ไปที่เนื้อหา

รูปภาพ
- - - - -

หลังจากฆ่าตัวตาย???

• คุณไม่สามารถตั้งกระทู้ใหม่ได้
  • กรุณาลงชื่อเข้าใช้เพื่อตอบกระทู้
มี 5 โพสต์ตอบกลับกระทู้นี้

#1 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 05:16 PM

จะเป็นยังไงครับ

1. ไปยังภพภูมิ ตามสภาวะจิตสุดท้าย

2. ฆ่าตัวตายวนเวียนจนกว่าจะครบอายุขัย จึงไปยังภพภูมิที่ควรไป

ถ้าตามหลักวิชาที่ผมรับรู้มาจากวัดและเพื่อนทีชักชวนผมเข้าวัด ก็น่าจะเป็นข้อ 1

พอไปดูรายการของทางโลก บอกว่าเป็นแบบข้อ 2

ถ้าจะบอกว่าข้อ 2 ผิด งั้นก็เท่ากับสอนประชาชนผิดหมดนะครับนี่

แล้วกรณี วิญญาณ ที่่ไม่ไปภพภูมิที่ควรไป แต่ยังเป็นผี คือเขามีห่วงหรืออย่างไร

หากเขาไม่คลายการยึดติด เขาจะอยู่แบบนี้ไปตลอดเลยหรือครับ

#2 Tor Alif

Tor Alif
  • 36 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 07:44 PM

คงไม่ได้คิดฆ่าตัวตายน่ะครับ 

#3 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 09 October 2014 - 08:35 PM

จะเป็นยังไงครับ

1. ไปยังภพภูมิ ตามสภาวะจิตสุดท้าย

2. ฆ่าตัวตายวนเวียนจนกว่าจะครบอายุขัย จึงไปยังภพภูมิที่ควรไป

ถ้าตามหลักวิชาที่ผมรับรู้มาจากวัดและเพื่อนทีชักชวนผมเข้าวัด ก็น่าจะเป็นข้อ 1

พอไปดูรายการของทางโลก บอกว่าเป็นแบบข้อ 2

ถ้าจะบอกว่าข้อ 2 ผิด งั้นก็เท่ากับสอนประชาชนผิดหมดนะครับนี่

อย่าเพิ่งรีบด่วนตัดสินใจค่ะ ก็เป็นไปได้ ทั้งสองข้อค่ะ ต้องค่อยๆ ทำความเข้าใจค่ะ

คนฆ่าตัวตาย ส่วนใหญ่เพราะมีผังเดิมมา คือฆ่าตัวตายมาแล้วหลายชาติ

(ด้วยเหตุที่เคยฆ่าตัวตาย หรือทำให้คนอื่นฆ่าตัวตาย)

คนที่ฆ่าตัวตาย คตินิมิตสุดท้าย คงไม่ใช่ผ่องใสแน่นอน คนเราปกติทำร้ายผู้อื่น ก็ยังเป็นเรื่องปกติ แต่ถ้าใครถึงขนาดทำร้ายตัวเองได้ ฆ่าได้แม้กระทั่งตนเองนี่เรียกว่า ในใจต้องดำหมองมากๆ แบบว่ามืดๆๆๆ ดังนั้น ภพภูมิ ตามสภาวะจิตสุดท้าย (ตามข้อ 1) ก็ต้องไปอบายอย่างแน่นอน ส่วนว่า เมื่อไปอบายแล้ว ก็ต้องไปรับกรรม ฆ่าตัวเอง ตายเกิด ตายเกิดๆ อยู่อย่างนั้น ซ้ำๆ จนหมดกรรม เกิดมาแล้วก็จะคุ้นๆ ก็จะทำให้ฆ่าตัวตายอีก โอ... (ตามข้อ 2 )

ฆ่าตัวตาย กรรมที่ส่งผลให้เกิดปัญหาการฆ่าตัวตาย

วิบากกรรมที่ทำให้ฆ่าตัวตาย

ฆ่าตัวตาย กรรมหนัก นรกเป็นที่ไป

ฆ่าตัวตาย กรรมหนัก นรกเป็นที่ไป (2)

Case Study (ตอนพิเศษ) วิบากกรรมฆ่าตัวตาย

ฆ่าตัวตาย เพราะปากร้ายทวงหนี้ในอดีต

ปรโลกนิวส์ ตอน ฆ่าตัวตาย เพราะปากร้ายทวงหนี้ในอดีต ตอนที่ 2

แม่ฆ่าตัวตาย สร้างพระแล้วไปไหน

คุณครูไม่ใหญ่เคยตอบคำถามเรื่องนี้ไว้ในโรงเรียนอนุบาลฝันในฝันวิทยา ถ่ายทอดทาง DMC เกี่ยวกับตัวอย่างวิบากกรรมที่ทำให้ฆ่าตัวตายเอาไว้ว่า เกิดจาก...

ในอดีตชาติ ประชดสามี ผิดหวังเรื่องความรัก จึงฆ่าตัวตาย เคยหาทางออกของปัญหาด้วยการฆ่าตัวตาย

ในอดีตชาติ ปล้นแล้วฆ่าเจ้าทรัพย์ ยึดทรัพย์ลูกหนี้จนเขาฆ่าตัวตาย สนับสนุนให้แคว้นของตนทำสงคราม เผาบ้านเรือนคนอื่น

ในอดีตชาติ เวลาโกรธใครก็มักพูดว่า ไปตายซะ ด่าว่าลูกศิษย์ที่หัวทึบให้ไปผูกคอตาย ลูกศิษย์ไปผูกคอตายจริงๆ

ในอดีตชาติ เจ้าชู้ ทำให้ภรรยาผูกคอตาย ปัจจุบัน หึงหวง ประชดแฟน เครียด และเผาเต่าให้ตายทั้งเป็น เป็นต้น

สรุปว่า วิบากกรรมที่ทำให้ฆ่าตัวตาย เกิดจากในอดีตชาติ เคยฆ่าตัวตาย ฆ่าคนตาย พูดด่าว่าให้คนอื่นไปฆ่าตัวตาย กรรมปัจจุบัน หึงหวง เครียด ฆ่าสัตว์

การฆ่าตัวตายเป็นกรรมที่ทำด้วยโมหะ กว่าจะได้เกิดเป็นมนุษย์นั้นยากมาก ชีวิตหลังความตายก็ไม่ได้จบสิ้นอย่างที่คิด ฆ่าตัวตายด้วยวิธีการใด ก็ต้องไปฆ่าตัวตาย ด้วยวิธีการเดิมๆ ในนรกอีกยาวนาน เมื่อกลับมาเกิดเป็นมนุษย์ ก็ต้องมาชดใช้กรรม ด้วยการฆ่าตัวตายซ้ำแล้วซ้ำเล่า

เมื่อเกิดปัญหาชีวิต ถ้าหาทางออกไม่ได้ อย่าอยู่คนเดียว ต้องหาญาติมิตร หรือกัลยาณมิตรที่ช่วยรับฟังเราระบายความทุกข์ได้ พอสติกลับมา ความคิดร้ายๆ ก็จะทุเลาลง

ถ้ายังอยากฆ่าตัวตายอีก เอาวิธีที่ฆ่าตัวตายแล้วไปสวรรค์ดีกว่า ให้ไปนั่งสมาธิ(Meditation) หน้าพระพุทธรูป แล้วอธิษฐานว่า "แม้เลือด เนื้อ จะแห้งเหือดหายไป เหลือแต่หนัง เอ็น และกระดูกก็ตามที หากยังไม่บรรลุธรรม ที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้าทรงบรรลุ ก็จะไม่ขอลุกจากที่ ขอนั่งตายอยู่ตรงนี้แหละ"

ว่าง่ายๆ สั้นๆ คือ "ไม่ได้ตายเถอะ" ถ้าฆ่าตัวตายแบบนี้ รับรองว่าไปดี ถ้าได้ยินว่า ใครอยากฆ่าตัวตาย ชวนไปนั่งสมาธิฆ่าตัวตายกันดีมั้ยล่ะ !!!

:D แบบว่าไม่ได้ตายเถอะ นั่งรวดเดียวอย่างคุณ  Tor Alif ก็น่าจะดีนะคะ :D

#4 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2014 - 07:11 AM

สาธุครับ ไม่ได้คิดฆ่าตัวตายหรอกครับ ถามแค่เพราะสงสัยเฉยๆครับ

แค่ฟังในรายการทีวีบอกว่า ฆ่าตัวตายแล้ว มันยังไม่จบ หลังตายต้องมาฆ่าตัวตายแบบเดิมซ้ำๆจนกว่าจะหมดอายุขัย 

แค่นี้ก็เลิกคิดฆ่าตัวตายได้แล้วครับ

ยิ่งคุณ skynoi หาข้อมูลมาให้อ่านอีก ก็ปิดประตูได้เลยครับ  :lol:

#5 skynoi

skynoi
  • Admin
  • 603 โพสต์

โพสต์เมื่อ 10 October 2014 - 05:25 PM

อนุโมทนาบุญนะคะ วันนี้ได้มาวัดใช่ไหมคะ :D

#6 AparidoD

AparidoD
  • 55 โพสต์

โพสต์เมื่อ 13 October 2014 - 01:18 AM

อนุโมทนาบุญนะคะ วันนี้ได้มาวัดใช่ไหมคะ :D

ขอโทษที่ตอบช้าครับ ไปครับ แต่อยู่จบแค่พิธีช่วงสายครับ ก็ต้องรีบกลับไปทำธุระของตัวเองต่อครับ