ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

ถึงใครจะบอกว่าพ่อผมเป็นเพียงจิตนาการที่ผมสร้างขึ้นก็ตาม ผมรักพ่อ ครับ

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 14 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เมื่อโลกมืด

เมื่อโลกมืด
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 04:17 PM

ทำไม่ชีวิต ผมต้องเดินมาอย่างนี้ ผมไม่เข้าใจเลย ผมว่าชีวิตรผมดีกว่าใครๆ หลายๆ คน ผมว่ามันใช่เลยในตอนนี้ พ่อเเม่ผมหย่ากันเมื่อผมอายุ 5-6 ขวบ ส่วนผมมาอยู่กับเเม่ ส่วนพ่อไม่รู้หายไปไหน ตอ่มาเเม่ผมได้เเต่งานไหม่ เมื่อผมอายุ 9-10 ขวบ พ่อใหม่ของผมเข้าก็ดี ไม่เหมือนกับพ่อเลี้ยงหลายคน เเต่ตอนนั้นผมยังเด็ก ผมไม่คิดอะไรมาก ผมก็เล่นไปตามเด็กทั่วๆไป เเต่ตอนนี้ผมเริ่มรู้เเล้วว่าผมขาดอะไรไหนชีวิต
คือ ครอบครัวที่มีความสุข มีพ่อ ให้คำปรึกษา เป็นเพื่อนเล่น เป็นครู เป็นผู้ให้ความสุข กำลังใจ เหมือนพ่อของคนอื่น เมื่อผมอายุ16 ผมต้องย้ายไปเรียนในตัวเมือง เป็นวิทยาลัยเเห่งหนึ่งในจังหวัดผม ประมาณ 40 กิโลได้ ต้องเดินทางไปเรียนทุกวัน เเต่วันนี้ ผมต้องออกจากโรงเรียน เพราะมีปัญหาการเงิน มันก็ไม่มีอะไรมากล่ะครับ ครอบครัว ผมก็มีเงินเดือน กินอยู่เเล้ว ถ้าเป็นครอบครัวอื่นๆ คงยิ้มปริ เเล้วครับ เเต่ผมว่ามันไม่ไช่เลย ค่าใช้จ่ายผมค่อนค้างมากในการเดินทางไปเรียน เเถมยังเเม่ผมยังมีน้องเลี้ยงอยู่ 1 คน เเละอีกในท้องอีก 1 คน ยังไม่เกิด ปานนี้คงคลอดเเล้วครับผมไม่รู้หรอว่า น้องผม คนนี้จะเป็นผู้หญิงหรือผู้ชาย ผมยังหรอครับ ผมออกจากบ้านตั้งเเต่ วันเเรก ที่ผมเดิน หั้นหลังให้โรงเรียน ผมมาอยู่กรุงเทพ 1 เดือน ได้มั้งครับ
มาอยู่กลับคนที่ผมไม่รู้จักเลย เเต่ตต้องมาอาศัยเข้าอยู่ ผมว่าผมมองตัวเอง เเล้วผมทุเรจ ตัวเอง เเละผมยังไม่มีงานทำเลย เพราะผม พึ่งอายุ
16 เอง งานที่ไหนเข้าจะรับ เเล้วผมจะมีตังค์กลับ บ้านเพื่อไปเรียน ต่อ สาขาที่ผมชอบ นั้นคือทางเดียวที่ผมจะเริ่มชิวิต ใหม่ใด้ ผมคงกลับไปใส่เสื้อขาวอีกครั้ง ผมสัญญา ถ้าผมเดินทางไปสู้ความฝันไม่ได้ ทางเดียวผมก็คือ ใส่ผ้าเหลืองหันหน้าเข้าทางพระพุทธนี้ล่ะครับ
ผมยังมีพ่อเป็นกำลังใจให้อยู่ ผมสัญาพ่อ
ถึงใครจะบอกว่าพ่อผมเป็นเพียงจิตนาการที่ผมสร้างขึ้นก็ตาม ผมรักพ่อ ครับ

เพลง นี้ ฟังเเล้ว รู้สึกดี
http://www.palungjit...mp;d=1161577260

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  life6.jpg   7.14K   7 ดาวน์โหลด

#2 koonpatt

koonpatt
  • 616 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 04:51 PM

koonpatt ก็ไม่ได้อยู่กับพ่อ ตั้งแต่ 3 ขวบแน่ะค่ะ ไม่เคยส่งเสียเลี้ยงดู koonpatt เลย ทั้งๆที่แม่ก็ลำบากมากๆ ต้องเหนื่อยมากๆ บ้านที่กรุงเทพฯ แม่เป็นคนซื้อเอาไว้ พ่อก็ขายเอาเงินไปเลี้ยงหญิง ค่าเทอมที่เบิกได้ แม่จ่ายไปก่อน พ่อก็เบิกไปใช้หมด พ่อเป็นครูค่ะ แถม ไปมี ครอบครัวใหม่ด้วยนะคะ เวลาปิดเทอม ตอนเด็กๆ ไปหาทีไร ก็ไม่เจอ พาครอบครัวใหม่ไปเที่ยวทะเลบ้าง ไปโน่นไปนี่บ้าง ได้เจออีกที ก็โตแล้วค่ะ พ่อจะบวช เลยเขียนจดหมายมาขออโหสิกรรม กับแม่ และ ป้ากับลุง ที่พ่อเคยหลอกเอาเงินเค้าไป หลังบวช สึกออกมา ก็ได้เจอกันอีกที ตอนงานศพ ย่า ค่ะ หลังจากนั้นมา ก็โทร.มาโกหก เอาเงิน koonpatt ไปอีก เศร้ามากๆๆ

ไม่ทราบว่า จะบอกอะไรคุณ เมื่อโลกมืด บอกได้แค่ว่า

โลกของ koonpatt เคยมืดเพราะ ไม่มีพ่อ และเพราะ คนเป็นพ่อ เช่นกัน......แต่.......

ตอนนี้สว่างแล้วค่ะ laugh.gif

สู้ สู้ นะคะ smile.gif smile.gif smile.gif
จึงยังคง เชื่อมั่นและศรัทธาใน "รัก" เหมือนอย่างที่เคย...เสมอมา...และจะตลอดไป
แด่
เธอ...ผู้นำแสงสว่างสู่...กลางใจ

#3 IQ0

IQ0
  • 366 โพสต์
  • Interests:อยากสร้่างบ้านพักคนชราไว้รองรับจนทให้อยู่ใกล้ๆวัด

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 07:33 PM

สู้นะครับ
ไม้ต้นเดียว ...........ไม่เป็นผืนป่า
ด้ายเส้นเดียว .........ไม่เป็นผืนผ้า
อิฐก้อนเดียว .... ไม่เป็นบ้านเรือน
ทำบุญคนเดียว ...ไม่เป็นกัลยาณมิตร

#4 Defilement Destroyer

Defilement Destroyer
  • 274 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 07:51 PM

ถ้าจะบวชขอให้บวชด้วยศรัทธาและปัญญานะครับ
แต่อย่างไรก็ขอให้สู้ และอยู่ในบุญนะครับ

----------------------------------------------

ภูเขาศิลาล้วนย่อมตั้งมั่น ไม่หวั่นไหวเพราะแรงลมฉันใด
ผู้ที่ทำนิพพานให้แจ้งแล้ว ก็ย่อมมีจิตตั้งมั่น
ไม่หวั่นไหวในโลกธรรมทั้งหลายฉันนั้น
(พุทธพจน์)

#5 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 08:24 PM

อ่านแล้วเศร้ามากเลยครับ ปัญหาสังคมสมัยนี้ครับ ความเจ้าชู้ของผู้ชายมีลูกแล้ว
ก็ยังคิดไปมีภรรยาใหม่ ทิ้งให้แม่บ้าน ( ซึ่งขาดเสาหลักคือพ่อบ้าน ) เคว้งคว้าง หาเลี้ยงตัวเอง
และลูกตามลำพัง บางคนก็เอาตัวรอด บางคนก็เอาตัวไม่รอด หรือปากกัดตีนถีบ บางทีก้ต้อง
ยอมมีสามีใหม่ ( แต่คิดว่าผุ้เป็นแม่คงไม่ต้องการเพราะสงสารลูก ) แต่มันไม่มีทางเลือกนี่ครับ

แต่จากกระทู้ยังรู้สึกดีที่คุณไม่โทษว่าเป็นความผิดของพ่อ หรือ แม่ ที่ทำให้คุณเป็นเช่นนั้น
เมื่อได้มาพบกับ DMC และเป็นนักเรียน รร.อนุบาลฝันในฝันแล้ว เข้าใจความจริงของชีวิตมาก
ขึ้น รู้ว่าเกิดมามีเป้าหมายของชีวิตอย่างไร ก็ควรมีความรู้สึก ปิดิ ดีใจ ที่เกิดมา ได้เพศชาย ได้
มีอวัยวะครบ ๓๒ ประการ สามารถทำความดีสร้างบารมีได้เต็มที่

หยุดคือตัวสำเร็จ

#6 เพียงพอ

เพียงพอ

I |\|EE|) S()|\/|E |3()DY |_()\/E.

• 724 โพสต์
  • Interests:ไม่มีข้อมูล

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 08:36 PM

เอาพระพุทธเป็นพ่อ พระธรรมเป็นแม่ พระสงฆ์เป็นคุณครูสั่งสอน^^
ต้องสู้ถึงจะชนะ
มาเป็น กำลังใจให้นะครับ^^
--------------------
เพียง. . .เพื่อดำรงชีวิตอยู่ให้มีคุณค่า
พอ. . .แล้วกับความรู้สึกที่ว่าอยากมีอยากเป็น
One word will suffice.

เพียงพอ

#7 feyhong

feyhong
  • 119 โพสต์
  • Interests:computer,multimedai,wushu,miditation,the king

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 09:19 PM

มาเป็นลูกพระธัมฯสิ นี่แหละพ่อตัวอย่าง ชวนสร้างบารมี ตลอดเวลา

#8 เด็กน้อย

เด็กน้อย
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 09:58 PM

ผมอาจจะช่วยได้น่ะครับ

มีปัญหาปรึกษา
เต็มใจช่วยทุกเรื่อง
ไม่ต้องเกรงใจ

#9 Dhamma Bot

Dhamma Bot
  • 477 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 10:13 PM

ถ้าศึกษาจาก case study ก็จะได้ทราบว่าเป็นภาพเก่าๆที่เราเคยทำเอาไว้น่ะเองครับ แทนทีจะเสียอกเสียใจ ก็ให้ตั้งต้นชีวิตใหม่ สั่งสมบุญแก้ไขวิบากกรรมไปนะครับ ทั้งอธิษฐานจิต และรักษาศีล ประพฤติธรรม ทำบุญและออกแบบชีวิตใหม่นะครับ

#10 บุญเย็น

บุญเย็น
  • 812 โพสต์

โพสต์เมื่อ 22 October 2006 - 11:36 PM

มืดมา มืดไป
สว่างมา มืดไป
มืดมา สว่างไป
สว่างมา สว่างไป

ชีวิตคนก็อย่างนี้ สุขทุกข์ปนกันไป
อย่าท้อแท้ อย่าหวันไหว

ไม่สู้ ไม่หนี ทำดีเรื่อยไป

ขอเอาใจช่วยน่ะครับ
นำมอ ตี่ จ่าง อ้วง ผู่ สัก

#11 นักท่องเที่ยว

นักท่องเที่ยว
  • 2378 โพสต์
  • Interests:มาสร้างบารมีตามติดหมู่คณะดีกว่า

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 05:59 PM

ส่งเคสถามหลวงพ่อเลยครับแบบนี้ล่ะ
กายธรรมควรเทิดไว้ ในใจ
เป็นสรณะภายใน เทียงแท้
กว่านี้ บ่ มีใด เทียบได้
น้อบนบท่านไว้แล ค่ำเช้าสุขเสมอ

เอาบุญมาฝากจ้า นั่งสมาธิเยี่ยมไปเลย แถมไปติดจานมาอีกด้วย เด็กชาวเขานี้น่ารักนะแม้คุยไม่รู้เรื่องก็ตามล่ะ สนุกดี

#12 เด็กน้อย

เด็กน้อย
  • 45 โพสต์

โพสต์เมื่อ 23 October 2006 - 09:33 PM

จะเป็นกำลังใจให้

#13 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 24 October 2006 - 04:22 PM

เป็นกำลังใจให้ค่ะ

บุญโตเองก็เจอมืดกว่านี้เยอะเลยค่ะ

#14 เมื่อโลกมืด

เมื่อโลกมืด
  • 6 โพสต์

โพสต์เมื่อ 27 October 2006 - 09:45 AM

ขอบคุณทุกคน ที่เป็นกำลังใจให้
............ผมอยากหนี้ไปให้ไกล จากที่หนี้...ที่ผมอยู่นี้.....ผมไม่อยากเป็นภาระของใครเขา ยิงต้อนนี้ผมไม่รู้ว่า
ผมทนอยู่ที่นี้ทำไหม ผมได้รู้เเล้วว่า นิสัยของขนที่ผมอยู่ด้วยเป็นอย่างไง ผมไม่เขาใจว่าทำไหมเขาถึงชอบด่าชอบบ้น ผมด้วย ผมว่าผมไม่ได้เลวร้ายอะไรเลย ตังเเต่ผมมาอยู่กับเขาผมทำทุก อย่างที่เบาภาระให้เขาทุกอย่าง ผมมาอยู่กับเขาตอนเเรกๆ เขาเป็นคนนิสัย ค่อนข้างดี
เเต่ตอนนี้ ผมว่าผมเป็นที่ระบาย อารมณ์ของเขามากกว่า ทุกวันผมต้องโดนด่าโดนบ้นอยู่เสมอ .......... เปลียนคนล่ะทาง กับเด็กคนหนึ่ง หรือ ลายๆ คน มีเด็กคนหนึ่ง ที่รู้จักเขา เขามาที่นี้ทุกวันได้ มั้งครับ เขาไม่ใช่ญาติ ของเขาเลย เเต่ทำไม่เขาต้องเอาใจด้วย ไม่เหมือน ผม...
กับ... หลาน.. เขา.... อีก คน ที่ พึ่งมาอยู่ เขาต้องมานั่งเล่นเกมส์ที่ นี้ประจำ ตั้งเเต่เขามา จนถึง 4-5 ทุม เเละพี่เขา ก็ยังไปส่งที่บ้านอีกด้วย
เขามา ทุกวัน เขาไม่ได้ช่วย อะไรเลย มานั่งเล่นเกมส์ มากินเเละกับบ้าน เเถมยังไปส่งที่บ้าน อีก เขามาจากทำงาน ผมรู้ว่าเขาต้องบ้น ผม เเน่ๆๆ
ผมรู้ว่าเขาคงเหนื่อย จาก การทำงาน........................เเต่ทำไม่เขาต้องพูดดีกลับอีกคน....ไม่เขาใจ....
การพูดการจ้า ของเขา ก็ดีเเต่ ต่อนเเรกๆ เเต่ตอนี้คำที่ไม่เหมาะสม มันก็หลุด ออกจากปากเขา ผมได้ฟังตอนเเรก
ผมกับอึ่ง..พูดอะไรไม่ออก เพราะผมไม่ค่อยได้ยิน คำพูด เเบบนี้บ่อย ผมก็ทำถ้าปรกติ เเต่ข้างในใจ ผมมันวู้บ...

เเละเขาทำไหมถึงชอบพูดว่าผมนี้ โง่... เขาคงเห็นว่าผมชือ....เกินไปมั้ง........ เเต่ผมว่าเขาไม่เขาใจผมหรอครับ...
ผมว่าผมไม่เหมือนกลับเด็ก.........ลายคนเเน่ๆ......เเต่ค้างในใจผม........มันคิด.......ไม่เเสดงออก.......

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  images111.jpg   920bytes   10 ดาวน์โหลด

#15 บุญโต

บุญโต
  • 2192 โพสต์
  • Interests:ปฏิบัติธรรม

โพสต์เมื่อ 27 October 2006 - 12:55 PM

ขอโทษนะคะ...คุณเมื่อโลกมืดเป็นลูกครึ่งหรือปล่าว? (ดูจากคำ)

ขอให้คุณเมื่อโลกมืดนึกถึงกำลังใจจากที่นี่ตลอด ๆ นะคะ จะได้รู้สึกดี ๆ นะคะ
คิดเสียว่า...อะไรน๊า...ที่เค้าพูดกันบ่อย ๆ "ภาพของเราในวันนี้ คือภาพอดีตที่เราเคยทำไว้...." อะไรประมาณนี้ ใครช่วยพูดประโยคนี้หน่อย!!!