ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

เสียงโจทก์ขาน

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 8 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 เป็นหนึ่ง

เป็นหนึ่ง
  • 354 โพสต์

โพสต์เมื่อ 06 December 2006 - 05:36 PM

เอาเพลงมาฝากครับ เพลงนี้ชื่อว่า "เสียงโจทก์ขาน" ครับ เป็นเพลงในชุด "เจดีย์ตระการ" ซึ่งในครั้งแรก ทำออกมาเป็นเทป เพื่อมอบให้ผู้ที่ร่วมบุญ สร้างองค์พระธรรมกายประจำตัว ประดิษฐาน ณ.มหาธรรมกายเจดีย์ ซึ่งในขณะนั้น ยังเป็นเพียงผืนดินโล่งๆ ยังไม่มีแม้เสาเข็ม มาถึงปัจจุบันนี้ มหาธรรมกายเจดีย์ได้สร้างเสร็จเรียบร้อยแล้ว และพวกเราทุกๆคน ก็คงได้เห็นความงดงามของมหาธรรมกายเจดีย์ เวลามีงานบุญใหญ่ เมื่อมหาธรรมกายเจดีย์ต้องกับแสงไฟในยามค่ำคืน งดงามสมเป็นพระเจดีย์ที่พวกเราทุกๆคน ได้ทุ่มเทฝ่าฟันอุปสรรคต่างๆที่เกิดขึ้น จนสามารถสร้างมหาธรรมกายเจดีย์ เพื่อบูชาคุณอันไม่มีประมาณแห่งพระรัตนตรัย ได้จนเป็นผลสำเร็จ

เมื่อได้ย้อนกลับมาฟังเพลง เสียงโจทก์ขาน นี้อีกครั้ง ก็มีความรู้สึกว่า มหาธรรมกายเจดีย์เมื่อสร้างเสร็จ เป็นอย่างที่เนื้อหาในเพลงนี้ได้กล่าวไว้ทุกประการ ทั้งที่เพลงนี้แต่งขึ้นตอนที่ บริเวณที่สร้างมหาธรรมกายเจดีย์ ยังเป็นผืนดินโล่งๆแท้ๆ ฟังแล้วก็รู้สึกปลื้มใจกับบุญใหญ่ ในการได้มีส่วนร่วมสร้างมหาธรรมกายเจดีย์ในครั้งนี้ ก็เลยเอาเพลงนี้มาฝากให้ทุกท่านได้ฟังกับครับ และก็เอามาฝากให้ผู้ที่อาจจะมาไม่ทันได้ร่วมสร้างมหาธรรมกายเจดีย์ได้ฟังกัน จะได้ร่วมอนุโมทนาบุญกับผู้ที่มีส่วนร่วมในการสร้างมหาธรรมกายเจดีย์ทุกๆท่านนะครับ และขอแบ่งบุญในการที่ผมได้มีส่วนร่วมในการสร้างมหาธรรมกายเจดีย์ ให้แก่ผู้ที่มาภายหลังไม่ทันได้ร่วมสร้างทุกท่านครับ

อนุโมทนาบุญซึ่งกันและกันกับทุกท่านครับ...สาธุ

เสียงโจทก์ขาน

คำร้อง เกษมสุข ภมรสถิตย์ (ป้าใส)
ทำนอง จำรัส เศวตาภรณ์

(ญ.) นั่นไง เห็นไหม ทองสดใส เห็นไหมนั่น
ทองเฉิดฉันท์ งามดังอัญมณี
ปลั่งโรจน์สดสี เจดีย์งาม
(ช.) ธรรมกายเจดีย์ งามอย่างนี้งามรังสี
เจดีย์แห่งพระรัตนตรัย
ธรรมกายเจดีย์ งามวิไล

(ช.) นั่นไง เห็นไหม ทองสดใส เห็นไหมนั่น
(ญ.) ธรรมกายเจดีย์ งามอย่างนี้งามรังสี

(ช.+ญ.) งามล้ำมณีนามใด เปล่งใสแสงธรรม
งามล้ำเกินคำบรรยาย ธรรมกายเจดีย์

(ช.) นั่นไง เห็นไหม ทองสดใส เห็นไหมนั่น
(ญ.) ธรรมกายเจดีย์ งามอย่างนี้งามรังสี

(ญ.) นั่นไง เห็นไหม ทองสดใส เห็นไหมนั่น
(ช.) ธรรมกายเจดีย์ งามอย่างนี้งามรังสี

(ช.+ญ.) งามล้ำมณีนามใด เปล่งใสแสงธรรม
งามล้ำเกินคำบรรยาย ธรรมกายเจดีย์

[wmv=true]http://www.dmc.tv/fo...e=post&id=10913[/wmv]
แนบไฟล์  _______________________________________.MP3   3.21MB   441 ดาวน์โหลด

ปล. ท่านใดยังไม่ได้สร้างองค์พระธรรมกายประจำตัว ตอนนี้ยังมีองค์พระภายในให้ร่วมบุญได้อยู่นะครับ ลองติดต่อสอบถามเจ้าหน้าที่ดูครับ

I just gotta get out of this prison cell.
Someday I'm gonna be free.

#2 Peacefulness ™

Peacefulness ™
  • 1145 โพสต์
  • Interests:Almost everything that helps me to become better and better; especially, the Grestest Dharma of the Lord Buddha

โพสต์เมื่อ 06 December 2006 - 09:28 PM

smile.gif laugh.gif happy.gif ข้าพเจ้าขอ ขอบคุณ ท่าน เป็นหนึ่ง มากนะครับ สำหรับ เพลงนี้ เพิ่งจะมีโอกาศ ได้ยิน ได้ฟัง เพลงอย่างเช่นนี้ ก็วันนี้ละ นะครับ happy.gif happy.gif happy.gif

ท่วงท่า ทำนอง ก็ออก แนวแบบๆ March นะครับ ทำให้นึกถึง บรรยากาศการร้องเพลงเชียร์ ของเหล่าสถาบันการศึกษา ต่างๆ นะครับ laugh.gif กล่าวโดยง่ายว่า เพราะดีอีกแบบ ดีจ้า happy.gif

ปล. ท่านใดยังไม่ได้สร้างองค์พระธรรมกายประจำตัว ตอนนี้ยังมีองค์พระภายในให้ร่วมบุญได้อยู่นะครับ ลองติดต่อสอบถามเจ้าหน้าที่ดูครับ___By ท่าน 'เป็นหนี่ง or NumberOne'
ขอบคุณอีกครั้งนะครับ happy.gif smile.gif laugh.gif

ข้าพเจ้าขอ อนุโมทนาบุญ กับ ทุกๆท่าน ที่เป็นผู้ที่ได้สร้าง พระธรรมกาย, ผู้ที่กำลังสร้างอยู่ขณะนี้ และ ทุกๆท่าน ด้วยเช่นกันจ้า

ข้าพเจ้าหวังว่า ภาพเหล่านี้ คงจะช่วยให้ ท่านผู้ที่สร้างบุญองค์พระธรรมกายแล้ว จะตรึกระลึกบุญได้มากขึ้นได้โดยง่าย ไม่มากก็น้อย ด้วยนะครับ

.

[attachmentid=10916]

[attachmentid=10917] หนังสือประเพณีการสร้างพระฯ
[attachmentid=10918] ของ ประเพณีการสร้างพระฯ
[attachmentid=10919] ของ ประเพณีการสร้างพระฯ
ที่มา: คลิ๊กที่นี้

สาธุ...สาธุ...สาธุ...ครับ

ปล. ไม่ทราบว่ารูปที่ ท่าน เป็นหนึ่ง ใช้เป็นรูปประจำตัวนั้นเป็นรูปเด็กที่ไหนหรือครับ smile.gif ดูน้องเค้าน่ารักดีนะครับ happy.gif

ไฟล์แนบ

ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดปากน้ำภาษีเจริญ คลิ๊กที่นี้
ขอเชิญร่วม อนุโมทนาบุญ งานบุญกฐินพระราชทาน ที่ วัดพระราม ๙ กาญจนาภิเษก คลิ๊กที่นี้
.

Who am I?__>>> CLick Here <<< to see my answer Post # 7

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

For any inquiries please

.

รวมภาพองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า:
คลิ๊กที่นี้
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ ได้รับ ภาพทั้งหมดของ คำสอนคุณยาย ฉบับรวมเล่ม และภาพ (ฉบับสมบรูณ์)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 157 files, 557.61 MB, ธรรมมะเทศนา มงคล 38 โดย พระภาวนาวิริยคุณ (เผด็จ ทตฺตชีโว)
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 58 files, 120.99 MB, for easy listening dharmas.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ D/L 121 really-good-to-read e-books, 295.67 MB.
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Free Download Manager ช่วย Download ไฟล์ใหญ่ๆ ต่างๆ ฟรีครับฟรี
คลิ๊กที่นี้ เพื่อ Download โปรแกรม Acrobat Reader V.5
.
ที่มา: คลิ๊กที่นี้ ปล. สืบเนื้องมาจาก กระทู้นี้ โพสต์โดย ท่าน ฟ้าร้าง
.
เรื่อง การสร้างบารมีของพระโพติสัตว์ เข้าใจได้ไม่ยาก โปรดลอง คลิ๊กที่นี้
.
สนใจอ่าน

The basic knowledge of Buddhism to become a better buddhist Edition 2 คลิ๊กที่นี้

(With some english explanation)

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------

"Do not confuse having a career with having a life"
-= Hillary Clinton =-.... >>>>>>>
CLicK HeRe <<<<<< To Be wisher, To Be smarter, and To Know Better !!!
Lastest Revised: 16/12/2006 | 08:43 PM

#3 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 08:37 AM

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนามิ
ขออนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับ

#4 light mint

light mint

ขออนุโมทนาบุญค่ะ

• 1423 โพสต์
  • Interests:ธรรมะ

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 01:23 PM

ผู้มีบุญ เหล่ากัลยาณมิตร นักสร้างบารมี ไม่ว่าจะเยื้องย่างไปที่ใด และได้ทำความดีไว้
ณ ที่นั้น เสียงโจทก์ขานของมนุษย์และเทวา ก็จะกึกก้องแซ่ซ้องสาธุการอยู่มิรู้วาย
เมื่อใครได้ทำบุญใหญ่อันเลิศแล้ว ก็จะมีผู้สรรเสริญความดีนี้ต่อๆกันไป ถึงที่แสนไกล อย่างอัศจรรย์

ช่างเป็นโอกาสดีๆ ที่เราต่างได้มีโอกาสสร้างบุญบารมีในชาตินี้ จึงใคร่ขอท่านทั้งหลายให้ระลึกถึงบุญที่เราต่างก็ได้ทำไว้ดีแล้ว ระลึกตลอดต่อเนื่องต่อไปค่ะ happy.gif
ขออนุโมทนาบุญนะคะ สาธุ

#5 น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

น้ำฝน มัชฌิมหญิงรุ่น14

เราคือ นักรบกล้าอาสาสมัคร กองทัพธรรม

• 1961 โพสต์
  • Interests:ช่วยงานบุญที่วัด ให้ถึงที่สุดกำลัง ตราบวันที่ชีวิตจะสิ้นลมหายใจ

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 05:21 PM

wowwwwwwสาธุค่ะ
"ด้วยใจกล้าอาสา พัฒนาไม่หยุดยั้ง"

น้ำฝนลูกพระธัมฯ

#6 JK564

JK564
  • 121 โพสต์

โพสต์เมื่อ 07 December 2006 - 05:38 PM

ตอนช่วงปี 38-39 ฟังเพลงนี้แล้วก็ยังนึกภาพไม่ออกเลยครับ

#7 ปลื้มในบุญ

ปลื้มในบุญ
  • 26 โพสต์

โพสต์เมื่อ 08 December 2006 - 08:27 AM

สาธุ สาธุ สาธุ

อนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

#8 Pungpa

Pungpa
  • 458 โพสต์
  • Interests:ผ่านการอบรมมัชฌิมธรรมทายาทหญิง รุ่นที่ 13 /2549 แล้วค่ะ<br /><br />รับบุญ : ฝึกงานอยู่ที่ ศูนย์ประสานงานโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา

โพสต์เมื่อ 11 December 2006 - 11:17 AM

ฟังเพลงนี้ครั้งแรก มีความรู้สึกว่า เพราะจัง เสียงขับร้องยังกับเทพบุตร เทพธิดา บนสรวงสวรรค์เลย (ก็ชื่อกลุ่มนักร้องก็บอกอยู่แล้ว "ปัจสิขะ" นักร้องของพระอินทร์นี่นา) บวกกับดนตรีทำนองไพเราะมากๆ เนื้อเพลงฟังดูอลังการมากมายเลย ฟังแล้วนึกถึงบุญได้ ปลื้มๆๆๆ
หยุดนั่นแหละเป็นตัวสมถะ
หยุดนั่นเองเป็นตัวสำเร็จ
ทั้งทางโลกและทางธรรม สำเร็จหมด

#9 myself

myself
  • 170 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 December 2006 - 11:15 AM

ฟังแล้วรู้สึกปลื้มนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ happy.gif