายที่เหม็นฉุนครับ
เช่น เนื้อสัตว์ หัวหอม ต้นหอม กระเทียม หอมแดง และผักมีกลิ่นฉุนทุกประเภท
ข้อนี้ก็น่าคิดครับ ถ้าเราบริโภคอาหารที่สกปรกมีการเน่าเหม็นในร่างกายเยอะๆ จะให้กลิ่นตัวหอม
สวนกระแสความเน่าในลำไส้เห็นทีจะขัดกับหลักความเป็นจริงเหมือนกันครับ 555+

ถ้าตอบแบบอิงหลักวิชาแพทย์ศาสตร์
ก็ต้องบอกว่ากลิ่นกายเกิดจากการหลั่งของสารเคมีที่เป็นสารที่เกี่ยวข้องกับฮอร์โมนเพศ ใช้เป็นตัวดึงดูด
เพื่อให้เกิดการผสมพันธุ์ หรือที่เรียกว่า "ฟีโรโมน" ในสัตว์จะมีประสาทรับกลิ่นหรือฟีโรโมนที่ดีกว่ามนุษย์มาก
โดยมนุษย์ส่วนใหญ่เมื่อได้กลิ่นฟีโรโมนนี้โดยมากมักจะบอกว่าเหม็น ไม่หอม ก็น่าแปลกดีเหมือนกันครับว่าทำไม
สัตว์เช่น หมา ถึงดมกลิ่นเหม็นๆ แล้วบอกว่าหอมก็ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ คกเน่า หนูตาย ขี้ ของโปรดเจ้าหมาน้อย
ดีนักแลครับ 555+

อีกกรณีคือ เกิดจากเชื้อแบคทีเรียและความชื้นในจุดซ่อนเร้นทำให้เกิดกลิ่นไม่พึงประสงค์ ก็ต้องแก้ไขที่สาเหตุคือ
หาโรออนมาดับกลิ่นอับ หรือไม่ก็ปะแป้งเพื่อลดความชื้น ใช้แอลกอฮอล์ฉีดฆ่าเชื้อให้รู้แล้วรู้รอดไปเลยก็ดีครับ 555+

สรุปคือ ถ้าใครอยากเกิดมากลิ่นกายหอมก็ควรฝึกจิตให้ว่างจากกิเลสกามให้มากๆ นะครับ
แต่ถ้าต้องการดับกลิ่นแบบทันใจในชาตินี้ก็ใช้บริการโรออนไปก่อนก็ได้ครับเห็นอานิสงส์ทันใจดีครับสาธุ

#5 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 05:20 PM

ทานพวกเครื่องเทศและเนื้อสัตว์ให้น้อยลง อาหารมีส่วนมากเหมือนกันค่ะ

#6 แก้วประเสริฐ

แก้วประเสริฐ
  • 513 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 05:45 PM

กรรมเก่าแน่ๆเลย ไปถวายของหอม ดอกไม้หอม บูขาพระ หรือ
บูชาพระเจดีย์ หนักจะเป็นเบา เบาจะหาย

#7 ideal

ideal
  • 605 โพสต์
  • Interests:-

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 06:13 PM

เห็นด้วยกับคุณแจ่ม เคยไปเข้าค่ายกับทางโรงเรียนที่วัดแห่งหนึ่ง

พระอาจารย์ท่านบอกว่า กลิ่นร่างกายของท่านไม่เหม็น เพราะท่าน ฉันเพียงแต่ผัก

DMC The only one

ประกอบเหตุ สังเกตผล ทนเอาเถิด ประเสริฐนัก
ไม่หยุดไม่ถึงพระ ตัวหยุดนี้แหละเป็นตัวสำเร็จ
ผลไม้ดกนกชุม น้ำเย็นปลาชอบอาศัย

คติธรรม พระมงคลเทพมุนี (สด จนฺทสโร)

#8 เราคือใคร

เราคือใคร
  • 137 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 06:33 PM

เกี่ยวกับการฉันผัก ตามความเห็นข้างบน

ผมคิดว่าสาเหตุที่ท่านมีกลิ่นร่างกายที่ไม่เหม็น สาเหตุใหญ่ น่าจะจากการปฏิบัติธรรมหรือจากกายใจท่านบริสุทธิมากกว่า เหตุผลจากการฉันผักอย่างเดียวนะครับ

เพราะจากประสบการณ์ที่ผมเคยไปเรียนที่สถาบันพุทธศาสนา ในประเทศหนึ่ง
พบว่า หลวงจีนท่าน ก็ฉันเจกันทุกรูป แต่ก็มีกลิ่นตัวแรงไม่แรงต่างกันครับ

ท่านที่มีอุปนิสัยชอบนั่งสมาธิส่วนใหญ่จะไม่มีกลิ่นตัวเลยครับ

ลองสังเกตกับตัวเราเองก็ได้ครับ ถ้าทุกๆ วันเราทานอาหารคล้าย ๆกัน แต่ถ้าวันไหนนั่งสมาธิน้อย หรือเกิดกามวิตกมาก ร่างกายก็จะมีกลิ่นตัวแรงกว่าปกติ แต่ถ้าวันไหน กายใจสงบ ใจอยู่ในบุญ หรือนั่งสมาธิมาก วันนั้นจะไม่มีกลิ่นตัวเลยครับ

#9 VCO

VCO
  • 322 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 06:58 PM

อืม เพื่อนที่ทานเจมาเกือบตลอดชีวิตคนหนึ่งก็มีกลิ่นตัวแรงเหมือนกันค่ะ แสดงว่าอาจจะอยู่ที่การปฏิบัติตนอย่างที่ทุก ๆ ท่านว่าก็ได้

#10 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 07:02 PM

เป็นเช่นนี้เองรึ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#11 แจ่ม

แจ่ม
  • 196 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 07:49 PM

ยังไงก็คิดว่าอาหารและเครื่องดื่มก็มีส่วน แต่ก็ไม่ใช่ทั้งหมด เพราะคนใกล้ตัวของดิฉันเองตอนแรกกลิ่นตัวแรงมาก พอปรับที่อาหารคือกินอาหารที่มีเครื่องเทศลดลงกลิ่นตัวก็เปลี่ยนไป คนที่ดื่มเครื่องดื่มแอบกอฮอล์เป็นประจำก็จะมีกลิ่นตัวอีกแบบ ส่วนคนที่กินเนื้อสัตว์มากๆก็จะมีกลิ่นตัวที่เกิดจากเนื้อสัตว์เหมือนกัน แล้วก็เรื่องความสะอาดก็เป็นสิ่งสำคัญค่ะ ส่วนเรื่องการปฏิบัติธรรมมากๆก็น่าจะมีส่วนช่วยอยู่แล้ว แต่ถามว่าเป็นทั้งหมดก็ไม่น่าใช่ น่าจะเป็นปัจจัยหลายๆอย่างรวมกัน รวมทั้งวิบากกรรมด้วยค่ะ

วิบากกรรมที่ทำให้ตัวเหม็นก็อาจจะเกิดจากการแสดงความรังเกียจและวิจารณ์คนที่มีกลิ่นตัวแรง จนทำให้คนๆนั้นเจ็บใจก็เป็นได้ค่ะ

#12 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 08:33 PM

คนอยู่ในแดด ทำงานเหนื่อย ๆ ร้อน ๆ ประจำเป็นกรรมในปัจจุบัน

หยุดคือตัวสำเร็จ

#13 CEO

CEO
  • 577 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย

โพสต์เมื่อ 25 April 2006 - 08:42 PM

ตัวเหม็นมีหลายสาเหตุ เช่น
1.มักโกรธ
2.ชาติก่อนมีนิสัยไม่อยากคบคน
สร้างบารมีทุกวินาที
แม้ชีวิตนี้ก็ให้ได้

#14 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 26 April 2006 - 03:52 AM

ตัวเหม็นมีหลายสาเหตุ เช่น
1. มักโกรธ
2. ชาติก่อนมีนิสัยไม่อยากคบคน

อันนี้ต้องบอกว่า ผิดทั้งสองเลยนะครับ กรรมมักโกรธ ทำให้เป็นผู้มีผิวพรรณทราม ส่วนชาติก่อนมีนิสัยไม่อยากคบคนนั้น คุณต้องระบุลงไปให้ชัดเจนด้วยว่า ไม่อยากคบคนแบบไหน? (ก็คุณเขียนตอบไม่จบประโยคนี่ครับ ผมเลยบอกว่าคุณผิด)

#15 หัดฝัน

หัดฝัน
  • 4531 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 27 April 2006 - 12:20 PM

สงสัยคุณ ckb คงจะจำมาจากกระทู้ของชาวโซโลมอนน่ะครับ ที่ชาวโซโลมอน ชาติในอดีต มักโกรธ และไม่คบบัณฑิต แต่กรรมนั้นไม่ได้มาทำให้กลิ่นตัวแรงโดยตรงหรอกครับ แต่มีผลทางอ้อม คือ มาเกิดในถิ่นทุรกันดาร ไม่สะอาด จึงมีกลิ่นตัวแรงน่ะครับ
ได้ดี เพราะมีกัลยาณมิตร

#16 ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

ไชยานุภาพ ปราบหงสาวดี

"ความเพียรเครื่องเผากิเลสพึงกระทำเสียแต่วันนี้"

• 2171 โพสต์
  • Interests:ADVANCE MEDITATION

โพสต์เมื่อ 28 April 2006 - 03:37 AM

สงสัยคุณ ckb คงจะจำมาจากกระทู้ของชาวโซโลมอนน่ะครับ ที่ชาวโซโลมอน ชาติในอดีต มักโกรธ และไม่คบบัณฑิต แต่กรรมนั้นไม่ได้มาทำให้กลิ่นตัวแรงโดยตรงหรอกครับ แต่มีผลทางอ้อม คือ มาเกิดในถิ่นทุรกันดาร ไม่สะอาด จึงมีกลิ่นตัวแรงน่ะครับ

สาธุ... ขอบคุณมากครับพี่หัดฝัน

#17 sage_072

sage_072
  • 271 โพสต์
  • Interests:ต้องการเรียนรู้กฏแห่งกรรม และสนทนาธรรมกับเพื่อนกัลยาณมิตร

โพสต์เมื่อ 01 May 2006 - 09:04 PM

ใจสะอาดแล้วตัวก็จะสะอาด
นะจ๊ะ
thamma_072.p

#18 glouy

glouy
  • 162 โพสต์

โพสต์เมื่อ 04 May 2006 - 07:53 AM

ตัวเหม็นมีหลายสาเหตุ มักโกรธและไปว่าเค้าก่อนในอดีตชาติปรางก่อนส่งผลให้ชาตินี้ตัวเหม็น
.แต่ก็รักษาได้ ใช้ เลโซนา ก็ได้ครับ

#19 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 21 July 2006 - 03:03 PM

สูบบุหรี่ ดื่มเหล้า ก็ทำให้กลิ่นตัวแรง

รักษาศีล ทำใจใสๆ ทุกวัน น่าจะช่วยลดกลิ่นตัวได้นะ
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ