ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

**คุณลูกหญิงลูกชาย คุณอยากได้พ่อแม่อย่างนี้ใหม**

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 11 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 07:06 PM

ลูกหญิงของแม่-------กลางคืนพยายามแต่งตัวสั้นๆโป้ๆแล้วไปที่เปลี่ยวๆนะลูก แม่ชอบ

ลูกชายของพ่อ--------เวลาขับรถต้องเมาเหล้าก่อนนะลูกจะได้ซิ่งได้เต็มที่ เวลาชนประสานงา แค่แขนขาด ขาขาดมันไม่เท่หรอกลูก

ลูกหญิงของแม่----------ลูกแม่พยายามใส่สร้อยเส้นใหญ่ๆเส้นโตๆ มีกี่เส้นใส่ให้หมดเลยนะลูกจะได้มองเห็นชัดๆ โจรจะได้กระชากง่ายๆ ก่อนเขาไปอย่าลืมให้เขา ตบ ด้วยนะลูก แม่ชอบ

ลูกชายของพ่อ----------เวลาเจอสาวๆไม่ต้องพูดพล่ำทำเพลง ไม่มีใครเขาไปสู่ขอแต่งงานกันแล้วเดี๋ยวนี้ พ่อจะปลื้มลูกมากๆเลย

จริงแล้วมีเยอะครับที่จะเสียดสีให้ลูกๆที่นิสัยไม่ดีได้อ่าน แต่กลัวว่ามันจะยาวไปเอาแค่นี้ก็แล้วกัน น่าสงสารพ่อและแม่ที่พยายามพร่ำสอนและ แนะนำให้กับลูกๆ ด้วยความรักความเป็นห่วง แต่ลูกกลับไปคิด อคติ ต่อท่านทั้งๆที่รู้ว่า สิ่งที่ท่านพร่ำสอนนั้นเป็นสิ่งที่ดี แต่ก็ไม่ฟังยังดื้อด้าน ผมว่าเขาคงอยากจะได้พ่อแม่ อย่างที่ผมกล่าวเอาไว้ข้างต้นล่ะมั้ง แต่ถ้าไม่ชอบพ่อแม่อย่างที่ผมกล่าวมาข้างต้น ก็จงคิดเสียใหม่

กลับตัวกลับใจทำตามอย่างที่ท่านแนะนำพร่ำสอน และอย่าเถียงท่านอีกเป็นอันขาด ไม่มีใครอีกแล้ว ที่จะรักคุณเท่ากับพ่อและแม่ของคุณ อีกแล้วในโลกนี้ ถ้าคุณยังไม่เชื่อฟังและยังดื้อด้านต่อไปอีก นอกจากจะทำให้เป็นบาป เป็นกรรมแล้ว ตัวคุณก็จะทำกินไม่ขึ้นอีกรู้ใหม และ จงจำเอาไว้ด้วย นี่เรื่องจริง

****เอ...เราเป็นอะไรไป เหมือนของขึ้นยังไงไม่รู้ ถ้าแรงไปผมก็ขอโทษนะครับอย่าโกรธกันน๊า*** wink.gif happy.gif
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#2 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 07:15 PM

โอ้วววววววววววววววววววววพี่สาครค่ะ สุดๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเลยค่ะ ขอก๊อปไปให้เพื่อนที่ร.รได้อ่านนะค่ะ เอามาอีกค่ะเอามาอีกสุดๆๆคะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#3 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 07:44 PM

สวัสดีครับ..ท่านสาคร smile.gif

ดูผิวเผิน ก็อาจจะโดนใจวัยโจ๋ นะครับ บทความที่ท่านนำมาให้สมาชิกได้ดู
แต่โดยนัยยะสำคัญ ตามที่ผมได้อ่านแล้ว ไม่น่าจะเป็นการดีครับ
เพราะ มุมมองของผมจะจัดเข้าไปอยู่ในกลุ่มของกระทำทางวจี ทวาร
อันได้แก่ วจีวิญญัตติ ก็เรียกว่า วจีกรรม หรือ วจีทุจริต ครับ

ไม่ดีเลยถ้าจะไปเป็นกัลยาณมิตร แนะนำ
ผู้ใต้บังคับบัญชา หรือบริวาร หรือคนในครอบครัว

ด้วยบทความที่ได้ตั้งกระทู้มาในข้างต้นครับ เพราะมันร้อนเขา ร้อนเรา คุณยายท่านไม่ให้ทำครับ

ก่อนอื่นผมต้องขออโหสิกรรมนะครับ ผมไม่ได้มีเจตนาจะตำหนิ

หรือทำให้เกิดความขุ่นเคืองใดๆนะครับท่านสาคร
ผมแสดงความเห็นด้วยความบริสุทธิ์ใจที่ประสงค์ให้เกิดการปฎิสัมพันธ์ทางความคิด

ในสิ่งที่ดีงามต่อชุมชนในบอร์นี้นะครับ
อย่าได้มีโทสะกับกระผมนะครับ

ในมุมมองของผมไม่น่าที่จะนำรูปแบบการแนะนำตามที่ท่านได้โพสไว้

ไปบอกกล่าวกับผู้ใดทั้งสิ้นครับ

เพราะที่ได้อ่านจากบทความของท่านจัดอยู่ในกลุ่ม

ปิสุณาวาจา >>>>>>พูดส่อเสียด

ต้องค่อยๆแนะนำ ด้วยปิยะวาจา ชี้ให้เห็นคุณเห็นโทษ ตามสภาวะปัจจัย นั้นๆครับ

smile.gif ท่านสาคร อย่าโกรธผมนะครับ ผมมีความจำเป็นต้องแนะนำ เดี๋ยวน้องๆวัยโจ๋ จะเอาไปพูดกันคะนองปากจะเป็นวิบากกรรมติดกันไปอันตรายมากครับ smile.gif

[/color]

[color="#990000"]ท่านสาครคงเข้าใจผมนะครับ

ขอแสดงความนับถือครับ

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#4 เถลิงเกียรติ

เถลิงเกียรติ
  • 760 โพสต์
  • Interests:N/A

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 08:00 PM

smile.gif ผมมีข้อความบางส่วนจาก
หนังสือ ทำบุญต้องได้บุญ มาฝากคุณสาคร ครับ

"พี่เด็จ เอาของส่งให้เขา ๒ มือ ค่อยๆประเคนส่งให้ต่อหน้า อันนี้ตรงไหม ?"
"ตรง"
"ดีไหม ?"
"ดีซิ"
"เอามือเดียวส่งให้ ตรงไหม ?"
"ตรง"
"ของชิ้นนั้นน่ะ ขว้างหัวให้ ตรงไหม ?"
"ตรงเหมือนกัน"
"พี่เด็จนะ คำพูดก็เหมือนกัน พูดตรงๆ น่ะ ดี แต่ว่าประเภทของคำ ถ้าไม่ระวัง ก็อย่างที่ยกตัวอย่างให้ฟัง ถ้าพูดด้วยคำชนิดหนึ่ง ก็เหมือนกับส่งของให้มือเดียว คำพูดอีกชนิดหนึ่ง ก็เหมือนกับส่งของให้มือเดียว คำพูดอีกชนิดหนึ่งก็เหมือนขว้างหัวให้กันเลย เพราะฉะนั้นคำพูดตรงๆของพี่เด็จช่วยปรับๆหน่อยนะ"

ในฐานะที่ข้าพเจ้าเรียนมาทางวิทยาศาสตร์ วิศวกรรมศาสตร์ กระทู้ต่างๆ ที่ข้าพเจ้าแสดงความเห็นใน DMC.tv นี้
อาจเป็นเรื่องที่แตกต่างหรือเกี่ยวข้องกับ วิทยาศาสตร์ หรือ วิศวกรรมศาสตร์
ดังนั้นเรื่องที่ข้าพเจ้าเขียนถ้าไม่ตรงกับความคิดเห็นของท่านใด ขออย่าได้มีอคติก่อน
แต่ถ้าตรงกับความคิดเห็นของท่านผู้ใด ขออย่าได้เชื่อไปก่อน
ข้าพเจ้าขอยืนยันว่าเรื่องที่แสดงความเห็นเป็นแนวคิดของข้าพเจ้า
และข้อมูลที่ค้นคว้าเพื่อเสริมสร้างศรัทธาในพระพุทธศาสนาให้มั่นคง
ซึ่งอาจจะถูกบ้างผิดบ้างเป็นธรรมดา แต่ก็จะเป็นประโยชน์ เป็นข้อมูลหนึ่ง กับท่านที่ศึกษาทางพุทธศาสตร์
ข้าพเจ้ามีความเชื่อว่า แต่ละคนก็มีกรรมเป็นของตนเอง เราเป็นทายาทแห่งกรรม
ทำดีตามครูไม่ใหญ่ ต้องได้ดีแน่นอน
และสรุปได้ว่า การเอาธรรมในพุทธศาสนามาใช้ในการดำรงชีวิตไม่เคยล้าสมัย สามารถใช้ได้กับทุกยุคทุกสมัย

ถึงจะเป็นตะเกียงดวงน้อยด้อยแสง แต่ไฟแรงจุดติดดวงอื่นได้
ไม่เสียดายให้แสงสว่างกับผู้ใด ชักนำใจให้สว่างเพียงแต่ธรรม

#5 พักผ่อน

พักผ่อน
  • 422 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 08:26 PM

แต่เชื่อไหมครับว่ามีพ่อแม่แบบนี้จริง ๆ คือ ยุยงให้ลูกกินเหล้า แต่งตัวโป๊ ๆ ให้ขโมยของคนอื่น ให้ไปฉุดสาว หรือแม้แต่เอาลูกตัวเองไปให้ผู้อื่นข่มขืน

ในหลาย ๆ กรณี พวกเขาเหล่านั้นคิดว่าพวกนี้มันเป็นเรื่องที่ควรทำครับ หรืออยากให้ลูกได้ดี แต่ตัวเองไม่ได้รู้จักว่าอะไรดีอะไรไม่ดี เห็นผิดเป็นชอบ ลูก ๆ บางคนโดนพ่อแม่สอนแบบนี้ก็ทำตามครับ เพราะเขาไม่รู้ ผู้ใหญ่สอนเขาก็เชื่อ โตขึ้นมาก็กลายเป็นปัญหาสังคม กรรมจริง ๆ เลยครับ

#6 KATCH

KATCH
  • 105 โพสต์

โพสต์เมื่อ 20 November 2006 - 11:48 PM

จริงๆ แนวเขียนแบบนี้ก็เป็นการสอนไปอีกอย่างนะ ได้ข้อคิดดี สำหรับลูกที่ไม่ค่อยรักดี หากจะนำไปทำบทความสอนใจให้ผู้อ่าน
ถ้าจะให้ดี น่าจะเป็นการสอนจะดีกว่า โดยบอกผลเสียที่จะเกิดขึ้นด้วย ไม่ใช่การประชดประชันอย่างเดียว แต่เป็นการให้เขาใช้สมองตรองตาม
ทั้งนี้จะได้มองเห็นถึงพิษภัยจากสิ่งที่ลูกผู้นั้นทำเช่นที่เขาทำด้วย เช่น

ลูกหญิงของแม่-------การที่ลูกพยายามแต่งตัวโป๊ๆ เพียงหวังจะให้ชายหนุ่มรูปงามมาสนใจ แถมไปในที่ที่ไม่ควรไป แต่ขออภัยนะลูกชายหนุ่มในฝันที่ว่าน่ะ มันไม่มาหรอก มีแต่พวกหื่นๆ น่ะมาแทนกันเป็นฝูงเลย อย่างนี้แสดงว่าลูกเต็มใจที่จะให้คนใจร้ายฉุดคร่าลูกไปทำมิดีมิร้ายกับตัวลูก ที่สำคัญลูกยอมรับการหมดอนาคตด้วยใช่หรือไม่
อย่างนี้ลูกคิดว่าคุ้มไหม??

ลูกชายของพ่อ--------เวลาขับรถ เมื่อไหร่เป็นต้องเมามาก่อน โปรดอย่านึกว่ามีโอกาสจะโชว์ซิ่งได้เต็มที่ แต่ขอบอกเวลาขับรถ สติไม่มี ก็หมดกัน ถึงคราวอุบัติเหตุเกิดขึ้นกันเมื่อไหร่ แม้จะรอดมาได้ แต่ถ้ามาแขนขาด ขาขาด แล้วต้องพิการไปตลอดชีวิต ถึงจะมีชีวิต..แต่มันก็เหมือนตายทั้งเป็น!!
ลูกจะเลือกอย่างนั้นหรือ??

ลูกหญิงของแม่----------การที่ลูกเลือกจะสวมสร้อยเส้นโตๆ ไว้อวดชาวบ้าน จริงอยู่ว่ามันเป็นการโชว์ความมั่งมี แต่การที่ได้โชว์ความรวยน่ะ มันก็อาจจูงความซวยแถมมาด้วย คือ อาจถูกชิงทรัพย์ ขู่กรรโชก ล่อให้โจรมากระชากได้ง่ายๆ มันไม่ได้เดินมาขอ แล้วบอกขอบคุณครับ แต่มันจะตบเอา หรือไม่ก็ตีรันฟันแทง เอาตายถึงชีวิต นี่กลายเป็นว่า ชีวิตลูกมีค่าเท่ากับสร้อยคอไม่กี่เส้น
ลูกอยากเจออย่างนั้นหรือ??

หุ หุ แต่ประโยคนี้
ลูกชายของพ่อ....( ประโยคหลัง นี้ไม่ขอสนับสนุน วัยรุ่นที่ไม่มีวิจารณญานอ่าน เดี๋ยวไปกันใหญ่ )

หุ หุ ถ้าพูดอย่างนี้แล้วมันก็ยังไม่ฟัง ก็...ไม่รู้จะว่ายังไงแย้ววววว แสดงว่าลูกคนนั้นมาผุดขึ้นมาเกิด 555

#7 ลูกพระธัมฯ Merry Ma

ลูกพระธัมฯ Merry Ma

The STRONGEST is the GENTLEST!!!

• 891 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 12:12 AM

จริงๆแล้ว ความเป็นพ่อเป็นแม่คนนั้นเป็นสิ่งที่ประเสริญมากนะคะ

เพราะทุกอย่างที่พ่อแม่พูดออกมา ไม่ว่าจะด้วยตั้งใจหรือไม่ตั้งใจ
แต่ถ้ามันเป็นการชี้นำวิบากกรรมร้ายๆ ไม่เป็นการดีเลยแม้นแต่น้อยค่ะ

เพราะว่าลูกเป็นหนึ้ร่างกายเราอยู่ เรามีบุญคุณต่อเค้า
ทุกอย่างที่เราคิด รู้สึกต่อเค้า จนพูดออกมาเป็นวาจานั้นถือว่าศักดิ์สิทธิ์ต่อลูกทั้งสิ้น

แม้นว่าจะพูดประชดก็ตาม นั้นก็แสดงถึงอกุศลจิตที่พ่อแม่คิดกับลูก
เห็นภาพล่วงหน้าว่าลูกน่าจะต้องเป็นแบบนั้นซะบ้าง จะได้รู้สึก รู้ความ
สิ่งเหล่านี้มันดึงเอาวิบากเข้ามาใส่ตัวลูกอย่างจังเลยที่เดียว

ไม่มีลูกคนไหนชอบพ่อแม่ที่พูดประชดหรอกค่ะ
เพราะว่ายิ่งพูดยิ่งเป็นการทำร้ายจิตใจของเค้า
และแสดงว่ามารมันสอดผังบาปให้พ่อแม่มีเจตนาไม่ดีกับลูกไว้แล้ว
แล้วลูกอยู่ในฐานะลูกหนี้อยู่ตลอดเวลา
มีโอกาสที่เหตุการณ์จะเกิดจริงๆ

ที่สำคัญชาตินี้ เราเกิดเป็นพ่อแม่ของเค้า เราคิดว่าเรามีสิทธิ์ด่าว่าเค้าได้
แต่ความจริงมารมันหัวเราะแล้วว่า ถ้าเราเกิดเป็นผู้ที่อยู่ในสถานะลูกหนี้ของเค้า
สิ่งที่เราจะโดนคือ จะมีผู้ที่มีพระคุณ มีอำนาจ มีสิทธิ์ต่อชีวิตเรา
มาใส่ร้าย มาพูดไม่ดี แช่งเราต่างๆนานา ประชดประชัน เช่นกัน

การได้เกิดเป็นพ่อแม่ลูกกันนั้นเพื่อที่จะเป็นกัลยาณมิตรต่อกันค่ะ
เพื่อสร้างประสบการณ์ชีวิตและจิตวิญญาณที่ดีร่วมกัน
ไม่ว่าจะเกิดชาติหน้าเป็นอะไรกัน ก็จะรู้สึกดีต่อกันทุกครั้ง

แล้วยิ่งถ้าเราเป็นพ่อเป็นแม่ที่เข้าถึงธรรม เราย่อมเป็นต้นแบบต้นบุญให้ลูก
ในบรรดาความสุขของฆราวาส ไม่มีอะไรมีความสุขเท่ากับ...
การมีครอบครัวธรรมกาย ที่มีศีลมีสัมมาทิฏฐิกันทุกๆคน รักบุญ มีรักแท้ต่อกัน
ทรัพย์สินเงินทอง ชื่อเสียงเป็นเรื่องรองๆค่ะ

The Strongest is The Gentlest!

ผู้ที่มีจิตใจเข้มแข็งที่สุด ย่อมเป็นผู้ที่สุภาพนุ่มนวลที่สุด

#8 สาคร

สาคร
  • 764 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 07:03 AM

คุณเถลิงเกียรติ ครับ ผมจะไปโกรธคุณได้ยังไง นอกจากจะโกรธคุณไม่ได้แล้วผมยังต้องขอบคุณๆอีกด้วย ในเมื่อคุณติชมกระทู้ของผม แบบคนที่มีคุณธรรมอยู่ในหัวใจ ไม่ได้ติไปแบบคนที่ชอบ อคติ ไร้ซึ่งคุณธรรม ผมพอจะมองออกครับว่า คุณมีเจตนาอย่างไรผมอายุจะ40แล้ว การติชมโดยการเอาหลักธรรมของพุทธศาสนามาชี้นำให้ผมเห็นนั้น เหมือนกับชี้ขุมทรัพย์ให้กับผมครับคุณเถลิงเกียรติ

ส่วน คุณ katch คุณลูกพระธรรมฯMerry Ma คุณตอบได้ดีมากเลยครับ ตอนนี้บอกตรงๆผมตามการตอบการตั้งกระทู้ของคนไม่กี่คนหรอกครับ จะดูเฉพาะของคนที่มีภูมิรู้จริง และ คนที่มีคุณธรรมในการตอบเท่านั้น สำหรับท่านที่เคยโดนผมตำนิกลับ ผมต้องขอโทษอีกครั้งนะครับ ยังไงท่านก็ดู การติชมของคุณเถลิงเกียรติ เป็นตัวอย่างก็แล้วกันนะครับ ที่เขาติผมด้วยธรรมะและคุณธรรม ติอย่างนี้แหล่ะที่ผมยอมรับด้วยใจ

ในอนาคตถ้าท่านใดจะตำนิหรือติกระทู้ของใคร กรุณาดูการติชมของคุณเถลิงเกียรติเป็นตัวอย่างนะครับ (เสียดายนิดนึงตรงที่เขาตัดทอนข้อความออกไปเลยทำให้ข้อความที่คุณเถลิงเกียรติ ติชมผมมานั้นไม่สมบูรณ์ แต่ไม่เป็นอะไรครับ)
ความรักความเมตตาและการให้อภัยเป็นสิ่งที่คนดีเขามีกัน

[email protected]

#9 น้อมเศียรเกล้า

น้อมเศียรเกล้า
  • 365 โพสต์
  • Interests:พระพุทธศาสนา วิชชาธรรมกาย การรักษาโรคด้วยวิธีธรรมชาติ <br />รำนาฏศิลป์ เล่นดนตรีไทย เล่นดนตรีสากล

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 08:14 AM

พ่อที่บ้านก็ชอบถามค่ะ..ว่าไปวัดแล้วทำไมยังชอบแต่งตัว (ไม่ได้แต่งโป๊นะคะ) แต่ก็ชอบสวยบ้าง

บอกพ่อ...ไปวัดกับแต่งตัวไม่เห็นเกี่ยวกันเลย...คือพ่อชอบคิดค่ะ ว่าคนไปวัดต้องตัดทุกอย่าง...

ยังไม่ถึงขนาดนั้นค่ะ แต่ก็พยายามตัดๆไปบ้าง..(นอกเรื่องนะคะ)

#10 พงษ์พันธ์

พงษ์พันธ์
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 09:10 AM

ผมอ่าน Toppic นี้แล้วทำให้ผมนึกถึงเรื่องราวของนักสร้างบารมีท่านหนึ่ง เคยเล่าให้ฟังว่า

"ลองดูภาพนี้สิ แล้วบอกว่าเห็นอะไร"
[attachmentid=10453]

คนส่วนใหญ่จะตอบว่า "เห็นจุดดำ" ท่านจึงหัวเราะ แล้วพูดว่า "แล้วไอ้พื้นที่ขาวๆ มองไม่เห็นรึ"
ท่านจึงสอนว่า "หากเราไปสนใจในสิ่งไม่ดี สิ่งนั้นมันก็จะเด่นขึ้นมา จนไปบดบังสิ่งดีๆ ได้ ดังนั้นให้มองหาแต่สิ่งดีๆ"

ไฟล์แนบ

• แนบไฟล์  spot.JPG   1.41K   9 ดาวน์โหลด

#11 SmilingCat

SmilingCat
  • 1209 โพสต์

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 12:51 PM

ผมอ่านดูแล้วคิดว่าพ่อแม่ ไม่สมควรอย่างยิ่ง จะใช้วาจาเช่นนั้นกับบุตรเพราะไม่กอบด้วยเหตุผล
เพราะว่ามันก็คือ คำพูด ประชด ประชันอย่างหนึ่ง ควรจะใช้การหาตัวอย่างจริง ๆ มาให้เห็นจะดีกว่า

ลูกที่ไม่เชื่อฟังพ่อแม่ อาจจะเป็นเพราะพื้นฐานของเด็กไม่เหมือนกัน พี่น้องคลานตาม
กันมาคนหนึ่งเอาแต่เรียน อีกคนเอาแต่เที่ยวเล่น

ถ้าหากไม่สามารถปรับพฤติกรรมเขาได้จริง ๆ แล้ว ที่ทางบ้านนิยมกันคือผู้ชายให้ไปเป็นทหาร
ส่วนลูกผู้หญิง จะยากกว่าคือส่งไปอยู่ต่างถิ่นไกลพ่อแม่ไปเลย
หยุดคือตัวสำเร็จ

#12 ฉันจะติดตามเธอ

ฉันจะติดตามเธอ
  • 135 โพสต์
  • Interests:การฝึกตัวครับผม เรื่องน่ารู้ก็น่าสนใจนะ

โพสต์เมื่อ 21 November 2006 - 07:47 PM

การประชดยิ่งพ่อกับแม่ทำกับลูกแล้วผมว่าไม่เหมาะไม่ควรครับ ต้องแนะนำให้ทางที่ถูก ลูกบางคนอาจคิดไปว่าสนับสนุนไปเสียด้วยซ้ำครับ
คนมีปัญญากับไม่มีปัญญานี้คิดต่างกันนะครับ แต่ผมดีอย่างคือพ่อแม่ผมไม่ได้สอนด้วยการประชดแต่ให้รู้ให้จำเอง ตอนเด็กๆก็ซนเหมือนกันครับแต่ไม่ถึงขนาดที่คุณสาครยกตัวอย่างมา
เราก็เหมือนเด็กคนหนึ่ง ที่เพิ่งคลาน