ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถามท่านผู้รู้ อานิสงส์และผลบุญของการบริจาคร่างกาย อวัยวะมีอะไรบ้างครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 15 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 cheterk072

cheterk072
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 09:56 AM

ถามท่านผู้รู้ อานิสงส์และผลบุญของการบริจาคร่างกาย อวัยวะมีอะไรบ้างครับ

#2 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 11:32 AM

ได้ข้อมูลนี้มาค่ะ ซึ่งพอเข้าไปเกี่ยวโยงมาสู่เว็บของวัดฯ ด้วยค่ะ smile.gif

ดูที่...ทานปรมัตถ์ - อังคบริจาค

http://www.thaiall.com/me/than.htm

#3 niwat

niwat
  • 1420 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 11:35 AM

กระทู้อ่านเพิ่มเติมนะครับ: การบริจาคร่างให้แก่โรงเรียนแพทย์นั้นได้บุญหรือไม่
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=1642

#4 cheterk072

cheterk072
  • 61 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 12:37 PM

เมื่อก่อนนี้ มีกระทู้หนึ่งเคยมาบอกว่า บริจาคร่างกายได้อนิสงฆ์บุญน้อย และไม่แนะนำบริจาค ควรไปทำบุญอย่างอื่นมากกว่า เขาพูดถูกหรือป่าวครับ

#5 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 01:12 PM

คือตอนที่หมอเขาจะเอาอวัยวะไปใช้ ก็ตอนที่ผู้บริจาคนั้นเสียชีวิตแล้ว
.............................................................
แต่หลักๆ ทำบุญด้วยการอวัยวะครบ32 ให้เต็มที่ก่อนนะคะ
ชาตินี้ยังมีเรื่องต้องทำอีกมากค่ะ เช่น การนั่งสมาธิให้เข้าถึงธรรมให้ได้ในชาตินี้ การเผยแผ่พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย ไปทั่วโลก เป็นต้น
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#6 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 03:01 PM

อนุโมทนาด้วยนะเป็นสิ่งที่ดีเพราะร่างกายเมื่อเราตายไปแล้วก็เอาไปใช้ไม่ได้
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#7 ณ.ใจ

ณ.ใจ
  • 84 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 03:58 PM

ดิฉันคิดว่า คงได้บุญแยอะนะคะ เพราะว่าให้นักเรียนแพทย์ศึกษา ศึกษาเพื่ออะไร เพื่อจะได้รู้เกี่ยวกับอวัยวะ แล้วจะได้นำสิ่งที่เรียนมา รักษาคนได้ถูกต้องงัยค่ะ
บุญก้อเลยมีมาก
ไม่มีอะไรใหม่ต้องแสวงหาอีกแล้ว
[email protected]

#8 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 04:48 PM

สาธุ ทุกท่านตอบดีแล้วครับ

หยุดคือตัวสำเร็จ

#9 iMac24

iMac24
  • 437 โพสต์
  • Interests:เกิดมาสร้างบารมี

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 05:16 PM

โมทนาบุญกับคำตอบนะครับ
จงสู้และอย่าท้อ ลูกเอย
ต้องถึงธรรมอย่างเสบย แน่แท้
ให้ทำอย่างที่เคย สอนสั่ง
นั่ง บ่ มีข้อแม้ จักได้ธรรมครอง

สุนทรพ่อ

มาร่วมกันสร้างสันติสุขให้กับโลกกันเถอะ

#10 somch

somch
  • 249 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 07:47 PM

ดิฉันคิดว่า คงได้บุญแยอะนะคะ เพราะว่าให้นักเรียนแพทย์ศึกษา ศึกษาเพื่ออะไร เพื่อจะได้รู้เกี่ยวกับอวัยวะ แล้วจะได้นำสิ่งที่เรียนมา รักษาคนได้ถูกต้องงัยค่ะ
บุญก้อเลยมีมาก

เคยได้ยิน ลพ ทัตตะ เทศน์ไว้นานแล้ว(จากหนังสือ ลพ ตอบปัญหา)
ก้อได้บุญไประดับหนึ่ง แต่ไม่มาก เหมือนบริจาคของที่ไม่ใช้แล้วออกไป
ถ้าจะให้ได้บุญมาก ต้องบริจาคอวัยวะขณะมีชีวิตจะได้บุญมากกว่า(เป็นปรมัตถบารมี เช่น การบริจาคโลหิต)
แต่หายากอะ คนที่จะบริจาคอวัยวะของตัวเองให้คนอื่น

พูดอย่างนี้ไม่ได้ห้ามให้บริจาคหรอกนะ
แล้วแต่คน ใครอยากได้บุญแม้ตัวตายแล้วก้อสามารถบริจาคได้

จาก..อดีตนักศึกษาแพทย์

#11 วัดในดวงใจ

วัดในดวงใจ
  • 1199 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 08:26 PM

อนุโมทนาบุญครับ

พระพุทธเจ้ารู้
และท่านก็ตรัสสรุป
ว่าทางเดียวที่จะรู้ตามท่าน
ตลอดจนหยุดตามท่าน
คือการมองเข้าข้างใน
และการหยั่งรู้สรรพสิ่งออกมาจากภายใน
คือสัญลักษณ์สำคัญของพุทธแท้
พุทธแท้จะรู้ว่าการพยายามมองออกข้างนอก
เป็นวิธีที่ไม่ทำให้รู้จักประโยชน์สูงสุด
อันพึงมีพึงได้จากความเป็นมนุษย์

#12 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 September 2006 - 08:51 PM

ถามท่านผู้รู้ อนิสงฆ์และผลบุญของการบริจาคร่างกาย อวัยวะมีอะไรบ้างครับ

เขียนว่า อานิสงส์ค่ะ

#13 ชาวสวนกล้วย

ชาวสวนกล้วย
  • 9 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 06:14 AM

การบริจาคขณะที่ยังมีชีวิตอยู่ จะปลื้มปิติมากกว่า ส่วนการบริจาคร่างกายหลังจากที่ตายแล้ว เราไม่สามารถรับรู้ได้ แต่ได้เป็นวิทยาทาน

#14 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 11:53 AM

สาธุ หากทำได้ควรจะบริจากโลหิต เมื่อเรายังแข็งแรงอยู่ค่ะ จะได้บุญมาก

จะมีอานิสงส์ ช่วยตัดรอน กรรมปาณาติบาตได้มาก เพราะถึงว่าเป็นการให้ชีวิตแก่ผู้อื่น
ทำให้เป็นผู้มีกำลังกาย พลานามัยแข็งแรง มีอายุยืนขึ้น ไม่เกิดอุบัติเหตุให้ถึงแก่ชีวิต
The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#15 ศูนย์กลางกาย

ศูนย์กลางกาย
  • 94 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 September 2006 - 04:59 PM

หลวงพ่อทัตตะเคยตอบเอาไว้แล้วในรายการหลวงพ่อตอบปัญหา ท่านตอบว่า การบริจาคร่างกายหลังจากทีตายแล้วก็ได้บุญครับ แต่ไม่มาก เพราะถือว่า ร่างกายนี้เราไม่ใช้แล้ว ทิ้งไว้ก็เน่า เปรียบเหมือนกับการบริจาคของที่เจ้าของไม่ต้องการแล้วนะครับ
แต่ถ้าอยากได้บุญมาก ก็ต้องบริจาคตอนที่เรามีชีวิตอยู่ เช่น บริจาคไตข้างนึง แล้วเราเหลือข้างนึงอะไรทำนองนี้แหละครับ เพราะคนไข้ก็ต้องการไต ตัวเราก็ต้องไตเพื่อการดำรงชีวิตอยู่ต่อไป เหมือนกับการบริจาคสิ่งที่เจ้าของยังต้องการใช้อยู่ เป็นการสละที่ใช้กำลังใจมาก ย่อมได้บุญมาก
หรืออย่างที่พระโพธิสัตว์เห็นเสือแม่ลูกอ่อนที่กำลังหิวจัดและจะกินลูกของตนเอง ที่เห็นดังนี้แล้วก็สลดและสละชีวิตตนเองเพื่อเป็นอาหารให้เสือกินแทนครับ
ส่วนการบริจาคร่างกายนั้นถ้าจำไม่ผิด อานิสงค์แห่งบุญคือหลังจากเราตายไปแล้ว จะมีคนจัดงานศพให้เราใหญ่โต ประมาณนี้แหละครับ (เห็นตรงกับคุณผู้มาเยือน และคุณSOmuch)
ได้มีโอกาสฟังหลวงพ่อตอบปัญหาทางช่องDMCประมาณนี้ครับ

#16 *ผู้มาเยือน*

*ผู้มาเยือน*
  • Guests

โพสต์เมื่อ 26 January 2011 - 06:01 PM

การบริจาคเป็นสิ่งที่ดีแต่ที่ดีที่สุดในชีวิตคือการสะสมบุญให้มากๆข้าพเจ้าขอเชิญชวนพี่ๆน้องๆที่สนใจเรื่องธรรมะก็มาได้ที่สถานธรรมไท่ฟู่
อ.ศรีนคร จ.สุโขทัย หรือที่ทั่วประเทศไทยก็มีสถานธรรมให้เราไปรับธรรมะได้นะคะ

ถ้าใครได้ไปแล้วหรือผู้ที่กำลังจะไปก็ขอแสดงความยินดีด้วยคะเพราะที่สถานธรรมเขาดีจริงๆดีอย่างไรก็รองไปดูสิคะrolleyes.gif