ไปที่เนื้อหา

เนื้อหาจาก MiraclE...DrEaM

ค้นพบทั้งสิ้น 1000 รายการโดย MiraclE...DrEaM (จำกัดการค้นหาจาก 22-September 23)

#20698 บุญและบริวารเกิดตอนไหน???

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 20 April 2006 - 09:34 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

การจะดูว่า ได้บุญมากหรือน้อย ไม่ได้วัดกันที่จำนวนเงินครับ แต่วัดกันที่คนที่ทำบุญนั้น สามารถตัดความตระหนี่ได้ใจมากน้อยแค่ไหน แต่โดยทั่วไปแล้ว ถ้าฐานะคนสองคนเท่ากัน คนที่ทำเงินมากกว่าน่าจะเป็นผู้ที่ตัดใจได้มากกว่าเป็นธรรมดาครับ
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น หลายคนมักจะบอกว่าทำบุญอยู่กับใจ ไม่เกียวกับเงิน แต่อย่าลืมนะครับว่า ใจเป็นสิ่งที่บ่งชี้ให้เกิดการกระทำ ดังนั้น คนที่บอกว่า ทำบุญอยู่กับใจ ใจเค้าเลื่อมใสแต่ทำแค่นี้ก็ได้บุญมากแล้ว (ทั้งๆ ที่เค้าก็มีปัญญาทำได้มากกว่านี้ โดยที่เค้าก็ไม่ได้เดือดร้อนอะไร) อันนี้ฟันธงได้ว่า เป็นเพียงคำพูดที่ทำให้ดูดีสวยหรูครับ แท้จริงแล้ว เป็นไปได้ว่า ตัดความตระหนี่ในใจออกไปได้นิดเดียวเอง

#20685 อยากให้มีการทำคู่มือวิธีใช้เวปบอร์ด

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 20 April 2006 - 08:19 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

สืบเนื่องจากเวปบอร์ด ดีเอมซี ได้มีคนมาใช้กันอย่างมากมาย และมีการจัดแบ่งหมวดหมู่ จัดกลุ่มกระทู้ต่างๆ ทำให้ใช้กันได้อย่างสะดวกง่ายดาย อันนี้เป็นจุดเด่นซึ่งเวปบอร์ดแห่งอื่นไม่มี ซึ่งเวปบอร์ดแห่งอื่นเค้าไม่ได้แบ่งกลุ่มกระทู้ได้ชัดเจนเหมือนเวปบอร์ดแห่งนี้ แต่....

คงต้องยอมรับกันว่า คนที่เข้ามาใช้เวปบอร์ดมีมากมาย บางคนก็ใช้เวปบอร์ดเก่ง บางคนก็ไม่เก่ง ดังนั้น จึงอยากจะให้มีการทำหัวข้อคู่มือแนะนำการใช้เวปบอร์ดอย่างมีประสิทธิภาพ เหมือนกับการปฐมนิเทศ ถึงกฏกติกา มารยาท และวิธีการใช้เวปบอร์ด เพราะ บางครั้ง กระทู้บางอัน ได้อันตรธานหายไปโดยที่โดนทางเวปมาสเตอร์ทำการจัดหมวดหมู่ย้ายกลุ่ม และทำให้เกิดการเข้าใจผิดกันได้ว่า กระทู้ถูกลบ!!!

หรือการใช้ฟังก์ชั่นพิเศษต่างๆ ในการค้นหากระทู้เก่า ซึ่ง บางคนไม่รู้ว่ามีฟังก์ชั่นแบบนี้ ทำให้เกิดการตั้งกระทู้ในลักษณะถามคำถามซ้ำแล้วซ้ำอีกเกิดขึ้น หรือแม้แต่การดูสัญลักษณ์ต่างๆ ที่ปรากฏอยู่ด้านหน้าของกระทู้เหล่านั้น ซึ่งถ้ารู้ความหมายของสัญลักษณ์จะทำให้เราเวปบอร์ดได้อย่างมีประสิทธิภาพมากยิ่งขึ้นครับ

#20677 คุณเคยคิดรึป่าว?

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 20 April 2006 - 07:58 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมว่าจะไม่โพสแล้วนะครับ แต่ขอโพสด้วยนิดนึง
สำหรับกระทู้นี้ คนที่คิดจะโพส กรุณาคิดให้รอบคอบนิดนึงก่อนโพสนะครับ ครูไม่ใหญ่ออกเคสมาก็เยอะแล้ว ประเภทที่ทำให้คนอื่นหลุดออกจากหมู่คณะโดยไม่รู้ตัว ไม่ได้เจตนา ประมาณว่าเจตนาดี ประสงค์ดี แต่ผลลัพธ์ที่ออกมามันไม่ดี เพราะ คำแนะนำดี แต่ผิดเวลาและโอกาส ไม่ดูทิศทาง ดูสถานการณ์ให้ดีก่อนที่จะโพสอะไรลงไป
ยังไงขอให้ระลึกไว้เสมอนะครับ วิบากกรรมไม่เคยละเว้น ระวังจะมีวิบากกรรมที่อาจจะโดนคนอื่นทำให้ตัวเรารู้สึกน้อยใจหลุดออกไปจากหมู่คณะแบบที่คนทำเค้าก็ไม่ได้ตั้งใจทำเหมือนกันนะครับ

#20675 ลาบอร์ด....DMC

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 20 April 2006 - 07:54 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมว่าจะไม่โพสแล้วนะครับ แต่ขอโพสด้วยนิดนึง
สำหรับกระทู้นี้ คนที่คิดจะโพส กรุณาคิดให้รอบคอบนิดนึงก่อนโพสนะครับ ครูไม่ใหญ่ออกเคสมาก็เยอะแล้ว ประเภทที่ทำให้คนอื่นหลุดออกจากหมู่คณะโดยไม่รู้ตัว ไม่ได้เจตนา ยังไงขอให้ระลึกไว้เสมอนะครับ วิบากกรรมไม่เคยละเว้น ระวังจะมีวิบากกรรมที่อาจจะโดนคนอื่นทำให้ตัวเรารู้สึกน้อยใจหลุดออกไปจากหมู่คณะแบบที่คนทำเค้าก็ไม่ได้ตั้งใจทำเหมือนกันนะครับ

#20652 ทำไมต้องรื้อวัฏฏะ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 20 April 2006 - 05:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมขอเปรียบเทียบง่ายๆ นะครับ
สมมุติว่า มีกองไฟใหญ่กองหนึ่งกำลังโหมไหม้ การจะดับกองไฟใหญ่นั้นให้สนิท มี 2 วิธี คือ
1) ตักน้ำรดไปทีละแก้ว จนกว่าไฟจะดับ
2) เอาน้ำในแท้งน้ำทั้งแท้งราดลงไป

ถ้าเปรียบเทียบสังสารวัฏ เหมือน กองไฟใหญ่ สัตว์โลกต้องทุกข์ร้อนเพราะการเวียนว่ายตายเกิด ดังนั้น การที่สัตว์โลกจะหายทุกข์ร้อนได้ เราต้องดับกองไฟทิ้ง แล้วมันก็มี 2 วิธี

1) เปรียบการตักน้ำไปรดทีละแก้วเพื่อดับกองไฟ เหมือนกับการที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้า 1 พระองค์มาตรัสรู้แล้วขนหมู่สัตว์ไปนิพพานได้จำนวนหนึ่ง หลังจากนั้นก็รอพระสัมมาสัมพุทธเจ้าองค์ต่อๆไป มาตรัสรู้แล้วขนสรรพสัตว์ไปอีกทีละหยิบๆ เหมือนกองไฟจะค่อยๆ ดับไปทีละนิดๆ แต่เสียเวลานานมาก
2) เปรียบการเอาน้ำทั้งแท้งราดลงไปเพื่อดับกองไฟ เหมือนกับการไปถึงที่สุดแห่งธรรม ราดทีเดียวกองไฟทั้งกองดับหมด สรรพสัตว์ทั้งหมดก็หลุดพ้นจากกองทุกข์ในคราวเดียวทั้งหมด เพราะไฟดับหมดแล้ว

ผมเปรียบเทียบอย่างงี้พอจะนึกภาพออกไหมครับ

#20625 การแยกนิกายถือเป็นการทำสังฆเภทมั๊ยครับ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 20 April 2006 - 03:15 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

เสริมคุณ xlmen นะครับ เท่าที่ทำจำได้ การสังฆเภทครั้งแรกของหมู่สงฆ์ยุคหลังพุทธกาล รู้สึกจะเกิดในการทำสังคายนาพระไตรปิฎกครั้งที่ 3 โดยการสังคายนาพระไตรปิฎก 2 ครั้งแรกนั้น พระผู้ที่ทำการสังคายนานั้นจะเป็นพระอรหันต์ทั้งหมด แต่สำหรับการทำสังคายนาครั้งที่ 3 นั้น ก็ทำการสังคายนาด้วยพระอรหันต์เช่นเดียวกัน แต่มีพระภิกษุกลุ่มหนึ่งซึ่งยังไม่ได้บรรลุธรรมเป็นพระอรหันต์ เกิดความคิดว่า เราก็เป็นพระเหมือนกัน ก็น่าจะมีส่วนร่วมในการทำสังคายนา แต่ก็ไม่ได้มีสิทธิในการร่วมทำสังคายนาแต่อย่างใด ดังนั้น จึงได้แยกออกไปทำการสังคายนาพระไตรปิฎกกันเองอีกกลุ่มหนึ่ง ซึ่งนับว่าได้เกิดสังฆเภทขึ้นแล้วนั่นเอง

อันนี้...เขียนขึ้นจากข้อมูลที่เคยได้รับรู้มา อาจจะมีจำผิดพลาดบ้างหรือปล่าว ผมไม่แน่ใจ ถ้าเกิดผมบอกผิดพลาดไป ใครที่รู้ข้อมูลจริงๆ รบกวนช่วยแก้ไขให้ด้วยนะครับ

#20599 22 เมษาใครรับบุญอะไรบ้าง

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 20 April 2006 - 11:46 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

สุดยอดเลยครับ...ได้บารมีมาอีกมากมายเลยสำหรับทีมลูกแก้วพันธ์รื้อวัฏฏะ ยังไง ผมขออนุโมทนาบุญกับทีมนี้ด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

#20496 22 เมษาใครรับบุญอะไรบ้าง

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 19 April 2006 - 08:12 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

#20458 เทวดารักษาศีล 8 ได้หรือไม่ครับ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 19 April 2006 - 02:39 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

น่าจะหมายถึงเทวบุตร 3 องค์ที่ไปบังเกิดในดาวดึงส์ มีอเนกวรรณะเทวบุตรเป็นต้น โดยทั้ง 3 องค์นี้เอาเทวรถไปเฉิดฉายอยู่บนดาวดึงส์พิภพและมีรัศมีสว่างไสวยิ่งกว่าท้าวสักกะ ทำให้ท้าวสักกะถึงกับอาย ไม่กล้าออกมาภายนอกไพชยนปราสาทน่ะครับ เป็นเหตุให้ต้องแอบลงมาใส่บาตรพระมหากัสสปะกับนางสุชาดา ทำให้มีบุญมากขึ้น จนมีรัศมีมากกว่า เทวบุตรใหม่ทั้ง 3 องค์
http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2625

#20403 ภาพงานบุญล้่างวิหารคดวันอาทิตย์ที่ 16 เมษายนจ้า

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 18 April 2006 - 10:33 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยนะครับ...สาธุ สาธุ สาธุ

#20353 จริงหรือที่ ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี มีเทพผู้ยิ่งใหญ่ 2 ฝ่าย คือ ฝ่ายเทพ และฝ่ายมา...

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 18 April 2006 - 04:38 PM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

อ่า...คือว่าเรื่องนี้ผมได้เคยอ่านในหนังสือวารสารกัลยาณมิตร ก็เลยเล่าออกมาจากความทรงจำน่ะครับ
แล้วก็มีข้อคิดที่ว่า คนที่เราเห็นว่าไม่ดีนั้น จริงๆ แล้วธาตุแท้เค้าอาจจะเป็นคนดี มีบุญบารมีก็ได้ เพียงแต่ว่า ภพชาตินี้ เค้าอาจจะโดนมิจฉาทิฏฐิเข้าครอบงำก็ได้ ถ้ามีใครทำให้เค้าสะกิดใจได้ ก็จะกลับมาเป็นคนดี อย่างเช่น พระยาวสวัตดีเทวบุตรมาร ก็ได้ เพราะท่านเป็นถึงพระโพธิสัตว์ แต่ภพชาตินี้โดนอกุศลเข้าสิงจิต จนเป็นมิจฉาทิฏฐิน่ะครับ

#20298 อยากทราบรายละเอียดอุปัฏฐากแก้วครับ...

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 18 April 2006 - 11:12 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

โทรไปเช็คที่วัดดีกว่าไหมครับ บอกโอปอเรเตอร์ว่า อยากรู้รายละเอียดเรื่อง อุปัฏฐากแก้ว ครับ
เบอร์โทร (02)5240257-63 ครับ

#20292 พระพุทธเจ้า กับ พระธรรม สิ่งใดบังเกิดขึ้นก่อน

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 18 April 2006 - 10:25 AM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

นรก สวรรค์ นิพพาน บุญ บาป กฎแห่งกรรม ทุกอย่างมีอยู่แล้วครับ ถึงแม้จะมีพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเกิดขึ้นหรือไม่ก็ตาม ดังที่ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าเคยตรัสไว้ว่า พระองค์เป็นเพียงผู้ชี้ทางเท่านั้น

ดังนั้น สำหรับชาวพุทธบางคนที่ ไม่มีความรู้ทางพระพุทธศาสนาอย่างถ่องแท้ ก็จะคิดเอาง่ายๆว่า ถ้าตนเองเปลี่ยนศาสนาก็จะไม่ต้องตกอยู่ภายใต้กฎแห่งกรรม ซึ่งเป็นความคิดที่ผิดอย่างร้ายแรงครับ

#20291 จริงหรือที่ ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี มีเทพผู้ยิ่งใหญ่ 2 ฝ่าย คือ ฝ่ายเทพ และฝ่ายมา...

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 18 April 2006 - 09:52 AM ใน กระทู้ที่น่าสนใจ

อ่า...เท่าที่ได้เคยอ่านมานะครับ พอจะปะติดปะต่อเรื่องราวได้ดังนี้

บนสวรรค์ชั้นที่ 6 จะมีเทวบุตรองค์หนึ่งซึ่งเป็นมิจฉาทิฏฐิ โดยสมัยที่พระสัมมาสัมพุทธเจ้ายังมีพระชนมชีพอยู่ เทวบุตรมารองค์นี้ได้มาเบียดเบียนพระโพธิสัตว์ในวันที่จะตรัสรู้ครับ ซึ่งเรารู้จักกันในนาม พระยาวสวัตดีเทวบุตรมาร แต่ก็ได้พ่ายแพ้ต่อพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไปในวันตรัสรู้นั่นเอง หลังจากนั้น ก็ไม่ได้กล่าวถึง เทวบุตรมารองค์นี้อีกเลย จนกระทั่ง....

สมัยต่อมา หลังพุทธปรินิพพาน ยุคพระเจ้าอโศกมหาราช หลังจากที่พระเจ้าอโศกมหาราชได้ทำการสร้างเจดีย์ 84,000 องค์แล้ว ต้องการจะสมโภชใหญ่ทั่วแผ่นดิน พระอรหันต์ในยุคนั้นเล็งเห็นด้วยญาณว่า งานสมโภชนี้จะไม่ราบรื่น เพราะจะมีเทวบุตรมารองค์หนึ่งลงมาขัดขวาง ซึ่ง เทวบุตรมารองค์นั้นก็คือ พระยาวสวัตดีเทวบุตรมาร องค์เดียวกับที่มาเบียดเบียนพระโพธิสัตว์ในวันตรัสรู้นั่นเอง และ พระอรหันต์ก็ได้รับมอบหมายให้ พระอุปคุตเถระ มาทำหน้าที่กำราบเทวบุตรมารองค์นี้ ไม่ให้มาขัดขวางงานสมโภชใหญ่ครั้งนี้ได้ โดยพระอุปคุตเถระ ได้ประลองฤทธิ์กับเทวบุตรมารองค์นี้ สุดท้ายเทวบุตรมารองค์นี้ก็พ่ายแพ้ไป และพระอุปคุตเถระยังได้จับเอาเทวบุตรมารองค์นี้ไปผูกมัดติดเอาไว้กับภูเขาลูกหนึ่งและเนรมิตหมาเน่าเอาไปห้อยคอเทวบุตรมารองค์นี้ด้วย

ต่อมาเทวบุตรมารองค์นี้ก็ได้สำนึกถึงพระมหากรุณาธิคุณของพระโพธิสัตว์ในสมัยพุทธกาล ว่าถึงแม้ตนจะเบียดเบียนพระองค์แต่ พระสัมมาสัมพุทธเจ้าไม่เคยทำอะไรตอบโต้ตนเลย มานะและมิจฉาทิฏฐิจึงคลายตัวสลายหายไป แล้วอธิษฐานว่า ถ้าตนพอจะมีบุญเก่าที่สั่งสมมาแต่ชาติปางก่อน ขอให้ตนได้บรรลุธรรม ได้ตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้าพระองค์หนึ่งในอนาคตเยี่ยงพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วย

ในเวลานั้นเอง พระอุปคุตเถระ ได้แอบเฝ้าดูเทวบุตรมารองค์นี้อยู่ เมื่อได้ยินถึงคำอธิษฐานของเทวบุตรมารองค์นี้ ก็รีบมาคลายเชือกและเอาหมาเน่าออกทันที และ บอกว่า บัดนี้ ท่าน (หมายถึง พระยาวสวัตดีเทวบุตรมาร ) ได้เป็นผู้ที่น่ายกย่องแล้ว เพราะ การที่ท่านอธิษฐานแบบนี้ เท่ากับว่า ท่านได้เป็น พระโพธิสัตว์ ซึ่งจะเป็นที่พึ่งของหมู่สัตว์ในอนาคต ภายภาคเบื้องหน้าแล้ว

หลังจากนั้น พระอุปคุตก็ได้ขอร้องให้ พระยาวสวัตดีเทวบุตรมาร ได้ช่วยเนรมิตกายให้ละม้ายคล้ายกับกายเนื้อของพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้า เนื่องด้วย ตนและมหาชนรุ่นหลังพุทธปรินิพพานไม่เคยได้มีโอกาสได้เห็นกายเนื้อของพระมหาบุรุษเลย นอกจากได้เห็นแต่กายธรรม คือ พระธรรมกาย แต่เพียงอย่างเดียว พระยาวสวัตดีเทวบุตรมารก็รับคำว่าจะเนรมิตกายให้ด้วยเทวฤทธิ์ของตน แต่มีข้อแม้ว่า ห้ามพระภิกษุและมหาชนทั้งหลายทำความเคารพตนในพระรูปกายของพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าซึ่ง พระภิกษุและมหาชนทั้งหลายก็รับคำ

ต่อมา พระยาวสวัตดีเทวบุตรมาร ก็ได้เนรมิตกายตนให้เหมือนกับรูปกายเนื้อของพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าพร้อมด้วยอสีติมหาสาวกทั้ง 80 รูป ทำให้พระภิกษุและมหาชนทั้งหลายที่เฝ้ารอดูถึงกับตื่นตะลึงในความสง่างามและงดงามของพุทธลีลารวมไปถึงเหล่าอสีติมหาสาวก มีพระสารีบุตร พระมหาโมคคัลนะ เป็นต้น และพร้อมใจกันก้มลงกราบ ทำให้พระยาวสวัตดีเทวบุตรมารถึงกับตกใจ รีบคืนร่างสู่ร่างเดิมทันที และทำการต่อว่า ว่า ทำไมถึงก้มกราบตนทั้งๆ ที่ได้ตกลงกันไว้แล้ว พระอุปคุตเถระได้ตอบว่า ที่ตนและมหาชนทั้งหลายก้มลงกราบนั้น ด้วยมีจิตเลื่อมใสในพระสมณโคดมสัมมาสัมพุทธเจ้าพร้อมด้วยอสีติมหาสาวกทั้ง 80 รูป ไม่ได้คิดจะกราบพระยาวสวัตดีเทวบุตรมารแต่อย่างไร เมื่อได้อธิบายจนเข้าใจกันแล้ว พระยาวสวัตดีเทวบุตรมารก็ขอตัวเหาะกลับไปยังวิมานของตนในสวรรค์ชั้นปรนิมมิตวสวัตดี และก็ไม่ได้มีการกล่าวถึงอีกเลยทั้งในพระไตรปิฎกและพระคัมภีร์ต่างๆ ตราบจนถึงปัจจุบันนี้

#20289 พรุ่งนี้หยุด 19 เมษายน ที่วัดมีบุญอะไรให้ไปร่วมไหมค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 18 April 2006 - 09:23 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไปร่วมงานได้ที่หอฉันเลยครับ และยังมีโอกาสได้รับบุญพับผ้าไตรจีวร ที่จะเอาไว้ถวายในงานวันที่ 22 เมษานะครับ สำหรับท่านผู้หญิงนับว่าเป็นโอกาสดีที่จะได้มีโอกาสสัมผัสผ้าไตรจีวรอย่างใกล้ชิด ได้ฝึกพับผ้าไตรจีวร และ อย่าลืมอธิษฐานให้เป็นผู้ได้โอกาสได้สวมใส่ ครองผ้าไตรจีวรในอนาคตนะครับ

#20255 case study

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 17 April 2006 - 10:11 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

มีครับ เคยมีเคสที่มีคนชอบชวนคนทำบุญแล้วปรากฎว่าวิมานก็ขยายใหญ่ออกเรื่อยๆ เพราะบริวารมากขึ้น วิมานจึงต้องใหญ่ขึ้น และส่วนใหญ่มักเป็นนักรบกองทัพธรรมเขตปัจจันตชนบทครับ (ภาคภูธรนั่นเอง)

#20253 ไปปฏิบัติธรรมช่วงสงกรานต์ที่ภูเขางามรีสอร์ต เอาบุญทุกบุญมาฝากค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 17 April 2006 - 10:06 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ...สาธุ ว่าแต่พอจะสรุปสถานที่ปฎิบัติธรรมภูเขางามรีสอร์ท หน่อยได้ไหมครับ ว่าสถานที่เป็นอย่างไรบ้าง

#20252 อยากได้เพลง ธรรมมะ จะโหลดได้ที่ไหนครับ เพราะตอนนี้มีแต่ มิวสิค

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 17 April 2006 - 10:03 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

เพลงที่ร้องว่าวงบุญพระโพธิสัตว์มีนะครับ ไปที่ Music corner หรือตามลิงค์นี้ครับ

http://www.dmc.tv/mm...le=/MV/s072.wmv

#20118 ผิดศีลไหมค่ะ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 17 April 2006 - 09:43 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ไม่ผิดครับ

อยากให้ถือศีลกันด้วยปัญญานะครับ ที่บอกว่า ถือด้วยปัญญานั้น คือ ต้องดูถึงเหตุที่จะต้องถือศีลเป็นหลัก ถ้าเข้าใจถึงวัตถุประสงค์ของการถือศีล ก็จะทำให้แยกแยะได้ว่า สิ่งใดนั้นผิดศีล สิ่งใดนั้นไม่ผิดศีล

การถือศีล 5 วัตถุประสงค์ คือ เป็นการกระทำที่เป็นปกติของมนุษย์ ซึ่งถ้าละเมิดลงไปก็ทำให้คุณค่าความเป็นมนุษย์ลดลง แต่ไปใกล้เคียงกับสัตว์แทน เช่น

ศีลข้อ 1 สัตว์นั้นเบียดเบียนกันเป็นปกติ รุกรานกันเป็นปกติ ดังนั้น เป็นมนุษย์ต้องไม่เบียดเบียนกัน
ศีลข้อ 2 สัตว์นั้นมีการลักขโมยกันเป็นปกติ ดังนั้น เป็นมนุษย์ต้องไม่ลักขโมยของใครกัน
ศีลข้อ 3 สัตว์นั้นมีการมั่วสมสู่กันเป็นปกติ เปลี่ยนคู่ไปเรื่อยๆ เป็นปกติ ดังนั้น เป็นมนุษย์ต้องสำรวมในกาม มีคู่กันแค่คู่เดียว
ศีลข้อ 4 สัตว์นั้นมีการโกหก หลอกลวงกันเป็นปกติ เช่น ลิง ดังนั้น เป็นมนุษย์ต้องพูดเรื่องจริง มีความจริงให้แก่กัน
ศีลข้อ 5 สัตว์นั้นไม่มีสติเป็นปกติ ในที่นี้หมายถึง สัตว์ทำอะไร ไม่ค่อยมีเหตุผล ดังนั้น เป็นมนุษย์ต้องครองสติมั่นตลอดเวลา จึงไม่ให้เสพสิ่งที่ทำให้ขาดสติ หรือ สติหย่อน บกพร่องลง

อย่างศีล 8 ก็เช่นกัน วัตถุประสงค์นั้น คือ คงความเป็นมนุษย์เอาไว้ คือ มีศีล 5 ครบทุกข้อและยังเพิ่มคุณธรรมเรื่องการประพฤติธรรมให้เข้มข้นขึ้นไป แล้วจะเพิ่มความเข้มข้นในการประพฤติธรรมได้อย่างไร ก็ต้องละกามสุขทางโลกให้ลดลง จึงจะทำให้จิตใจปลอดโปร่ง เหมาะสมแก่การประพฤติธรรม ด้วยเหตุนี้ ศีล 8 จึงเกิดขึ้นมา โดย

ศีลข้อ 1,2,4 และ 5 มีเหตุผลเดียวกับศีล 5
ศีลข้อ 3 สำหรับศีล 5 นั้นยังสามารถมีความสุขทางกามกับคู่ครองของตนได้ แต่ถ้าต้องการจะปฏิบัติธรรมให้ยิ่งขึ้น ก็ต้องลดความสุขและความหมกมุ่นเรื่องกามลง ดังนั้น ศีลข้อ 3 สำหรับศีล 8 จึงให้ละเรื่องกามโดยเด็ดขาดทุกกรณี
ศีลข้อ 6 คือช่วยให้มีกำลังน้อยลง จะได้ไม่มีความคิดฟุ้งซ่านหรือหนีไปเที่ยว ทำกิจกรรมยามค่ำคืนเพราะโดยปกติแล้วการเที่ยวกลางคืนมักจะเป็นที่อโคจรซะเป็นส่วนมาก ด้วยเหตุนี้จึงให้งดมื้อเย็น
ศีลข้อ 7 คือช่วยให้ลดเรื่องกามให้ยิ่งขึ้นโดยไม่ตกแต่งเครื่องหอมและลดการละเล่นฟ้อนรำ ขับกล่อมเพลงอันจะทำให้เกิดความคิดฟุ้งซ่านเรื่องกามขึ้นมาได้ คือ ลด การกระตุ้นเรื่องของกามทางตา หู และจมูก อันเป็นอายตะภายนอก ซึ่งมีผลทำให้จิตปรุงแต่งเรื่องกามสุขได้
ศีลข้อ 8 คือก็ช่วยลดเรื่องกามในเรื่องการกระตุ้นทางกายสัมผัสเช่นกัน โดย เมื่อนอนที่นอนแข็งๆ จะทำให้ไม่นึกถึงเพศตรงข้าม ซึ่งช่วยลดการตรึกคำนึงเรื่องกาม และช่วยให้เรานอนอย่างมีสติ ไม่นอนมากจนเกินควรเพราะความนุ่มนิ่ม อบอุ่นของเตียงนอน

ที่อธิบายมานี้ ถ้าจับประเด็นและประโยชน์ วัตถุประสงค์ของการถือศีล5 และ ศีล 8 เราก็จะสามารถถือศีลแบบผู้มีปัญญา และรู้ว่าสิ่งใดควรทำ สิ่งใดไม่ควรทำครับ

ยังไงลองกลับไปดูที่กระทู้เก่านะครับที่ลิงค์ มีการพูดถึงเรื่องนี้หลายกระทู้แล้วครับ

http://www.dmc.tv/fo...?showtopic=2737

#20117 ทำไมมีแต่สังคมเกษตรกรรม

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 17 April 2006 - 09:42 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

ผมเข้าใจว่ามีนะครับ วัฏจักรของเทคโนโลยี ก็มีขึ้นมีลงครับ เป็นวงจรของมัน เมื่อมนุษย์เจริญถึงขีดสุด ก็จะทำลายล้างกันเองด้วยกิเลสเป็นเหตุ เมื่อทำลายกันแล้ว ก็ต้องมาพัฒนาเทคโนโลยีกันใหม่ครับ

#20114 การจับแง่คิดจากการใช้ห้องน้ำหรือการใช้สมบัติพระศาสนา

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 17 April 2006 - 09:33 AM ใน เว็บบอร์ด DMC

นึกเพิ่มได้อีกอันนึงครับ...การล้างห้องน้ำน่าจะเป็นการช่วยลดมานะทิฏฐิด้วยครับ

#20089 ภาพงานบุญวันที่15เมษา2549ที่วัดต่างจังหวัด ผมไปทำมาครับ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 16 April 2006 - 10:14 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

อนุโมทนาบุญด้วยครับ...สาธุ

#20087 ท่านใดมีเอกสารหรือข้อมูลเกี่ยวกับการหล่อพระแสนองค์แสนปลี้มบ้างคะ

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 16 April 2006 - 10:02 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

แนะนำคุณ kate001 และผู้ที่จะทำหน้าที่กับชาวต่างประเทศนะครับ.
..สำหรับรายละเอียดที่ต้องการทั้งหมดที่เป็นภาษาอังกฤษ สามารถติดต่อขอได้ที่สำนักต่างประเทศ หรือ ขอที่ ภาคจักรวาล ก็ได้นะครับ เพราะ ทั้ง 2 หน่วยงานที่ว่า เป็นหน่วยงานที่ดูแลต่างประเทศอยู่แล้วครับ อย่างสมัยก่อน ก็มีโบรชัวร์และอานิสงส์การสร้างพระเป็นภาษาอังกฤษและภาษาจีนด้วยครับ

#19995 เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันเกิดครูไม่ใหญ่ (หลวงพ่อธัมมชโย)

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 15 April 2006 - 11:08 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

ขอต่อกลอนบูชาธรรมหลวงพ่อของโพสที่ 5 ต่อนะครับ จะได้ครบถ้วนบริบูรณ์
ดุจแสงเทียนแสงธรรมนำชีวิต
พระอุทิศกายใจทำไมหนอ
ลำพังเพียงพระเองก็สุขพอ
ใยต้องรอผองเราเข้าถึงธรรม

พ่อเป็นผู้นำทางสว่างไสว
เป็นผู้ให้แสงธรรมนำวิถี
เปรียบพ่อเป็นดวงตะวันแห่งความดี
ให้แสงที่สุขสงบพบกายธรรม

จากกลอนบูชาธรรมอัลบั้ม ดวงเพชร

#19990 ภาพงานบวชธรรมทายาทรุ่น 34 ครับผม

โพสต์เมื่อ โดย MiraclE...DrEaM บน 15 April 2006 - 10:52 PM ใน เว็บบอร์ด DMC

โอ...ภาพสวยมากครับ เห็นแล้วขนลุก อนุโมทนาบุญด้วยนะครับ โดยเฉพาะอย่างยิ่งธรรมทายาททุกท่าน... สาธุ สาธุ สาธุ